Làm sao bật PC xong máy tự chạy chương trình chơi nhạc.

dungsin_lqd

Well-Known Member
-Vì em làm biếng bật monitor Tivi nên em nghĩ cách làm sao bật pc xong là máy tự động chơi nhạc trong list em cài sẵn.
-Em dùng win 7 và nghe nhạc = 2 chương trình Windows media player va foobar20000000.
-Mấy bác chỉ em cấu hình để thực hiện được vấn đề đó.
-Ảnh vui:
-------
Cảm ơn mấy bác nhiều.

pi0trek

Active Member
Ðề: Làm sao bật PC xong máy tự chạy chương trình chơi nhạc.

Phần mềm kích hoạt program sau khi boot thì nhiều lắm vd như: Your Uninstaller (mục Startup Manager), Tuneup Ultilities (mục Startup Program) vv...Chỉ cần kích hoạt đc Foobar2000 sau đó trong Foobar2000 vào Preference/Playback tích vào "resume playback after restarting foobar2000" thì cứ mỗi lần bác khởi động PC, foobar sẽ tự động chạy thư mục nhạc sẵn có. Có điều là k khi tắt PC k dc tắt Foobar bằng "stop" ;))

newceco

Member

Con người ta ngày càng lười đi nhỉ!!!

ttlinhha

Well-Known Member

Em hóng các cao thủ chỉ thêm cách khác, em cũng muốn lắp 1 case nhỏ như cái box chỉ để chơi nhạc và ko cần dùng màn hình

VThanhgtvt

Well-Known Member

Em hóng các cao thủ chỉ thêm cách khác, em cũng muốn lắp 1 case nhỏ như cái box chỉ để chơi nhạc và ko cần dùng màn hình

Vẫn cần chứ bác, chẳng nhẽ sang nhờ ông hàng xóm lúc "cần" ah bác? :D

thanhtungqng

Uploader

Bỏ chương trình vào Start-->StartUp xem thử có chạy luôn ko pác. Bí quá làm file autoxec.bat

ttlinhha

Well-Known Member

Vẫn cần chứ bác, chẳng nhẽ sang nhờ ông hàng xóm lúc "cần" ah bác? :D
Bác nói chuẩn quá, sang nhờ hàng xóm giúp chứ sao nữa. Hàng xóm của em là htpc đang dùng hoặc màn hình tivi đấy :)). Như thế chỉ cần setup 1 lần duy nhất thôi sau đó dùng các công cụ khác như smartphone, điều khiển đa năng... đại loại như vậy. Em ko biết làm cách nào nên mới hóng các cao thủ đây, biết đâu tìm đc cách hay

VThanhgtvt

Well-Known Member

Bác nói chuẩn quá, sang nhờ hàng xóm giúp chứ sao nữa. Hàng xóm của em là htpc đang dùng hoặc màn hình tivi đấy :)). Như thế chỉ cần setup 1 lần duy nhất thôi sau đó dùng các công cụ khác như smartphone, điều khiển đa năng... đại loại như vậy. Em ko biết làm cách nào nên mới hóng các cao thủ đây, biết đâu tìm đc cách hay

Nhà có ĐK, sướng thật...:D

Cũng không khó nếu như biết về programming. Viết một cái script ngắn mở chương trình nghe nhạc sau khi khởi động máy và chơi nhạc theo list lập trình sẵn. Chương trình tự động tắt sau khi chơi xong. Tuy nhiên bộ bạn không chán khi cứ phải nghe đi nghe lại mấy bản nhạc đó hoài? Vợ trước khi cưới liếm mũi thề non hẹn biển về lâu ngày còn chán huống hồ mấy bài nhạc?

ttlinhha

Well-Known Member

Cũng không khó nếu như biết về programming. Viết một cái script ngắn mở chương trình nghe nhạc sau khi khởi động máy và chơi nhạc theo list lập trình sẵn. Chương trình tự động tắt sau khi chơi xong. Tuy nhiên bộ bạn không chán khi cứ phải nghe đi nghe lại mấy bản nhạc đó hoài? Vợ trước khi cưới liếm mũi thề non hẹn biển về lâu ngày còn chán huống hồ mấy bài nhạc?
Tóm lại là vẫn vô phương cứu chữa các bác ah! Làm như bác này thì ko đúng ý bác chủ rồi

scntb

theo mình biết ngoài tiệm bán vi tính giờ có bán bộ điều kiễn wireless đó giá khoãn 150k> 300k nếu có điều kiện bạn nên mua 1 bộ nó có cái điều kiễn tự kick hoạt chức năng nghe nhạc luôn rất tiện cho bạn nghe nhạc xem phim, chúc bạn tìm được cái mình mong muốn.

ttlinhha

Well-Known Member
Ðề: Re: Làm sao bật PC xong máy tự chạy chương trình chơi nhạc.

