Làm thế nào sắm được bộ karaoke gia đình ưng ý???

dtduong84

Ðề: Làm thế nào sắm được bộ karaoke gia đình ưng ý???

Các bác cho em hỏi tí,
nhà có cặp loa Bose 601 IV, thì nên dùng với em ampli nào cho vừa và hát karaoke hay ah?

Con bose 601 iv của mình thì ko ai biết gì về nó sao? Bạn nào tư vấn giúp mình với.

Ông anh ở quê đang nhờ em tư vấn cho bộ nghe nhạc kiêm Karaoke tầm 100tr cho phòng 20m2.

Karaoke thì em mù tịt nên chạy ra cửa hàng nhờ nó cấu hình cho một bộ như sau:

EV EVID 6.2*2 Loa toàn dải 100W
JBL KS310*2 Loa toàn dải 150W
B&W Loa siêu trầm 100W liền Amply (tầu)
Crown XLI 2500 Amply cho loa toàn dải va loa siêu trầm
DBX 1231 Bộ xử lý tín hiệu Equalizer
Jaguar PA 203 Bộ trộn âm thanh
Shure PG 58 Micro có dây cầm tay
Vistar KTV Đầu Karaoke ổ cứng 2TB + màn hình cảm ứng

Không biết có ok không hả các bác?

Và nếu muốn cấu hình thiên về nghe nhạc hơn (chỉ là nhạc vàng, nhạc trẻ) và có loa cây để giải quyết khâu khoe cho ông ý thì có thể thay đổi như thế nào ạ?
Rất mong nhận được sự giúp đỡ của các bác.

(Do là mua hộ nên để tránh phiền phức về sau, em chỉ mua đồ mới, có phân phối để sau này có vấn đề gì giải quyết cũng dễ dàng hơn ạ).

intexhai

Well-Known Member

Ông anh ở quê đang nhờ em tư vấn cho bộ nghe nhạc kiêm Karaoke tầm 100tr cho phòng 20m2.

Karaoke thì em mù tịt nên chạy ra cửa hàng nhờ nó cấu hình cho một bộ như sau:

EV EVID 6.2*2 Loa toàn dải 100W
JBL KS310*2 Loa toàn dải 150W
B&W Loa siêu trầm 100W liền Amply (tầu)
Crown XLI 2500 Amply cho loa toàn dải va loa siêu trầm
DBX 1231 Bộ xử lý tín hiệu Equalizer
Jaguar PA 203 Bộ trộn âm thanh
Shure PG 58 Micro có dây cầm tay
Vistar KTV Đầu Karaoke ổ cứng 2TB + màn hình cảm ứng

Không biết có ok không hả các bác?

Và nếu muốn cấu hình thiên về nghe nhạc hơn (chỉ là nhạc vàng, nhạc trẻ) và có loa cây để giải quyết khâu khoe cho ông ý thì có thể thay đổi như thế nào ạ?
Rất mong nhận được sự giúp đỡ của các bác.

(Do là mua hộ nên để tránh phiền phức về sau, em chỉ mua đồ mới, có phân phối để sau này có vấn đề gì giải quyết cũng dễ dàng hơn ạ).

Đầu tư 100tr ở quê ít ai theo được. Số $ như vậy là chuyên nghiệp rồi thiết bị tư vấn ở trên lủng củng, tốt nhất phải đi nghe trực tiếp rồi quyết định.

xuannam121189

Cả nhà cho hỏi ?
mình có mở 4 phòng karaoke nhưng muốn thu âm ghi ra đĩa cho khách thì dùng công nghệ gì để làm được nếu cả 4 phòng đó hát cùng 1 lúc. nếu quản lý 4 phòng đó qua 1 PC thì có được không ? cả nhà giúp với thanks nhiều !

taydonet

Cả nhà cho hỏi ?
mình có mở 4 phòng karaoke nhưng muốn thu âm ghi ra đĩa cho khách thì dùng công nghệ gì để làm được nếu cả 4 phòng đó hát cùng 1 lúc. nếu quản lý 4 phòng đó qua 1 PC thì có được không ? cả nhà giúp với thanks nhiều !

