Làm thế nào để phân biệt ổ cứng WD Caviar Green và HDD nhái mác WD thật giả lẫn lộn trên thị trường

Ðề: Làm thế nào để phân biệt ổ cứng WD Caviar Green và HDD nhái mác WD thật giả lẫn lộn trên thị trường

Dòng Seagate Barracuda LP mới xuất xưởng có thể nói còn mát hơn cả WD. Em hiện có cả hai loại hàng nên có sự so sánh một cách rõ nét.
Đồng tiền và bát gạo đều đáng cả. :x

LP là dòng thay thế cái 7200.12 hay bị lõi như lúc trước là chạy hồi lâu khoảng 3 tháng thì die (móa tức ói máu . ) .
WD green là loại tiết kiệm điện năng cho môi trường nên nó ít nóng hơn mấy dòng blue , black ...

nhìn chung 2 cái này bác xài đều ổn ..
em thì vote cho LP vì chế độ bh cũng như tốc độ , Trâu bò hơn =)) (độ bền ) WD green

NhuQuynhCF

Ðề: Làm thế nào để phân biệt ổ cứng WD Caviar Green và HDD nhái mác WD thật giả lẫn lộn trên thị trường

Cách đơn giản nhất để mua hàng chính hãng là mua tại các công ty máy tính lớn có uy tín, hoặc mua tại nhà phân phối luôn thì không bao giờ nhầm.

X_RED

Member

Mình thấy ở Hoàng Hải Store bán hàng WD Green trên có tem của FPT thì sao nhỉ? Thấy mấy bác bảo có mỗi Viscom phân phối

osiric

Well-Known Member

Mình thấy ở Hoàng Hải Store bán hàng WD Green trên có tem của FPT thì sao nhỉ? Thấy mấy bác bảo có mỗi Viscom phân phối
WD tem FPT thì yên tâm mà mua

đấy là em nói thế thôi, chứ giờ em đang dùng toàn Samsung 1.5TB LP :)) bởi vì nó là Product of Korea, chứ em Seagate LP kia cũng Made in China, ko yên tâm lắm, với lại Samsung sướng nhất cái bảo hành của FPT, chả cần biết ổ hỏng hay ko, vác ra trung tâm nửa tiếng sau có cái mới :x

Seagate 7200.12: Product of Thailand
Seagate LP: Product of China
Samsung 1TB: Product of China
Samsung 1.5TB LP: Product of Korea !!!! :x

cho em hỏi trung tâm bảo hành của Samsung tại Hà Nội là ở chỗ nào hả bác? con 500G của em bị bad chưa biết mang di bảo hành ở đâu ạ? và cho em hỏi thêm là ổ SG LP là ổ thế nào vậy? em xem trên web của Mai hoàng hoặc Trần anh... ko thấy cái ổ SG nào có chữ LP cả

Chỉnh sửa lần cuối:

trantien0072

Well-Known Member

Các Bác cho hỏi có tem hàng chính hãng là tem giả ko? Dạo này thấy nhiều người giao hàng chính hãng giá rẻ quá đâm ngại.

NhuQuynhCF

Người mà còn giả huống chi là tem:))

vozhanoi

Ngoài FPT, Viscom mới đây còn có thêm Ánh Minh Cường (AMC) phân phối WD chính hãng nữa các bác ạ, vậy là có thêm sự lựa chọn cho người tiêu dùng nhưng em nghĩ là FPT sẽ bảo hành nhanh hơn giống bảo hành ổ Samsung ấy.

Leex

Member

Ngoài FPT, Viscom mới đây còn có thêm Ánh Minh Cường (AMC) phân phối WD chính hãng nữa các bác ạ, vậy là có thêm sự lựa chọn cho người tiêu dùng nhưng em nghĩ là FPT sẽ bảo hành nhanh hơn giống bảo hành ổ Samsung ấy.
Em kg biết FPT và Viscom có phải là NPP chính thức của Western Digital hay không mà sao kiểm tra trên web của Westernd Digital không thấy tên của mấy bác này:

http://www.wdc.com/en/buy/distributorslist.asp?r=2

Lúc trước có đi BH 1 cái HDD 1.5Tb ở Viscom, sau khi kiểm tra thì đổi liền cho cái khác. Nhưng khi đem về kiểm tra thời gian BH trên mạng thì chỉ còn khoảng 1 năm, trong khi cái ổ cũ của em còn gần 3 năm! Em gọi điện lên hỏi thì họ nói căn cứ vào thời gian ghi trên cái tem của Viscom. Không biết có bác nào gặp tình trạng giống em kg?

