Làm sao để thưởng thức HD - hướng dẫn A-Z

Ðề: Làm sao để thưởng thức HD - hướng dẫn A-Z

Da cai lai Win khac phuc duoc loi Index nhung van khong the nao chinh duoc shaders , ban dau no bao loi thieu file "d3dx9_36.dll " minh da down file day ve copy vao system32 ----> cai shader Editor no bao suffcessfull nhung khong co hieu qua gi ca chinh cai nao hinh anh cung nhu nhau ca ! Vay rot cuoc nguyen nhan la do cai gi ha bac Chip ? (srr khong go duoc tieng Viet)

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Bác Chip có đấy không cho mình hỏi ? Mình mới cài lại Win ( Vista ultimate Sp1 ) lúc trước thì vẫn bản này dùng MPC chỉnh Shaders xem bình thường không hiểu tại sao giờ cài lại xong thì không thể chỉnh được Shaders nữa , check driver card VGA bình thường , DirectX 10 ...
Thêm nữa là cái hiều ứng Aero vẫn bình thường nhưng thằng Vista Experience Index nhất quyết không update score lại , nó vẫn chấm điểm VGA 1.0 , vậy là sao nhỉ hay là em VGA có vấn đề rồi . Mong tin của bác , quen chỉnh shaders rồi giờ xem default không đành lòng ^:)^ .

hì hì... bạn download cái DX9 bản mới nhất về cài vào là xong mọi nhẽ, mặt khác, nhớ update cái driver for vista mới nhất dành cho video card của bạn nhé.

Bác Chip ơi ! Đã update DirectX bản mới nhất + driver của VGA nhưng shaders vẫn không có tác dụng ? Bây giờ phải làm sao ạ , có còn giải pháp nào nữa không ? không chỉnh được cái này thì buồn lắm .

Ok rồi bác Chip ơi ! tự dưng nó lại được mừng quá ! công nhận chỉnh cái shaders này tốn CPU thật .

Chỉnh sửa lần cuối:

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Ok rồi bác Chip ơi ! tự dưng nó lại được mừng quá ! công nhận chỉnh cái shaders này tốn CPU thật .

đưa nó lên shader 3.x đi nếu vid card của bạn hỗ trợ, sẽ hơn được tí nữa đấy và cải thiện cả performance nữa.

hdcompaq

toi co chiec laptop compaq centrino 1.6g 512ddram hdd la 80g, gio co nhu cau xem hd thi cam phai bo sung nhung gi? xin cam on truoc ( Toi da co lcd sharp 37, dan HT kha tot)

Anh chip cho em hỏi :
-Em đã setting media player classic như anh chỉ ở đầu topic nhưng xem trên HD TV vẫ thấy hơi bị khựng ,xé hình nhẹ ở chính giữa khung hình ở 1 số cảnh hành động nhanh.Em dùng card ati 4850 và máy core 2 quad 6600,dùng HDTV làm clone của monitor PC.Vậy là bị gì và làm sao khắc phục tình trạng này(em đã thử hạ thấp setting xuống nhưng vẫn bị),thank anh

nguyenphong

Anh chip cho em hỏi :
-Em đã setting media player classic như anh chỉ ở đầu topic nhưng xem trên HD TV vẫ thấy hơi bị khựng ,xé hình nhẹ ở chính giữa khung hình ở 1 số cảnh hành động nhanh.Em dùng card ati 4850 và máy core 2 quad 6600,dùng HDTV làm clone của monitor PC.Vậy là bị gì và làm sao khắc phục tình trạng này(em đã thử hạ thấp setting xuống nhưng vẫn bị),thank anh

Máy bác khủng như vậy chạy cực mượt, chắc bác config sai gì rồi. Card của bác dư sức để decode film, kể cả 1080p (các film sau này hầu như hỗ trợ DXVA khi decode), sao lại config theo cách của Bác chip để CPU decode chi vậy, sao không dùng card để decode theo DXVA, lúc đó CPU chỉ load tầm 1-5% thôi.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Anh chip cho em hỏi :
Bạn cung cấp thêm thông tin:
- Khi xem phim HD, load của CPU là ?
- Khi không xem phim HD, load của CPU là ?

