Làm sao để thưởng thức HD - hướng dẫn A-Z

Delly

Ðề: Làm sao để thưởng thức HD - hướng dẫn A-Z

Bài viết rất bổ ích cho những người mới tập tọe chơi hd như e hihi

newphysic

Mong mod cho em xin phép hỏi trong topic này với ah, tại em chưa đủ post. Chả là h em dùng lap xem film trên tv, bt đúng chuẩn thì là có 2 vết đen trên dưới ( film em down về toàn là 1280*545) thế nhưng không hiểu sao em xem trên con lap + cắm qua tv thì toàn bị full màn hình ( k có 2 vệt đen) , mặc dù là lap của em thì 1368*768 và tivi thì chỉnh đc lên 1920*1280. Em test thử trên 2 máy bàn ( 1 con wide 19" 1920*1280 và 1 con vuông 1280*720 ) thì đều ok :(. Rất mong mọi người giúp đỡ em vấn đề này với , khó hiểu quá

zlo2c

các bác cho e hỏi ?
vấn đề là e mới bắt đầu thưởng thức HD vì thế rất gà :D h e có mấy vấn đề mong các bác giúp đỡ :D
1) e nên làm con đầu phát HD hay tự dựng 1 bộ HTPC ( hiện e đã có lap và máy bàn nhưng máy bàn để ở vị trí khó kết nối với tv )
2) vì tình hình tài chính eo hẹp e muốn xin các bác tư vấn bộ loa cho phòng e - e cũng có ý định thay vì đăp loa thì sẽ làm 1 con tainghe không dây nhưng nghĩ tận hưởng 1 mình có vẻ k ổn lắm . (phòng e diện tích 25m)
Tổng chi phí của e cho cả 2 vân đề trên chỉ khoảng 8-10tr .
thank các bác nhiều

konheo222

Re: Ðề: Làm sao để thưởng thức HD - hướng dẫn A-Z

à em có 1 vấn đề mún hỏi cái TV và đầu Blu ray của em mới mua hơn 1 tháng, lâu lâu nó hiện khung Demo vong lập.Em lên mạng và khắc phục bằng chế độ suất xưởng nhưng thời gian sau vẫn hiện khung Demo vong lập. Mong anh em hướng dẫn em tay mơ mới vào
Thông số Blu-ray BDP-S490
TV RM-GA022

kyakaze

Mình muốn mua 1 đầu HD, nhưng vẫn ko biết nên mua loại nào để đọc nhanh và ko bị giật, ai biết bày với

tieuvulam

MPC của mình ko biết sao mà bị mất thanh dài dài chỉ thời gian đang phát, giờ xem phim ko tua nhanh chậm đc TT.TT ad hay bạn nào biết cách sửa làm ơn chỉ mình với ạ. mình cảm ơn mọi người trước nha :(((((((((

caothudeche

Moderator

MPC của mình ko biết sao mà bị mất thanh dài dài chỉ thời gian đang phát, giờ xem phim ko tua nhanh chậm đc TT.TT ad hay bạn nào biết cách sửa làm ơn chỉ mình với ạ. mình cảm ơn mọi người trước nha :(((((((((
Vào View => chọn Seek Bar

therain

Well-Known Member

Mong mod cho em xin phép hỏi trong topic này với ah, tại em chưa đủ post. Chả là h em dùng lap xem film trên tv, bt đúng chuẩn thì là có 2 vết đen trên dưới ( film em down về toàn là 1280*545) thế nhưng không hiểu sao em xem trên con lap + cắm qua tv thì toàn bị full màn hình ( k có 2 vệt đen) , mặc dù là lap của em thì 1368*768 và tivi thì chỉnh đc lên 1920*1280. Em test thử trên 2 máy bàn ( 1 con wide 19" 1920*1280 và 1 con vuông 1280*720 ) thì đều ok :(. Rất mong mọi người giúp đỡ em vấn đề này với , khó hiểu quá

bác chỉnh lại cái ratio và zoom của trình phát phim là ok .

tranthachthuy

Xin mọi người giúp đỡ:
Tôi đang dùng CPU kết nối với TV32 để xem HD main Intel có hỗ trợn 5.1 + creative sound card usb x fi 5.1 kết nối với home theater Panasonic SC PT 560 qua cổng optical nhưng khi test loa chỉ có 2 loa F.left và F.right kêu trên HT ( đã config loa 5.1 ). Tôi Không bit làm thế nào để âm thanh ra đc 5.1 trên HT???
Xin cám ơn

Trước hết phải coi phim của bạn có 5.1 hay không.
Vào Control Panel phần Sound chọn ra loa là 5.1 (trên sound card).

caothudeche

Moderator

Xin mọi người giúp đỡ:
Tôi đang dùng CPU kết nối với TV32 để xem HD main Intel có hỗ trợn 5.1 + creative sound card usb x fi 5.1 kết nối với home theater Panasonic SC PT 560 qua cổng optical nhưng khi test loa chỉ có 2 loa F.left và F.right kêu trên HT ( đã config loa 5.1 ). Tôi Không bit làm thế nào để âm thanh ra đc 5.1 trên HT???
Xin cám ơn
Nếu bạn dùng PC để xuất âm thanh thử mãi mà không được thì inbox mình. Mình sẽ giúp bạn qua TeamViewer. Cơ bản là sẽ online thường xuyên nên có thể giúp bạn.
Hoặc bạn inbox, hẹn lịch mình sẽ online.

tranthachthuy

Cám ơn bác, tôi đã config sound card sang 5.1 rồi nhưng test loa chi đc 2 loa L/R frond thôi

tranthachthuy

Nếu bạn dùng PC để xuất âm thanh thử mãi mà không được thì inbox mình. Mình sẽ giúp bạn qua TeamViewer. Cơ bản là sẽ online thường xuyên nên có thể giúp bạn.
Hoặc bạn inbox, hẹn lịch mình sẽ online.
Cám ơn bác, để tôi cài teamview xong sẽ INbox nhờ bác

caothudeche

Moderator

Cám ơn bác, tôi đã config sound card sang 5.1 rồi nhưng test loa chi đc 2 loa L/R frond thôi
Do bạn phát trên PC nên nó sẽ phức tạp hơn một chút. Những phần bạn cần chỉnh:
- Phần mềm,
- Sound card.
- Panasonic SC PT 560.
Khó khăn nhất là ở phần mềm vì nó rất nhiều phần mềm, mỗi ông lại chỉnh một kiểu.
Ví dụ như nếu bạn dùng ffdshow audio decoder trên MPC thì lại chỉnh như hình:

Hay chỉnh ở MPC như vậy.

Mỗi thứ mỗi khác, nhưng cứ tập chung mò vào audio setting từ phần mềm đến phần cứng là ra hết.

ken87

Member

Giờ xài filter nào cho phần video là ngon nhất, hay ffdshow vẫn dẫn đầu

Bên trên