vozhanoi

Em kg biết FPT và Viscom có phải là NPP chính thức của Western Digital hay không mà sao kiểm tra trên web của Westernd Digital không thấy tên của mấy bác này:

http://www.wdc.com/en/buy/distributorslist.asp?r=2

Lúc trước có đi BH 1 cái HDD 1.5Tb ở Viscom, sau khi kiểm tra thì đổi liền cho cái khác. Nhưng khi đem về kiểm tra thời gian BH trên mạng thì chỉ còn khoảng 1 năm, trong khi cái ổ cũ của em còn gần 3 năm! Em gọi điện lên hỏi thì họ nói căn cứ vào thời gian ghi trên cái tem của Viscom. Không biết có bác nào gặp tình trạng giống em kg?

Có hết mà bác (Viscom phân phối lại cho EA Tech Pte. Ltd.):

Vietnam
Top Of Page
Vietnam

Cong Ty Tnhh Tm Dv Anh Minh Cuong
(AMC Trading Co Ltd)
(Internal Drives and Elements Products)
8A, Nguyen Canh Chan
P.Nguyen Cu Trinh Dist 1
TP. HCM
Vietnam
Phone: +84.8.3838.9941
Fax: +84.8.3838.9940
http://www.amcpacific.com

(AMC Trading Co., Ltd.)
Hanoi Branch Office
95D Ly Nam De Q
Hoan Kiem TP
Hanoi
Vietnam
Phone: +84.4.3747.5170
Fax: +84.4.3747.5169

(AMC Trading Co., Ltd.)
Can Tho Branch Office
108/46/10 Nguyen Viet Hong P
An Phu Q Ninh Kieu TP
Can Tho
Vietnam
Phone: +84.710.373.4090
Fax: +84.710.373.4091

EA Tech Pte. Ltd.
(Achieva Vietnam)
37/8 Tran Dinh Xu Street
Cau Kho Ward
District 1
Ho Chi Minh City
Vietnam
Phone: +84.8.2211.0173
Fax: +84.8.3920.8643
http://www.eatech.com.sg

FPT Distribution Co., Ltd.
3rd Floor Viglacera Building
No 1 Lang Hoa Lac Street
Hanoi
Vietnam
Phone: +84.4.7300.6666
Fax: +84.4.3553.7410
http://fpt.com.vn

FPT Distribution Co., Ltd.
5th Floor 63 Vo Van Tan Street
Ho Chi Minh City
Vietnam
Phone: +84.8.7300.6666
Fax: +84.8.3930.1769
http://fpt.com.vn

NhuQuynhCF

Đúng rồi căn cứ theo tem Viscom không phải tem nơi bán.

ruko

Member
Ðề: Làm thế nào để phân biệt ổ cứng WD Caviar Green và HDD nhái mác WD thật giả lẫn lộn trên thị trư

1 điều thôi, check số seri là biết liền, khỏi nhận biết dài dòng

plmobile

Member
Ðề: Làm thế nào để phân biệt ổ cứng WD Caviar Green và HDD nhái mác WD thật giả lẫn lộn trên thị trư

1 điều thôi, check số seri là biết liền, khỏi nhận biết dài dòng

có cách khác là phải cắm vào main có cổng sata và chạy phần mềm đọc thông tin từ đĩa cứng
- cache 32m trong khi nhãn ghi là 64m
- toàn bộ thông tin về thời gian ... reset từ 0

ceo-sitcom

Member

Đúng rồi căn cứ theo tem Viscom không phải tem nơi bán.

Nói chung là đã đem đi bảo hành rùi thì nắm chắc là may rủi cho mình rùi . Các cty toàn trả hàng làm lại chứ có mấy ông được đổi mới

HDGialong

Active Member

Nói chung hiện tại WD đang được nhiều người tin dùng
vì thế chính sách bảo hành của WD cũng tốt hơn rất nhiều
giờ ra đổi là có ngay.

mình định làm 1 em 2T, nhưng đang băn khoăn e Hitachi, SG, và WG, thấy trong topic mỗi người 1 ý lên chưa biết chọn loại nào, mấy bác cho e xin ý kiến, và lên chọn HDD tốc độ thế nào.

mình lưu phim và dữ liệu quan trọng thôi, và dùng với em NAS để kéo Torrent 24/24

vozhanoi

Trước tình hình ổ cứng khan hiếm và giá cao như hiện nay em làm mới lại topic này để anh em chơi HD chú ý nhé :D

hdd-hdp

Cứ có tem mác xịn của 2 NPP là AMC và Vis là ngon, khỏi lo hàng lởm khởm. Các bác lưu ý vấn đề này nhé! :D

Bên trên