Khi không xem phim HD load CPU của em dao động từ 1 đến 20%,còn khi xem thì dao động từ 20 đến 50%.À mà bạn nguyenphong nói để thằng VGA decode theo DXVA thì phải chỉnh như thế nào

Em mới dọn dẹp máy,quét rác v.v.. cho máy xong thì xem lại đúng là lúc idle cpu load từ 0 đến 2%,em nghĩ chắc máy không có vấn đề gì.Lạ là em xem phim HD trên monitor thì ko bị giật tí gì,ngó qua HD thì thấy hơi khựng ở 1 số cảnh.:(.Chắc do driver card quá.

darkgamer

Em cũng có trường hợp giống như bạn shinichikudo5791... dùng Q6600 card GTX260Top main GIGA-EP35 ( giống anh Chip)... xem HD720P thôi mà vẫn bị khựng nhẹ kể ở những cảnh nói chuyện( cảnh hành động nhanh thì lại ko giật)...em đã setting chính xác theo HD của anh Chip mà vẫn bị...CPU load lúc xem HD chỉ khoảng 15-20%.Các bác xem giúp.

Yuury

Member

Con main Mainboard - J&W JW-RS780UVD có card onboard HD3200 hình như ko có hỗ trợ sharpen hay sao ấy nhỉ? Em vào mục để bật thì phần sharpen nó bị mở, ko setting được :(.Buồn.

nguyenphong

Con main Mainboard - J&W JW-RS780UVD có card onboard HD3200 hình như ko có hỗ trợ sharpen hay sao ấy nhỉ? Em vào mục để bật thì phần sharpen nó bị mở, ko setting được :(.Buồn.

Do Bác chưa cài DiectX 9 thôi. Cài vào thì sẽ sử dụng được shader thôi

germanyquoc

Các bác cho em hỏi là sao em cài Vista Codec vô rồi chỉnh các cái trong Classic Media Player thì nó lại thiếu cái AC3filter như trong hình:mad::
View attachment 842
Nhưng trong thanh program thì vẫn có nhưng không hiểu tại sao không có Ac3filter?:mad:

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Các bác cho em hỏi là sao em cài Vista Codec vô rồi chỉnh các cái trong Classic Media Player thì nó lại thiếu cái AC3filter như trong hình:mad::
View attachment 842
Nhưng trong thanh program thì vẫn có nhưng không hiểu tại sao không có Ac3filter?:mad:

Nó đang dùng Mpeg audio củ chuối để giải mã âm thanh. Bạn phải enable chức năng giải mã âm thanh với định dạng video đang play trong configuration của AC3Filter, đồng thời disable cái Mpeg Audio filter đi.

Cách dễ nhất: gỡ toàn bộ các codec trong PC, download và cài đặt cái Klite codec pack mới nhất về cài theo thông số default.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Bạn vào option của MPC, chuyển sang VMR9 trong phần output

germanyquoc

Nó đang dùng Mpeg audio củ chuối để giải mã âm thanh. Bạn phải enable chức năng giải mã âm thanh với định dạng video đang play trong configuration của AC3Filter, đồng thời disable cái Mpeg Audio filter đi.

Cách dễ nhất: gỡ toàn bộ các codec trong PC, download và cài đặt cái Klite codec pack mới nhất về cài theo thông số default.

Cách nào để Disable nó vậy bác?:confused:Có phải là uninstall nó không?:confused:
Nhà em ngoài cái vista codec mới cài chỉ có cái Realtek cài cùng driver main thôi chả lẽ gỡ nó đi luôn?:confused:
Tãi em mới vô nghề nên còn non tay mong mấy bác thông cảm

sonca

Bac Chip cho em hỏi, em đang sài laptop HP dv2700, vga card ndivia 8400M GS, vậy mà có cổng HDMI out mới ghê chứ, không biết cái cổng này out ra HD TV xem real HD phim được không Bác.

Thanks

Bên trên