theo mình biết ngoài tiệm bán vi tính giờ có bán bộ điều kiễn wireless đó giá khoãn 150k> 300k nếu có điều kiện bạn nên mua 1 bộ nó có cái điều kiễn tự kick hoạt chức năng nghe nhạc luôn rất tiện cho bạn nghe nhạc xem phim, chúc bạn tìm được cái mình mong muốn.
Cái bộ đấy là của Tàu khựa chỉ dùng đc với các chương trình mặc định trong Windows thôi, còn các phần mềm nghe của hãng thứ 3 phổ biến như Foobar là nó giơ cờ trắng đấy bác ah :D

Elpee

Member

Buồn cười quá, bác có thấy ai lắp cái tàu vũ trụ để bay từ thành phố này sang thành phố khác không? Hoặc có ai đi mua xe siêu sang kiểu Lamborghini hay Ferrari mang về đường làng chạy không? Ra chợ mà mua cái máy nghe nhạc cầm tay nghe nhạc kiểu gì cũng được cho nó đỡ hại não. Hỏi thế cũng hỏi, hay lại muốn ra vẻ ta đây... dân trình độ?

dtnt

Active Member

Tôi đang dùng phần mềm XBMC cài trên Windows, kéo biểu tượng chương trình vào Startup nên tự chạy khi khởi động Windows. PC không cần màn hình, bàn phím, chuột sau khi đã cài đặt xong, nối dây từ card sound ra amply hoặc loa, điều khiển bằng điện thoại Android hoặc Iphone dùng phần mềm XBMC Remote kết nối qua wifi - Dùng rất tiện, có thể tắt PC từ trên điện thoại. Có thể dùng phần mềm BubbleUPnP để nghe nhạc lưu trong máy tính trên điện thoại hoặc play nhạc trên PC nghe ra loa.
Ưu điểm của phương pháp này là nhạc lưu trên máy tính dung lượng không giới hạn, hỗ trợ WAV, MP3, FLAC, APE. Phần mềm này hỗ trợ xem cả Video, hình ảnh nữa.

ttlinhha

Well-Known Member

Buồn cười quá, bác có thấy ai lắp cái tàu vũ trụ để bay từ thành phố này sang thành phố khác không? Hoặc có ai đi mua xe siêu sang kiểu Lamborghini hay Ferrari mang về đường làng chạy không? Ra chợ mà mua cái máy nghe nhạc cầm tay nghe nhạc kiểu gì cũng được cho nó đỡ hại não. Hỏi thế cũng hỏi, hay lại muốn ra vẻ ta đây... dân trình độ?
Ếch ngồi đáy giếng =))
http://www.hdvietnam.com/diendan/59-htpc-hardware-phan-cung-pc/684551-xin-tu-van-lap-may-tinh.html

chuyentien

bài toán hay nhỉ, để tối suy nghĩ mai trả lời bác nhé ^^ Vấn đề nay làm đc mà

kusanagi

Bài toán này em đã trải qua, xin góp vui 1 đoạn clip demo nhỏ ạ. Các bác thông cảm nếu chất lượng clip quá tệ (quay = điện thoại cùi bắp) với em hơi lóng ngóng vì 1 tay bận quay
[video=youtube;z6cMD6StE1U]http://www.youtube.com/watch?v=z6cMD6StE1U[/video]

Cái này có rất nhiều giải pháp nhưng giải pháp chất lượng + tiện dụng nhất với em là JRiver + JRemote (iDevice), cũng dễ cài nhất ( ~ 5ph là xong ). Duyệt bài, tìm kiếm, tắt máy .v.v.. ngon lành
Foobar vẫn có cách thực hiện được như trên nhưng em chưa vọc vì hiện tại dùng JRiver nghe thấy hay hơn ạ
TouchRemote DACP server | wintense.com
foobar2000 controller
Còn nhiều giải pháp nữa rẻ tiền hơn cũng tiện dụng nhưng chất lượng nhạc kém hơn thì có thể dùng Raspberry Pi ( ~600k) + Raspyfi làm nguồn phát thay máy tính, cũng control qua điện thoại luôn, data nhạc thì cắm qua USB hoặc setup lấy qua NAS. Chú này cũng chạy được XMBC nhưng theo em nếu để nghe nhạc nghiêm túc thì nền tảng này ko thích hợp, chất lượng âm thanh thua nên e chỉ xài XMBC để coi phim thôi
RaspyFi - Pi never sounded so good!

kusanagi

Theo em thì có thể mua máy cày thay cho trâu và dĩ nhiên nó tốt hơn Lamborghini khi cày ruộng :-bd Vấn đề bác xác định mua PC làm gì thì chỉ cần lắp cấu hình cho nó vừa đủ tính năng thôi ạ, PC em để nghe nhạc nên chạy Atom thôi là đủ, rẻ lại đỡ hao điện. Về khác biệt thì em so sánh với một số laptop, PC khác thì thấy hay hơn ạ

behattieu82

Moderator
Thành viên BQT

Mình nghĩ cái này rất khó theo yêu cầu của bác chủ!

Bên trên