bac hoi van de nay co vmtruong tra loi bac roi ma, bac download http://www.karaoke4pro.com/Download/Karaoke4ProC.exe , mo 4 cai cung mot luc , moi mot cai bac connect vo IP address cua Karaoke4pro, bac co the control chuc phong luon dung noi la 4, kakaka

xuannam121189

bac hoi van de nay co vmtruong tra loi bac roi ma, bac download http://www.karaoke4pro.com/Download/Karaoke4ProC.exe , mo 4 cai cung mot luc , moi mot cai bac connect vo IP address cua Karaoke4pro, bac co the control chuc phong luon dung noi la 4, kakaka

Có lần vào quán karaoke ở trong sài gòn nó xài 1 thiết bị gì đấy thu âm chuẩn cực ấy, qua âm ly rồi chạy về pc ở phòng quản lý ra về người ta tặng cho cái đĩa :D chứ ko giống như công nghệ của bạn đâu :D Dùng cái thiết bị này bạn presonus firebox

taydonet

Có lần vào quán karaoke ở trong sài gòn nó xài 1 thiết bị gì đấy thu âm chuẩn cực ấy, qua âm ly rồi chạy về pc ở phòng quản lý ra về người ta tặng cho cái đĩa :D chứ ko giống như công nghệ của bạn đâu :D Dùng cái thiết bị này bạn presonus firebox

vay thi ban dung presonus firebox thu am roi dem so sanh voi karaoke4pro thu xem chat luon the nao.

vmtruong

Bác kd mà ko tính tới chi phí ah??? 150-200$x5 = 750- 1.000 $ Đi dây âm thanh tốn kém và khó khăn hơn đi dây mạng rất nhiều lần :)

ohmyduck

Các bác cho em hỏi chút , h em đang có 1 số tiền tầm ~ 100tr , em muốn làm 1 sàn nhảy dance , sansa , thể loại nhạc sansa và pop ballad vào 1 phòng tầm 96m2 , có 1 ít đèn chiếu , mixer , loa amp và 1 số thứ nữa em chưa biết , thiết kế cách âm 1 chút liệu có đủ không ạ , bác nào rành khoản này có thể tư vấn cho em 1 chút được không , thiết bị thì ko cần mới , chỉ cần tốt là đc , liệu vs số tiền đó thì có đủ để làm không ạ

laodaidu

Active Member

Nhà mình đã đầu tư 1 dàn karaoke chưa hoàn chỉnh bao gồm:
-Cặp loa JBL E50
-Ampli Boston Pa-1090
-Micro Samsung 800k
Đang dùng đầu Dune D1 chạy file Vod tách lời để hát nhưng chọn bài bất tiện quá.
Nay muốn làm 1 đầu karaoke nhưng đang phân vân trong 2 giải pháp:
+Đầu midi ngon bổ rẻ
+Đầu Vod tích hợp ổ cứng, có thể tự mình cập nhật bài, điều khiển bằng android.
Nhờ các bác tư vấn giúp. Mà sao mấy cái đầu Vod nó đắt thế ạ? Mình nghĩ nó cũng xuất phát từ đại lục rồi viết thêm phần mềm sao giá nó đứt hơn cả mấy đầu hdplayer có tên tuổi. Thật vô lý quá
Sao mấy nhà sản xuất hdplayer lớn (như Dune, popcorn) không tích hợp luôn karaoke cho mấy ông kia hết đường làm ăn luôn.

langsonbuon

Chào anh, em mới đọc topic về làm thế nào để sắm 1 dàn kok gia đình mà anh viết từ năm 2011, hiện giờ e muốn sắm 1 dàn kok về cho bà xã và thỉnh thoảng tụ tập bạn bè, anh làm ơn vui lòng build giúp e 1 dàn kok cho gia đình trong khoảng 15trieu với nha, hiện giờ e có laptop và tv rồi, có thể dùng laptop để làm nguồn phát các bài hát được không?vì có kết nối internet nên có thể hát online được:). Nếu được anh viết rõ model của các loại như loa, amply, mix gì gì đó giúp e nha, thực sự là e ko biết 1 tẹo nào về vụ âm thanh này cả. Cảm ơn anh nhiều lắm!!!

anhhung0917

Member
Cho em hỏi nơi mua amly Boston 1100 ở đâu là chính hãng ạ.Vì em thấy nhiều chỗ bán nhiều với giá khác nhau quá nên em đang hoang mang! Mong các anh các bác giúp em

superHD

Member

Hiện tại thấy ở trang sóng nhạc có ampli jarguar có 3 loại là analog, semi digital, full digital. Nên chọn loại nào? xin cho biết ưu nhược điểm của từng loại?

