Làm sao để xem phim full màn hình TV

Linhhaha

Các bác có kinh nghiệm cho em hỏi. Em thường hay tải phim trên diễn đàn về thường là chất lượng bluray remux hoặc là UHD 4K để cho vào TV xem. Tv nhà e 4k 49inch. Nhưng khi xem có 2 thanh màu đen trên và dưới nhìn khó chịu. Em hỏi cái là tại sao nó lại như vậy. E tải đúng khung hình là 16:9 mà. Có cách nào để tải đúng phim xem full màn k ah.
Cám ơn @@

caothudeche

Moderator
Các bác có kinh nghiệm cho em hỏi. Em thường hay tải phim trên diễn đàn về thường là chất lượng bluray remux hoặc là UHD 4K để cho vào TV xem. Tv nhà e 4k 49inch. Nhưng khi xem có 2 thanh màu đen trên và dưới nhìn khó chịu. Em hỏi cái là tại sao nó lại như vậy. E tải đúng khung hình là 16:9 mà. Có cách nào để tải đúng phim xem full màn k ah.
Cám ơn @@
16:9 của bạn đây.
2 cái viền đen đó là nó là thành phần của video rồi. Ở trên TV thì mình không rõ cái TV nào làm được. Không nhầm là con LG nhà mình làm được, nhưng mình không bao giờ làm, vì nó làm méo hình. Không muốn méo hình thì sẽ bị mất 1 phần hình ảnh 2 bên.

Với MPC thì nó là thế này

Linhhaha

Cái này là b dùng pc mà. TV mình thì có film chỉnh đc full có cái không. Chắc tại video rồi. K sửa đc

caothudeche

Moderator
Cái này là b dùng pc mà. TV mình thì có film chỉnh đc full có cái không. Chắc tại video rồi. K sửa đc
Ở trên bạn đã nói là video 16:9 mà xuất hình ra TV vẫn có 2 viền đen, vì vậy mình đã nhấn mạnh là do Video mà. Còn thể loại rộng hơn như 21:9 chẳng hạn thì có 2 viền đen là đương nhiên và cũng dễ dàng chỉnh được.
Nhưng ý mình nói là TV nó các tính năng zoom, scale... để kéo hình mà, nhưng không phải con nào cũng có.

Bên trên