Làm thế nào để chơi HD trên PS3 [hướng dẫn]

sieucan

Active Member
Hệ PlayStation 3 (PS3) console không hỗ trợ định dạng .MKV / Matroska nhưng phần cứng lại hỗ trợ được phần lớn âm thanh và hình ảnh của định dạng .MKV / Matroska tại sao ta không tận dụng hết??

Ưu điểm : biến console của bạn thành 1 đầu TVIX
Khuyết điểm: chỉ có thể sử dụng với dạng .MKV / Matroska chuẩn H264 / AVC, audio AC3 (không sử dụng với DTS)

Soft cần thiết ( Không cần cài đặt, chạy file tsMuxerGUI.exe)
TsMuxer: http://www.smlabs.net/tsMuxer/tsMuxeR_1.8.4(b).zip

Đầu tiên tại tab input nhấn vào nút add

và chọn file .mkv bạn muốn chuyển sang định dạng của PS3

Sau khi chọn được file bạn có thể thấy các track trong file .mkv . Như của tôi là H.264 / AVC video (1280 x 720) @ 23.978fps và AC3 5.1 audio.

Nhưng PS3 chỉ hỗ trợ 4.1 not 5.1 :D . Tuy vậy ta vẫn có thể sửa được.

Cách sửa: chọn trackinfo có dòng profile @5.1. Trong General track options chọn check box Change level là 4.1

Bước tiếp theo trong Output chọn M2TS Muxing, có thể nhấn vào browse để chọn nơi xuất ra file .m2ts, mặc định là thư mục chứa file .mkv ban đầu

Cuối cùng ấn vào Start muxing, và chờ đợi. Chúc bạn thành công.

(Bài viết sử dụng hướng dẫn của afterdawn.com)

Chỉnh sửa lần cuối:

echip

Ban Quản Trị
Ðề: Làm thế nào để chơi HD trên PS3 (comming soon)

Mình sẽ bảo kê threa này của bạn cho đến khi nào nó đc hoàn tất!:D

sieucan

Active Member
Ðề: Làm thế nào để chơi HD trên PS3 (comming soon)

Chà, được Smod bảo kê thì còn gì bằng:D

YZFR6

Ðề: Làm thế nào để chơi HD trên PS3 [hướng dẫn]

1 vấn đề đi kèm với PS3 là ko đọc được NTFS, tất cả phải dược format FAT32.

manhthang

Huyền Thoại

Vì Sony là đối thủ không đội trời chung của Microsoft nên PS3 không hỗ trợ định dạng NTFS. Đây là thiệt thòi rất lớn cho PS3.
Chính vì chỉ hỗ trợ định dạng FAT32 nên nhược điểm của PS3 khi xem phim là phải cắt phim thành những phần có kích thước = 4GB.

Phần mềm tsmuxer có thể remux file rất tốt nhưng lại không thể gắn phụ đề Việt vào phim. Để làm được việc này cần có phần mềm mencoder. Tuy nhiên phần mềm này khá khó với người mới bắt đầu.
Vì vậy các bạn có thể dùng MKV2VOB download tại đây
Tuy rằng MKV2VOB làm hết tất cả công việc cho bạn nhưng mencoder phải render lại khi gắn hardsub nên khá lâu.
Trung bình làm 1 phim 720p có dung lượng 4.37GB bằng hệ thống chạy CPU E6550 hết khỏang 6 tiếng, CPU Q9550 hết khỏang 3,5 tiếng.

seaman_air

theo em biết thì dung lượng trên 4g thi fai ntfs mới bung ra được và khi bung ra rồi fải nằm trên ntfs, ko hỗ trợ fat32. ko biết em nó có đúng ko nữa?(*)

tuandaica

Member

Xin hoi tai Saigon co diem nao chuyen ban dia phim va ca nhac blu-ray

Bác ra chỗ Bách Khoa shop (trên đường Thành Thái), mình thấy chỗ ấy có bán. Service cũng tốt, bác có thể đổi lại đĩa khi đã xem.