TPL

Member
Chào anh, em mới đọc topic về làm thế nào để sắm 1 dàn kok gia đình mà anh viết từ năm 2011, hiện giờ e muốn sắm 1 dàn kok về cho bà xã và thỉnh thoảng tụ tập bạn bè, anh làm ơn vui lòng build giúp e 1 dàn kok cho gia đình trong khoảng 15trieu với nha, hiện giờ e có laptop và tv rồi, có thể dùng laptop để làm nguồn phát các bài hát được không?vì có kết nối internet nên có thể hát online được:). Nếu được anh viết rõ model của các loại như loa, amply, mix gì gì đó giúp e nha, thực sự là e ko biết 1 tẹo nào về vụ âm thanh này cả. Cảm ơn anh nhiều lắm!!!

Bác có thể xem các bài hướng dẫn dùng PC làm nguồn kok, cái này thì em .... không rành lắm *-:) còn thì bác mua ampli jarguar 303xg, loa bose 301v hoặc bmb255, thêm sub yamaha515 nếu còn ngân sách. Quan trọng là mua hàng chính hãng ( có tem ) , mất khá nhiều thời gian , mua tại siêu thị thì giá cứng nhất . Hy vọng bác hài lòng với đồ chơi mới :D

Chỉnh sửa lần cuối:

bogacava

Chào bác, em hiện đang muốn dựng 1 bộ KOK, em có laptop làm đầu phát, xin đc 2 em mic Guiness BG-58S, muốn mua amply và loa, dự trù kinh phí là 8 triệu cho bộ loa và amply. Phòng khách nhà em khoảng 15m2, em cũng không cần to quá, các bác tư vấn giúp em cho ngon bổ rẻ nhé! Cảm ơn các bác rất nhiều!

bogacava

Em đang định ghép Jar pa203n với Guiness 103VII, em chưa có kinh nghiệm, bác chủ giúp em với!

lifer9000

Các bác tư vấn giúp em sắm 1 bộ dàn karaoke pro lý tưởng cho phòng 20m2 trong tầm giá 100 triệu, đã có sẵn tivi + laptop sound card onboard định dùng làm nguồn phát. Nhờ các bác chỉ giúp xem mua mixer, pow, eq, effect, loa, micro... loại nào và mua ở đâu ạ? Em ở hà nội, em trả công 2 triệu cho bác nào am hiểu, tư vấn và dẫn em đi mua tận nơi nhé, email của em là [email protected].

Chỉnh sửa lần cuối:

