Lại lăn tăn về cáp

truongnhanpn

Tình hình là tôi vừa nâng cấp con desktop còi để làm việc là chính. Nhưng cũng a dua theo các bác để phát HD sang con LCD ở bàn bên cạnh. Cấu hình em nó như sau:
- CPU: Core2Duo E7400 (2,8Ghz)
- VGA: 256MB DDR3 Gefore 8600 GT (Asus).
- RAM: 2x2GB Corsair

Không hỏi các bác xem con này có coi HD được không. Vì hỏi thế sẽ bị mắng :-D. Vấn đề là chú Asus có 2 cổng DVI & 1 cổng Composite. Kèm theo card có 1 đầu chuyển DVI -> D-sub & 1 đầu chuyển Composite -> Components.

Để phát phim lên LCD, tôi sử dụng đầu chuyển này để nối 3 dây tín hiệu hình Components sang LCD (tivi của tôi chỉ là HD Ready thôi).

Lăn tăn là ỡ chỗ, tôi có đọc đâu đó nói rằng tín hiệu hình components không đẹp bằng HDMI nên muốn nhờ các bác tư vấn hộ coi thế nào. Chứ nếu đi mua HDMI cable về mà xem "vẫn thế" thì oan quá. :-?

Nếu thực sự phát HD lên LCD bằng ngõ tín hiệu HDMI sẽ cho hình ảnh đẹp hơn thì các bác giúp luôn cú chót là em nên chọn phương án nào để cho hình ảnh tốt nhất (hay là cũng rứa?):

1. Chỉ mua 1 sợi cáp DVI <--> HDMI để nối từ card màn hình sang LCD.

2. Mua đầu chuyển DVI -> HDMI port, sau đó mua thêm sợi cáp HDMI <--> HDMI để nối sang LCD.

Cảm ơn các bác rất nhiều.

buihung

Administrator
Ðề: Lại lăn tăn về cáp

Chất lượng hình ảnh qua cổng HDMI hơn cổng Components rất nhiều bạn ạ. Tốt nhất là bạn nên mua cáp DVI-HDMI để kết nối với LCD. Mua nhanh lên để về thưởng thức HD nhé.

truongnhanpn

Chân thành cảm ơn 2 bác đã rất nhiệt tình.

Cả 2 bác đều tư vấn thế thì mai em chạy đi kiếm cáp DVI <--> HDMI thôi. Còn chờ gì nữa *-:)

sieucan

Active Member

Với VGA card không có đầu chuyển DVI-HDMI kèm theo thì tốt nhất nên dùng cable DVI-HDMI để đạt được chất lượng hình ảnh tốt nhất

vkc

Well-Known Member

Tình hình là tôi vừa nâng cấp con desktop còi để làm việc là chính. Nhưng cũng a dua theo các bác để phát HD sang con LCD ở bàn bên cạnh. Cấu hình em nó như sau:
- CPU: Core2Duo E7400 (2,8Ghz)
- VGA: 256MB DDR3 Gefore 8600 GT (Asus).
- RAM: 2x2GB Corsair

Không hỏi các bác xem con này có coi HD được không. Vì hỏi thế sẽ bị mắng :-D. Vấn đề là chú Asus có 2 cổng DVI & 1 cổng Composite. Kèm theo card có 1 đầu chuyển DVI -> D-sub & 1 đầu chuyển Composite -> Components.

Để phát phim lên LCD, tôi sử dụng đầu chuyển này để nối 3 dây tín hiệu hình Components sang LCD (tivi của tôi chỉ là HD Ready thôi).

Lăn tăn là ỡ chỗ, tôi có đọc đâu đó nói rằng tín hiệu hình components không đẹp bằng HDMI nên muốn nhờ các bác tư vấn hộ coi thế nào. Chứ nếu đi mua HDMI cable về mà xem "vẫn thế" thì oan quá. :-?

Nếu thực sự phát HD lên LCD bằng ngõ tín hiệu HDMI sẽ cho hình ảnh đẹp hơn thì các bác giúp luôn cú chót là em nên chọn phương án nào để cho hình ảnh tốt nhất (hay là cũng rứa?):

2. Mua đầu chuyển DVI -> HDMI port, sau đó mua thêm sợi cáp HDMI <--> HDMI để nối sang LCD.

Cảm ơn các bác rất nhiều.

