Lang thang ở Đà Nẵng

Nhok

# Bài thứ hai và vẫn là đi một mình, hy vọng các bác đọc xong đừng có cmt những bài như là sao lại đi một mình? rồi này nọ. Em viết bài với mục đích chia sẻ về nơi đến, những cái được nhìn thấy và tận mắt cảm nhận. Thanks!

1ST

Chuyến đi của Nhok là chiều ngày 4/4 ~ chiều 6/4. Tính ra thì chỉ có hai ngày ở ĐN thôi. Nhưng do em đi ĐN nhiều lần rồi, có khi thuộc cả tên đường, nên vào đó mục đích lần này là nghỉ ngơi là chính. Đầu tiên là em đã book chuyến đi Cù Lao Chàm ngày 5/4 rồi. Nhưng người tính không bằng trời tính.

Trước chuyến đi, em bị ốm. Nhè đâu đúng ngày 30/3 em lăn ra ốm, mà đi khám thì bs bào phải ở nhà 1 tuần, thuốc thang rồi tránh gió này nọ đủ kiểu, túm lại là yêu cầu ở nhà đóng cửa tự kỷ trong phòng =)). Nhưng mà vé đã book, phòng cũng book luôn rồi, bỏ thì phí quá. Mới đầu em cũng mệt lắm, lăn lóc mất mấy hôm đầu, rồi về sau nó đỡ dần, đến ngày T5 thì sáng đến cty xem giấy tờ này nọ rồi thấy cũng khỏe hơn, nên là em quyết định đi luôn (mặc cho lời dọa của bs) :))

Như mọi khi, nhà em ở xa sân bay, nên toàn phải đi sớm. Ra khỏi nhà lúc 3h, đi ra Quang Trung bắt xe đi ra Nội Bài và 5h kém em đến nơi. Làm thủ tục này nọ cũng mất có 5p, vào ngồi đợi vêu mặt gần 2h. Lần này em đi VJA, là lần thứ 2. Thấy khá là ổn, một cái hay ho hơn nữa là nó có các kiosk tự check in đối với những người ko có hành lý ký gửi (như em). Làm xong máy nó sẽ in ra thẻ lên tàu bay, chỉ việc ra quầy bán vé VJA bảo nhân viên cộp 1 dấu lên đó, là xong. Ưng nhất khoản này :))

Vào thì chém gió với một chị ĐN ra HN làm xác nhận lãnh sự ở ĐSQ Thụy Điển, cái đó lại đúng chuyên môn của em, thế là hai chị em ngồi tá lả chuyện trò và sau đó là có thêm đôi vợ chồng mới cưới đi trăng mật nhày vào nói chuyện cho đến giờ bay. Phàn nàn từ việc ông lái xe đi như điên rồi đến cái cặp ngồi đối diện, lúc đầu chả biết cứ tưởng chúng nó người TQ vì thấy nói tiếng trung, một lúc sau thấy chuyển sang tiếng anh, rồi th chồng tự dưng phun 10p tiếng Việt vs vợ =)). Chị ấy ngồi với em và phàn nàn, năm ngoái chị đi Pháp, vào nhà hàng gặp em phục vụ người Việt, em ý niềm nở sung sướng như vớ được vàng, hỏi han đủ thứ, vậy mà nhìn thấy mấy đứa VN cứ thích sính ngoại chị ghét lắm. Nhok cười, không ý kiến :)).

Rồi, máy bay rất đúng giờ và chuyên nghiệp, chặng đi được mấy em tiếp viên xinh ơi là xinh :"> nên Nhok em gọi 1 lon pepsi giá 20k, uống xong lạnh nổi da gà =;. Chết vì dại gái đây mà :))

Vừa xuống sân bay, giúp một bà cụ đi cùng chuyến mang hành lý rõ là nặng, khệ nệ bê, trong khi Cà cứ gọi giục, em ra chưa vì xe ô tô ngta không cho đỗ quá 5p. Lấy hộ xong và đưa cho người thân của bà thì thấy ở ngoài đông ơi là đông các em teen-girl. Em chắc mẩm trong bụng là có th Hàn xẻng nào vào ĐN rồi. Thế mà đúng là có thật, cũng muốn hóng xem th nào nhưng Cà giục, thế là chạy ra xe đi luôn :D. Lúc đó là hơn 8h tối rồi.

Sau đó Cà đưa về khách sạn check in, rồi hai chị em đi ăn tối, em đang ốm nên kiêng đủ thứ trên đời, 5 ngày chỉ toàn ăn rau ngót nấu với thịt rang khô 3 bữa, còn lại ko được ăn gì hết. Cơ mà tối rồi thì biết ăn gì, với lại sắp khỏi ốm rồi, đánh liều đi ăn bún xương :>. Ăn xong thì Cà đưa về ks để nghỉ ngơi sáng hôm sau đi chơi, tiện thể vứt luôn cái bàn mix của anh Hòa lại để T7 mang về.

