Làm sao để thưởng thức HD - hướng dẫn A-Z

Ðề: Làm sao để thưởng thức HD - hướng dẫn A-Z

Bác Chip cho mình hỏi , khi config cái shader mình để sharpen Complex với 720p và 1080p xem rất nuột nhưng với những đoạn clip demo của các hãng LCD hay Victoria's sercet fashion show 1080 thì hình ảnh hơi giật một chút , OFF cái shader đi thì lại bình thường . Vậy nguyên nhân là sao nhỉ ? CPU khi đó cũng chỉ 30% load thôi mà .

Chỉnh sửa lần cuối:

stockpro

Nhờ bài viết của bác chip nên mình đã có 1 ít kiến thức sơ khai về HD!

Vô cùng cám ơn bác Chip nhé!

germanyquoc

Bác Chip cho mình hỏi , khi config cái shader mình để sharpen Complex với 720p và 1080p xem rất nuột nhưng với những đoạn clip demo của các hãng LCD hay Victoria's sercet fashion show 1080 thì hình ảnh hơi giật một chút , OFF cái shader đi thì lại bình thường . Vậy nguyên nhân là sao nhỉ ? CPU khi đó cũng chỉ 30% load thôi mà .
Chắc do card màn hình(VGA) của bạn không đủ mạnh để xử lý nên có hiện tượng giật giống game ấy.Mà bạn sài card màn hình gì ?

latanh

Member

Các bác cho mình hỏi, sao trong config của homecinema mình ko config được Shaders nhỉ (các lựa chọn đều trắng hết, ko có chọn được).

caoth

Cách nào để Disable nó vậy bác?:confused:Có phải là uninstall nó không?:confused:
Nhà em ngoài cái vista codec mới cài chỉ có cái Realtek cài cùng driver main thôi chả lẽ gỡ nó đi luôn?:confused:
Tãi em mới vô nghề nên còn non tay mong mấy bác thông cảm

Em cũng bị tương tự, bác Chip làm ơn cho hỏi cách nào Disable cái MPeg Audio Encoder?

Thanks in advance.

bactrp

Bac chip oi,
Cho em hoi.
Trong luc cai dat Vista codec, thi may bao loi

C:\documents and settings\desktop\instmsi30.exe not found

Nhu the la sao ha bac?

Xin vui long giup em.

Da ta.

B.

hungpleiku

BĐH HD Gia Lai

Khi mở phim có phần âm thanh là DTS thì MPC không play được ( phần âm thanh máy tính của tôi chỉ out ra 2 loa mà thôi vì chưa mua hệ thống âm thanh 5.1), mong bác Chip hướng dẫn dùm.
Cám ơn nhiều.

nqk

Mọi người cho hỏi về độ ồn của HTPC.

Bài hướng dẫn của anh Chip rất chi tiết, nhưng em thấy rất chi là nhiều quạt, bao gồm quạt trong nguồn, quạt tản nhiệt cpu, quạt tản nhiệt gpu, quạt hút đẩy trên main. Vậy trong điều kiện tĩnh lặng, ngồi cách 2 mét thì có nghe thấy ù ù không ạ?

Em thấy cái quạt đi kèm với cpu kêu ù ù quá, muốn mua cái heat sink - loại giống trên hoặc loại ngon hơn tí - thì có êm hơn rõ rệt không anh/ Anh nói không cấp nguồn 12 vôn cho nó là cấp thế nào vậy? Em đang nhắm con NINJA PLUS REV B, nó bảo có cả chế độ fan và fanless. Fanless - không quạt - thì dĩ nhiên không ồn, nhưng sợ nó nóng. Có quạt thì dĩ nhiên nó đỡ nóng và có ồn hơn, nhưng hơn là hơn thế nào thì em không rõ vì chưa dùng heat sink bao giờ.

Chỉnh sửa lần cuối:

nmt1978

Member

Mình dùng Main Gygabite EG45M với VGA onboard Intel GMA X4500HD nhưng không hiểu sao không thể thiết lập được tính năng Pixel Shader mặc dù theo spec thì VGA này hỗ trợ đến pixel shader 4.0

Thế Anh

Bài hướng dẫn của anh Chip rất chi tiết, nhưng em thấy rất chi là nhiều quạt, bao gồm quạt trong nguồn, quạt tản nhiệt cpu, quạt tản nhiệt gpu, quạt hút đẩy trên main. Vậy trong điều kiện tĩnh lặng, ngồi cách 2 mét thì có nghe thấy ù ù không ạ?

Em thấy cái quạt đi kèm với cpu kêu ù ù quá, muốn mua cái heat sink - loại giống trên hoặc loại ngon hơn tí - thì có êm hơn rõ rệt không anh/ Anh nói không cấp nguồn 12 vôn cho nó là cấp thế nào vậy? Em đang nhắm con NINJA PLUS REV B, nó bảo có cả chế độ fan và fanless. Fanless - không quạt - thì dĩ nhiên không ồn, nhưng sợ nó nóng. Có quạt thì dĩ nhiên nó đỡ nóng và có ồn hơn, nhưng hơn là hơn thế nào thì em không rõ vì chưa dùng heat sink bao giờ.