Thông số về băng thông truyền tải của các loại cáp

HDMI : Video 1080P + Audio
DVI : 1080P
Component : 1080i

TV của bạn là HD ready = 720P thì cổng component cũng dư sức cho hình ảnh đẹp nhất. Tuy nhiên VGA của bạn đã có cổng DVI thì nên mua cáp DVI <--> HDMI

Đôi điều nói rõ thêm cho bạn hiểu :cool:

congduale

luôn luôn chọn phương án cho điện trở trung gian thấp nhất, trong trường hợp này thì phương án 1

hahuytap

Well-Known Member

Cái này: đầu chuyển DVI-HDMI, mua ở đâu? Giá bao nhiêu?

cute

Te cũng đang lăn tăn như bác chủ thớt, giờ đã được giải đáp oi, ra làm cộng DVI-HDMI thôi (cỡ 260k) :-D

bác thiếu gia ở sg mà ở đâu vậy...bửa nào rảnh mời bác đi cafe nhờ bác tư vấn giúp...với lai sẳn xin bác cọng cáp luôn...hehehe...

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Nếu TV LCD của bạn không phải Pana hoặc Toshiba thì dùng cable VGA có khả năng cho hình ảnh đẹp nhất.

thanks bác chip....mình xài con SS40B530 kết nối cổng VGA coi 1080 chạy cũng tốt nhưng lâu lâu cũng bị giựt 1...2 phim....mình thấy ae tư vấn dùng đầu chuyển VGA sang DVI rồi xài cáp DVI_HDMI như vậy có khả thi hơn k vậy?mới mua cái cáp VGA sang HDMI mà kết nối nó ko nhận...ở tphcm chổ nào bán đầu chuyển VGA sang DVI vậy...mình ở b.thanh

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

thanks bác chip....mình xài con SS40B530 kết nối cổng VGA coi 1080 chạy cũng tốt nhưng lâu lâu cũng bị giựt 1...2 phim....mình thấy ae tư vấn dùng đầu chuyển VGA sang DVI rồi xài cáp DVI_HDMI như vậy có khả thi hơn k vậy?mới mua cái cáp VGA sang HDMI mà kết nối nó ko nhận...ở tphcm chổ nào bán đầu chuyển VGA sang DVI vậy...mình ở b.thanh

xem phim bị giật thì do HTPC chứ không liên quan gì đến cáp nối. Chuyển sang HDMI nét gai và rợ màu.

ar15

Member

hdmi xem phim thì nét và sâu hơn vga nhiều còn vga thích hợp đọc tex thôi ạ, em sài qua hết rồi

tieuthieugia

Well-Known Member

bác thiếu gia ở sg mà ở đâu vậy...bửa nào rảnh mời bác đi cafe nhờ bác tư vấn giúp...với lai sẳn xin bác cọng cáp luôn...hehehe...

em ở Q12... muh em có biết j đâu muh tư vấn tư véo
k khéo bị người khác cười em

tnt2tnt

Member

hdmi xem phim thì nét và sâu hơn vga nhiều còn vga thích hợp đọc tex thôi ạ, em sài qua hết rồi
VGA xem phim cũng thích hợp mà.

Trong kết nối VGA thì card màn hình điều khiển việc hiển thị của TV, do đó TV sẽ hiển thị chính xác cái mà PC muốn hiển thị (đẹp hay xấu là do PC).

Còn kết nối HDMI thì PC chỉ gửi video (đã xử lý) tới TV, nhưng hình ảnh được hiển thị thế nào là do TV quyết định (tự động thêm scale, enhance ...).

Thế Anh

Hình ảnh Digital Video sau khi được DAC của VGA Card giải mã sẽ xuất thành tín hiệu Analog Video ra cổng VGA. Sau đó qua cáp VGA đẩy sang cho TV nhận. TV sẽ ko phải xử lý nhiều mà chủ yếu là hiển thị luôn

Riêng với cổng HDMI hoặc DVI thì VGA phải đóng gói tín hiệu Digital sang định dạng số HDMI/DVI Video và truyền sang TV. TV lại có bộ phận DAC để giải mã sang tín hiệu Video Analog, rời mới hiển thị.
Do đó tuỳ vào mạch DAC của TV mà chất lượng hình sẽ khác nhau. Trong 1 số trường hợp cần phải căn chỉnh mới ổn được.

Bên trên