duyminhgroup

Đôi khi chúng ta thường tự hỏi tại sao dàn karaoke tại nhà của mình tuy giá trị cao hơn những dàn karaoke dịch vụ bên ngoài, nhưng chất lượng âm thanh lại không hay bằng. Đây là một câu hỏi mà nhiều người gặp phải và chưa tìm ra được lời giải đáp. Những yếu tố sau đây có thể sẽ giúp bạn giải đáp được thắc mắc này.
1. Không gian âm nhạc
Đây có lẽ là lí do phổ biến nhất và cũng dễ giải thích nhất cho câu hỏi: Tại sao dàn karaoke gia đình lại không thể hay như dàn karaoke dịch vụ. Trong lĩnh vực kinh doanh dịch vụ karaoke, người ta thường chia không gian của mình thành những phòng nhỏ, vừa và lớn tùy theo số lượng người đến hát karaoke. Và việc thiết kế không gian kiểu này đã được tính toán một cách chuyên nghiệp sao cho âm thanh được thể hiện một cách hay nhất. Trong khi đó thì không gian phòng nơi gia đình chúng ta đặt dàn karaoke thường sẽ là một phòng khách, không gian mở chứ không khép kín như tại những nơi kinh doanh dịch vụ karaoke, chính vì thế mà âm thanh sẽ không thể nào đạt được chất lượng tốt.
2. Độ động của âm thanh
Đây là khả năng diễn tả sự linh hoạt và chuyển biến âm thanh từ những tiếng nhỏ nhất và to nhất trong dàn nhạc của bộ dàn. Dàn karaoke của chúng ta nếu đạt được yếu tố này sẽ mang lại những âm thanh sống động, chi tiết hơn. Từng tác động mạnh, nhẹ của nhạc công, những hơi thở của ca sĩ đều được truyền đến tai người nghe một cách cảm xúc nhất. Những dàn âm thanh có độ động kém thường sẽ cho những âm thanh đều đều, tiết tấu cũng như cường độ không thay đổi theo tùy giai đoạn của bản nhạc. Độ động của dàn âm thanh tốt sẽ góp phần mang lại nhiều cảm xúc hơn cho người nghe, thậm chí giúp chúng ta phân biết được nghệ sĩ này với nghệ sĩ kia chơi khác nhau như thế nào khi chơi cùng một bản nhạc.
3. Âm sắc âm thanh
Đây là một yếu tố khá quan trọng, góp phần tạo nên một dàn karaoke chất lượng.Nhu cầu nghe nhạc ngày nay ngày càng hiện đại hơn, có những bản nhạc sẽ được chơi bởi nhiều nhạc cụ để tạo thêm tính sinh động cho người nghe. Mỗi nhạc cụ thường có một âm sắc và tần số khác nhau, ngoài âm chính thì thường có thêm các hài âm xung quanh phụ thuộc vào kết cấu của từng loại nhạc cụ. Ví dụ như khi nghe tiếng sáo thì cần phải cảm nhận được hơi của người thổi, tiếng đàn piano thì phải cảm nhận được độ rung của dây. Và một dàn âm thanh có âm sắc tốt đó là dàn âm thanh thể hiện được rõ những hài âm này. Đáp ứng tốt yếu tố này sẽ góp phần mang lại một âm thanh sinh động hơn cho hệ thống karaoke gia đình nhà bạn.
4. Độ cân bằng âm thanh
Đây là yếu tố mà ai cũng biết và thường hay tác động để tạo được âm thanh hay nhất, nhưng không phải ai cũng có khả năng điều chỉnh. Một hệ thống âm thanh, hay một dàn karaoke muốn hay cần phải đảm bảo cân bằng hài hòa giữa các dải tần. Điểm cần lưu ý trong yếu tố này nhất đó là tiếng bass, mid và treble. Nếu đảm bảo được cả ba dải tần này hợp lý thì mới có thể gọi là âm thanh có độ cân bằng tốt. Nếu chỉ tập trung chỉnh tiếng bass quá mạnh thì những tiếng mid, treble sẽ không nghe được, hoặc nếu chỉ tối ưu những tiếng mid, thì người nghe sẽ không cảm nhận được những loại nhạc cụ phối hợp trong bản nhạc. Chính vì thế mà chúng ta cần phải chú ý đến yếu tố này nếu muốn sở hữu một dàn karaoke gia đình hay, chất lượng.
5. Nguồn âm thanh, chất lượng hình ảnh
Các nhà sản xuất đầu karaoke trước đây hầu hết sử dụng nhạc MIDI và hình ảnh phong cảnh thiên nhiên để tiết kiệm dung lượng đĩa và chi phí sản xuất, chắc hẳn quý khách hàng cũng nhận ra rằng bản nhạc MIDI Karaoke sẽ không đầy đủ âm thanh, nhạc cụ như trong bài hát gốc và chỉ lặp đi lặp lại các hình ảnh quen thuộc. Hiện nay, trào lưu Karaoke HD đang thịnh hành, chất lượng hình ảnh và âm thanh đạt chuẩn và chi phí đầu tư cũng không quá cao.

Bên trên