Ko cần thiết phải dùng thêm quạt và tản nhiệt. Nếu bạn chạy mỗi lướt Web với xem phim HD thôi thì chỉ cần quạt mặc định của CPU, quạt mặc định của Case là đủ.
Anh Chip đi lên HD từ PC. Có thể ảnh thích trang bị thêm những đồ chơi PC đó cho HTPC. Chứ thực ra ko cần nó vẫn cứ xem HTPC phe phé. Mà ngoài Bắc bây giờ trời hơi bị lạnh đó nhé.

Thế Anh

Mình dùng Main Gygabite EG45M với VGA onboard Intel GMA X4500HD nhưng không hiểu sao không thể thiết lập được tính năng Pixel Shader mặc dù theo spec thì VGA này hỗ trợ đến pixel shader 4.0
Cài Direct X 9 và vào MPC, Option, Output chọn là WMR9 Renderless hoặc Hali Renderless nhé

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Mình đã thay toàn bộ quạt default của case thành quạt thương hiệu Nhật nên rất êm, hơn nữa việc giảm rpm của quạt khiến nó càng chạy êm hơn. Đối với HTPC của mình, ở khoảng cách 2m thì không nghe thấy tiếng quạt.

Quạt default của CPU kêu to lắm, chất lượng bộ cơ cũng thấp nên tiếng ốn là điều khó tránh khỏi. Trong khi đó quạt của scythe rất êm nên bạn yên tâm mà dùng, hơn nữa cũng hiếm khi quạt này phải chạy full-speed nên nó không gây ồn.

nqk

Báo cáo bác Chip là hôm qua em mới rảnh, đi làm về là qua Xsoft (Lương Ngọc Quyến - Hà Nội) mua heatsink. Lúc đó thì kỹ thuật viên về hết, còn mỗi em gái bán hàng nên em cũng không rành lắm.

Em định bê con Revised B ở trên, nhưng thấy nó to quá, nên ôm em mini giống bác Chip (hê hê) cho yên tâm, cũng tiết kiệm được mấy $. Về hì hục 15 phút mới lắp xong. Kết quả rất tốt, rất êm. Cái ồn nhất trong máy giờ là cái ổ cứng thôi.

Bác nào chết quạt của chip duo core mà không có xiền mua mới thì PM cho mình, mình biếu không cái quạt đi kèm chip cũ (còn mới cứng, mới quay khoảng 20 tiếng)

kothequen

Em thấy mọi người hay chọn Card của NVidia nhỉ nhưng theo em thì chơi ATI hay hơn vì theo cảm nhận của em thì NVidia cho hình hơi mờ và tối còn ATI cho hình ảnh sắc nét và rực rỡ hơn nhiều

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Em thấy mọi người hay chọn Card của NVidia nhỉ nhưng theo em thì chơi ATI hay hơn vì theo cảm nhận của em thì NVidia cho hình hơi mờ và tối còn ATI cho hình ảnh sắc nét và rực rỡ hơn nhiều

còn tớ khoái nvidia ở chức năng cân chỉnh tối ưu cho phù hợp với màn hình đi kèm dựa theo mắt người, ati ko có cái này.

khikho

Bác Chip cho em hỏi tí là cái quạt gắn PCI của bác mua ở đâu mà đẹp quá,em cũng đang tìm 1 cái như vậy,em ở SG.Thanks bác.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Bác Chip cho em hỏi tí là cái quạt gắn PCI của bác mua ở đâu mà đẹp quá,em cũng đang tìm 1 cái như vậy,em ở SG.Thanks bác.

Tớ mua ở Phong Vũ đấy, 7$ thì phải, nếu ở đó ko còn hàng thì nói tớ kiếm cho

khikho

Thanks.Cái của bác nhìn có vẻ "hiệu" nhỉ.Lúc trước có thấy mấy cái loại đó mà nhìn chán ngắt!Sử dụng nó có hiệu quả ko bác?Để em đi tìm,nếu ko dc thì chắc phải làm phiền bác rồi.

nmt1978

Member

Cài Direct X 9 và vào MPC, Option, Output chọn là WMR9 Renderless hoặc Hali Renderless nhé

VGA onboard này đã là DirectX 10 rồi, mình vào option/output chọn như vậy cũng vẫn ko được. Có cách nào khác ko bác

Cho mình hỏi mình down bản The.Shawshank.Redemption.1994.1080p.Bluray.DTS.x264-PerfectionHD ở hdvnbits thì khi xem bị tình trạng âm thanh lập lại 2 lần,mỗi lần cách nhau vài giây(vd bất cứ âm thanh nào vừa phát ra thì 1-2 s sau lập lại nên bị trùng lắp rất khó chịu),làm sao để khắc phục,mình xem bằng MPC

Bên trên