2ND

Chắc do phòng ốc đủ tiện nghi với thoải mái, nên em ngủ cũng được, mãi 7h mới dậy. Mà nắng quá, ĐN nắng kinh dị luôn, trong khi ở HN đang sắp lạnh :-<. Uể oải thay đồ rồi thuê xe máy ở ks đi chơi, lang thang khắp các đường phố ở ĐN cơ mà nắng quá em không chịu được, lại lóc cóc đi ăn bánh tráng thịt heo cho bữa sáng để còn uống thuốc.

9h sáng ăn nên mình em ở nơi này

Và nắng thì thôi rồi luôn :-<

Thực đơn như mọi khi :))

Ngồi ăn mà như đánh vật, ốm mà đi du lịch kể ra chán chết đi được, nhưng em cũng oánh bay hết suất đặc sản Trần (nghe nói có quán Mùi, ngon hơn nhiều vì thịt ngta thái tay, ăn đầy đặn hơn mà nước chấm ngon hơn, em chưa biết nó chỗ nào nên đành để dành lần khác). Lần nào vào ĐN em cũng phải ăn bánh tráng thịt heo, mê món này như điếu đổ, có điều đang kiêng ăn tanh =)). Thôi, đâm lao nên theo lao luôn =;. Sau khi đi lòng vòng thành phố khoảng hơn 2h, cũng rất quen thuộc rồi, vào thăm bảo tàng Chăm (ma không chụp cái ảnh nào vì lờ đà lờ đờ) thì em quyết định về ks ẩn mình để chờ thời tiết đỡ khó chịu rồi đi chơi sau, chứ càng đi càng mệt, ko còn tâm trí đâu mà thưởng thức cảnh đẹp nữa. Em quay sang mua hai cốc chè Huế ở gần cầu Hàn và về ks, xuống sảnh ngồi check fb, đọc báo cho đỡ chán. Rồi tự dưng thấy cô bạn gái phải 4, 5 năm chưa gặp, cũng vào ĐN công tác, ý ới hẹn hò nhau đi chơi, vui phết ạ. Cà thì bận nên em ko dám làm phiền, với lại ai cũng đi làm :D

Nắng :(

Hẹn hò Ngockute, thì ngọc cũng bận luôn, thế là hai đứa đành hẹn nhau ở Hội An, em xuống đó trước, Ngọc xuống sau. Trên đường xuống Hội An em quay lại thăm Ngũ Hành Sơn :)). Tự dưng mọc thêm cái thang máy này, nhìn vô duyên vãi chưởng ạ =;. Mấy lần trước đi ĐN em có xuống đây đâu, nó xây cũng được hơn 2 năm sao đó.

Nói chung là mọi thứ vẫn nguyên xi như lần cuối em đến, thắp hương và cầu tạ một lúc rồi em đi xuống = thang máy cho nhanh.

Ảnh xấu thôi rồi, các bác thông cảm nhé :((

Xuống lấy xe thì gặp loại bánh này, em mua 2 cái ăn thử thế nào cuối cùng mang về cho anh bảo vệ ở ks.

Em bắt đầu đi Hội An cũng phải hơn 4h, may là trời nắng thì tối muộn, mọi lần đi Hội An đều vào ban ngày, mà trời nắng nên em chưa cảm nhận được hết cái hay, đẹp ở đây. Lần này tự dưng được đi vào buổi tối, cũng hay phết đấy ạ :D. Mà đường đi thì đẹp bá cháy luôn ý =;. Lại ko có xe to đi, nên đường vừa vắng không khí lại tuyệt vời. wow :x

Vì Ngọc xuống khá muộn, em tranh thủ xuống biển Cửa Tùng ngắm cảnh, em có thói quen đi ngắm biển chứ ko thích tắm biển tý nào.

Đến Hội An chiều muộn

Và trời còn sáng

Trời dần tối rất nhanh, em đi đôi guốc hơi cao một tý nên đang chuyển đến giai đoạn đau chân, chui vào chợ Hội An ăn tối để còn thuốc thang. Mỳ Quảng với Cao Lâu là em cạch đến già, ăn mấy lần rồi mà không thể yêu được. Cơm thì không ăn, thế nên chuyển sang Bún thịt quay ạ.