tommykp

đã có bác nào test chưa? chất lượng âm thanh + hình ảnh thế nào ah
E tìm được 1 cách để kết nối qua máy tính, nhưng toàn bị limited. tức thế, ko hiểu sao

Nhìn_Nghe

Active Member

SAU bao lần thử đi thử lại cuối cùng dùng mkv2vob để convert fim cho PS3, có cả phụ đề, hơi mất thời gian tí nhưng chất lượng rất đẹp. Thời gian convert 1 fim 4.5GB có phụ đề mất hơn 3h chút, (thường sáng 8h đi làm bắt đầu convert trưa 11h30 về ăn cơm đã thấy hoàn thành)

HD Beginner

Mình hỏi ngu tí là đang 5.1 mà chuyển về 4.1 thì còn gọi gì là âm thanh 5.1 nữa? Một kênh nó biến đi đâu nhỉ? Thế dư ra 1 cái loa ko cần phải kêu à?

Ngoài ra mỗi lần convert 1 phim mất tới 4 tiếng thì sao ko lấy luôn cái PC convert đấy mà xem, mất có 1 s thôi ạ?

Cái này chỉ phù hợp cho bác nào thích vọc thì phải

franknguyen

Thanks, tìm cách xuất ra PS3 đã lâu nhưng làm hoài vẫn ko đc. Ai còn cách gì thì góp ý thêm nhé.

cocleu

Member

Mình hỏi ngu tí là đang 5.1 mà chuyển về 4.1 thì còn gọi gì là âm thanh 5.1 nữa? Một kênh nó biến đi đâu nhỉ? Thế dư ra 1 cái loa ko cần phải kêu à?

Ngoài ra mỗi lần convert 1 phim mất tới 4 tiếng thì sao ko lấy luôn cái PC convert đấy mà xem, mất có 1 s thôi ạ?

Thực ra làm gì có chuẩn âm thanh 4.1 nhể, 4.1 thực ra là gọi cho loa quad + sub thôi, thực ra chỉ là 2 kênh xì te ri ô thôi, mỗi kênh 2 loa vệ tinh.
Không biết thế có đúng không ta... :-"

Cho em hỏi chương trình TSMuxer GUI cái! Em đã gắn hard sub cho film .mkv rồi và em chuyển file đó sang .m2ts thì mất luôn cái phần subtitle luôn! Các anh biết lý do vì sao ko chỉ em với! Mặc dù trong chương trình TSMuxer GUI có hiện file SUB nhưng lúc convert xong ko thấy sub đâu hết! quên em đang dùng TSMuxer GUI 1.10.6

sieucan

Active Member

Em change H264 level 5.1 to 4.1, chứ em hổng có Down mix.

rooney

Member

cách này hay hơn nè, đỡ phải convert

Mã:
http://www.hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=45725

lockelonton

Bác chủ topic ơi giúp em với, em chuyển 1 file qua thành công rồi đem qua ps3 cũng chạy tốt nhưng khổ nổi mất tiêu phụ đề huhu :(( bác chỉ giúp em với làm sao vẫn duy trì phụ đề được a. :( cám ơn bác nhiều

tuancuong05

đúng rùi mình đã ghép sub vào film trc khi conver mà sau đó vẫn bị mất sub hix bi h hok bit sao chuyển film qua định dạng PS3 mà có cả fụ đề ai bit chỉ giúp với
Xài cách này thì coi film HD giựt quá bực mình [PS3] - HD Player tuyệt vời!

các bạn ơi cho mình hỏi với, bác của mình có 1 máy sony quay hd, nhưng khi xuất ra lại rất nhiều file.mts, bác muốn in ra đĩa để tặng cho mọi người, tớ dùng cái tsmuxer này để nối các file vào với nhau rồi convert để burn ra dvd-5 nhưng sao khhi tớ nối nhiều file vào mới nhau thì tiếng lại bị chậm hơn hình nhỉ? các bạn có biết làm cách nào để nối những file này vào với nhau để tiếng và hình không bị lệch nhau không? mà có phần mềm nào khác để nối nữa không? mà không bị giám chất lượng film ý
THANKS !

Bên trên