Sau đó thì thêm cốc sinh tố bơ

No căng cả mề, mà vẫn còn mấy món chưa ăn ở đó, đành gọi mỗi thứ 1 cái để ăn xem thế nào, chỉ lẩm bẩm cầu giời, con ăn ở tốt bụng đừng để con bị đau bụng do ăn linh tinh là được :))

Chợ đông từ chiều đến tối, bán nhiều loại hải sản cá tôm mực, bla bla. Chợ ở đây rất yên tĩnh nhé, ko như ở HN gào quát ầm ỹ, em thấy kể cả người đi đường cũng rất nhẹ nhàng, ko hề có chuyện xô bồ, xe đi cũng ko dùng còi nhiều. Túm lại, rất yên bình :x

Ngồi đợi Ngọc mãi, cuối cùng cô nàng cũng đến nơi.

Em chụp nhiều lắm, nhưng do tay run hay sao ý mà bị hòng hoài, nên mấy cái này chụp cũng xấu nhưng đỡ hơn, nên em đành post tạm. Tối ở Hội An có mấy trò hay ho, như là

Đập niêu nè, 5k 1 lượt đập

Rồi thả đèn lồng, hát bài chòi (ko rõ em nghe Ngọc nói có đúng không nữa, hay là bày trò nhỉ =))). Túm lại là hay, hai đứa alo mãi mới tìm thấy nhau, rồi cả hai đều đi guôc cao nên đi đến chợ đêm để mua dép cói đi đỡ đau chân :D. Em tiện thể mua ít đèn lồng Hội An về làm quà cho mấy người ở cty vs hàng xóm, lần trước mua mực vs lại tôm HA mà ăn mãi mới hết, đó là còn cho đi cả đống rồi, rút kn lần này không mua gì nữa, đỡ tốn tiền mà lại ko bị ăn mắng vì mua nhiều =))

Hai đứa em đi loanh quanh phố chán, rồi lại đi ăn tiếp. Nghêu với bánh đập ạ. Vừa ăn vừa chém gió chán thôi.

Xong, hai đứa em đi về ĐN chắc phải hơn 8h chút. Xe em thuê đi chậm quá, mà lại còn khó đi nữa, nên Ngọc cứ phải chờ. Về đến ĐN cũng gần 10h, hai đứa đi ra cầu Rồng, mới khánh thành xem mặt mũi ra làm sao, vì hôm 4/4 được Cà đưa đi cầu Trần Thị Lý rồi :)). Đẹp ạ, một lần nữa, chụp quá thể là xấu, em đang tính đổi máy khác :-w

Không quên đi ra biển ngắm biển đêm. Loăng quăng gần 11h mới về

Sau đó em lết về ks, không quên nt cho cô bạn gái là đi giờ mới về, bạn ý hẹn em ra Memory của Mỹ Duyên hay gì gì đó, mà em ko sắp xếp được thời gian để đi cùng >"<. Mệt phờ râu luôn ý ạ. Xong ngày thứ 2.

3TH

Sáng mở mắt do có một tiếng hú, em nghĩ ra hóa ra là cứ 1 tiếng thì lại có tiếng tàu hú :)). hơn 7h em lôi xe đi Bán đào Sơn Trà

Và mọi thứ vẫn cứ như thế.

Nắng quá, em ko chịu được nắng :((

Góc thấp hơn, và con xe đồng hành vs em, ghét xe gas vô cùng :-<

Sau đó gặp Ngọc ngay đầu cầu sông Hàn, hai đứa đi ăn bún xương trên đường Trần Phú, được ông chủ quán tuyển làm con dâu ổng luôn =)). Hai đứa cắp xe ra quán cafe Paramount ở bên sông Hàn.

Hai đứa ngồi tán phét thêm một lúc nữa thì khoảng 11h em về ks check-out để còn 1h bay về HN. Tình hình sức khỏe chả có tốt lên tý nào, haiz.

Nhok đi ĐN cũng khá nhiều lần rồi, nên là cái sự thích thú khi đến nơi mới lạ là không có, chủ yếu là thay đổi không khí và môi trường vài hôm thôi ạ. Các bác có thể tham khảo lần đi ĐN mới nhất của em là tháng 12 năm ngoái =)). Ảnh có vẻ tử tế hơn lần này :-SS

http://www.hdvietnam.com/diendan/200-danh-rieng-cho-phai-dep/466679-my-lonely-trip.html

Ra sân bay khệ nệ mang cái bàn mix cho anh Hòa, mà ngta bảo sợ ko qua được khâu soi, em quay ngang ngửa kiếm chỗ bọc đồ, may quá, có mấy anh bán thùng xốp để bảo quản hành lý, tốn ít tiền cho nó an tâm, nhỡ đâu cầm về mà rơi nút nào thì ổng gào chết thôi :)).

Tạm biệt Đà Nẵng, và các tình yêu Cà, Ngọc :x. Lần sau sẽ mang "hàng" vào khoe với hai người. Hihi

Thân mến,

Nhok :x

Chỉnh sửa lần cuối:

onapthanh

Re: Ðề: Lang thang ở Đà Nẵng

Đn CÓ NHIỀU CẢNH ĐẸP VÀ ĐẶC BIỆT LÀ TỪ ĐÓ ĐI MỸ SƠN RẤT GẦN NÊN CŨNG TIỆN

little_mice

Hình ảnh tuy hơi mờ, nhưng chuyến đi của bạn thật thú vị. Sắp tới mình và nhóm bạn sẽ đi phượt Đà Nẵng. Những thông tin bạn chia sẻ giúp mình tham khảo rất nhiều. Cám ơn bạn đã chia sẻ thông tin.

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu
vote Nhok mua một cái máy ảnh khác, chứ kỷ niệm mà chụp xấu quá đôi khi xem lại cũng buồn :D

Nhok

vote Nhok mua một cái máy ảnh khác, chứ kỷ niệm mà chụp xấu quá đôi khi xem lại cũng buồn :D

Em cũng định mua mấy lần rồi mà mẹ em nhất quyết ko đồng ý, lý do là nhà có mấy cái Canon xịn (mà nặng quá em ko vác đi được, hơn nữa nhiều nút quá chả biết chỉnh kiểu gì ;___;. Đang tính nâng cấp điện thoại thôi ạ :(. Em đi đâu cũng chỉ có túi hành lý nhẹ tênh vs mỹ phẩm thôi chứ xách cồng kềnh là ngại lắm :-<

JupR74

Active Member
Ðề: Lang thang ở Đà Nẵng

Ôi xem ảnh của bạn làm mình nhớ ĐN quá... %-(

Đọc bài của bác mà nhớ quê quá: ((. Nhưng vì cuộc sống phải tha phương cầu thực, lang thang vật vạ để kiếm sống.

hachiko_10

Không biết đi Đà Nẵng bạn đã đi các đỉnh của bán đảo Sơn Trà ở Đà Nẵng chưa? thuê xe máy phóng lên đó cảnh đẹp bất tận luôn!! Hoặc thuê xe đi qua đèo Hải Vân, nhìn xuống thấy tàu Hà Nội-Đà Nẵng phình phịch quanh biển Lăng Cô thích lắm:x

Nhok

Không biết đi Đà Nẵng bạn đã đi các đỉnh của bán đảo Sơn Trà ở Đà Nẵng chưa? thuê xe máy phóng lên đó cảnh đẹp bất tận luôn!! Hoặc thuê xe đi qua đèo Hải Vân, nhìn xuống thấy tàu Hà Nội-Đà Nẵng phình phịch quanh biển Lăng Cô thích lắm:x

Mình để dành cậu ơi, đi 1 mình sợ ko dám lên dốc xuống dốc đâu :((

Hehe, còn đèo Hải Vân tớ đi rồi, nhưng tháng 10 này chắc sẽ đi lại :p

conan_pika

ĐN đẹp nhỉ, e chưa đc đến bao giờ, nhất định sẽ di 1 chuyến du ngoạn

---------- Post added 29-07-2013 at 10:49 ----------

Mà E nghe nói Đà Nẵng có mấy món đặc sản ngon lắm, biển lại đẹp nữa.

minhtoan216

Bác đi 1 mình ah`. E nghĩ có thêm 1 bạn đồng hành thì vui hơn nhiều

kyoko21182

Tháng tới, tớ vào Đà nẵng. Ko biết trong đó có chỗ nào nhậu ko nhỉ? :))

behattieu82

Moderator
Thành viên BQT

Đà Nẵng giờ trở lại bình thường chưa nhỉ?

trangngochanh

Ðề: Re: Lang thang ở Đà Nẵng

Đà Nẵng bây giờ đẹp quá , 15 năm rồi chưa có dịp quay lại .

Nhok

Nhok mới quay lại ĐN hôm mồng 9/10 này, rất may mắn là đi về xong thì bão mới về. ĐN vẫn rất đẹp nhé ^^

Tuy nhiên, khám phá thêm là ĐN có những con đường có cảm giác giống y hệt HN :)).

Giờ hình như cô ấy có chồng rồi!

Chưa bác ạ, mới có ny thôi, tại cả năm có 12 tháng thì đi cả 12 tháng nên chưa có anh nào rước đây ạ =))

Tháng tới, tớ vào Đà nẵng. Ko biết trong đó có chỗ nào nhậu ko nhỉ?

Cái này mà cũng phải hỏi sao bác, phải hỏi xem mình có bn tiền thì nhậu chỗ nào chứ :D

Mà E nghe nói Đà Nẵng có mấy món đặc sản ngon lắm, biển lại đẹp nữa

Là thật đó anh ạ :))

Bên trên