LCD SẼ NHƯ THẾ NÀO SAU GẦN 3 NĂM SỬ DỤNG

manhtran71

Well-Known Member
Do là dạo gần đây có ý kiến cho rằng những chiếc HDTV sẽ nhanh chóng xuống màu sau thời gian sử dụng 2 tới 3 năm, dư luận này đã làm trùng bước một số AE muốn nâng cấp từ chiếc CRT củ kỹ lên HDTV, kèm theo nỗi niềm trăn trở khi quyết định chọn cho mình 1 thương hiệu.
Trong bài viết này mình không PR cho một thương hiệu nào, chỉ mong mở rộng đường dư luận để AE tham khảo, AE không còn lăng tăng có nên nâng cấp hay không vì số tiền bỏ ra để sắm 1 chiếc HDTV không hề nhỏ, Nếu AE nào có hình ảnh về những chiếc HDTV thương hiệu khác mà mình đã sử dụng sau thời gian trên 2 năm cùng đóng góp nhé.

Mở màng là chiếc 40EX500 có tuổi đời thấp nhất trong gia đình ( gần 3 năm)

Hình ảnh mình chụp cận cảnh màn hình

"tôi không bao giờ tha thứ cho anh"

Một số hình ảnh khác

Hài Việt Nam

Theo cảm nhận của mình sau gần 3 năm như vậy là quá ổn, Thông số cài đặt không thay đổi từ lúc mua tới giờ. Đây là dòng LCD chắc chắn sẽ không bằng các dòng LED bây giờ. có nên nâng cấp từ chiếc CRT hay không tùy thuộc vào bạn.

hdd-hdp

Mình tin chắc 95% là ko ai nhận ra được sự thay đổi về màu sắc của TVLCD nhà mình chỉ sau có 3 năm. Có chăng chỉ thấy những con đời mới đẹp hơn nhiều cái con nhà mình đang dùng mà thôi. :D
VD: 1 con 46" nhà mình, sau 6 năm dùng, mình ko thể nhận ra được nó khác cái gì ngoại trừ hình thức xước xát, bụi bặm xấu đi cả.

P/s: Mấy hình này, màu hơi nhiều đỏ.

Minhsur

Banned
Với những chiếc tivi HQ khoảng 3,4 năm trước mà thường xuyên được dùng trong kinh doanh games thì mình biết là có sự xuống cấp rõ rệt. Tivi đời mới chắc đã tiến bộ hơn nhiều.
Còn tivi dùng trong gia đình thì không dễ dàng nhận ra vì thời gian sử dụng không nhiều và có thể người dùng bj trạng thái quen mắt.
Mình cũng muốn chụp mấy kiểu ảnh những em này nhưng chưa có điều kiện để so sánh. Ví dụ: Bây giờ thì kiếm đâu ra em 40NX500 mới cứng cài đặt thông số tương tự với em 40NX500 đã sử dụng 2 năm để so sánh hình ảnh; hoặc nếu chỉ đưa ra 1 chiếc lcd, led thì biết so sánh nó với cái gì... hay là chỉ tưởng tượng.
Rất khó đưa ra nhận xét khách quan.

Xdarkest

Member
Ðề: LCD SẼ NHƯ THẾ NÀO SAU GẦN 3 NĂM SỬ DỤNG

Không chỉ HQ mà Nhật sử dụng trong phòng game hay café đều xuống cấp nhanh lắm bác ơi, vì điều kiện môi trường ở đó và bảo quản ko đúng cách, bụi, khói thuốc lá, hơi máy lạnh bẩn, lau chùi...

Còn ở nhà thì mình sử dụng và bảo quản tốt thì sẽ rất khó nhận ra sự thay đổi, chưa nói là con mắt đã điều chỉnh quen với trạng thái màu sắc theo năm tháng như bác Minhsur nói, chỉ đến khi nào thay 1 con TV mới mình mới nhận ra sự thay đổi.

hơi ám hồng và vàng chính xác hơn đó bác

hieunt84

TV samsung của mình sau gần 3 năm sử dụng, đèn hình đã bì mờ hơn

kforhai

Member

tivi LG mình thì mới sử dụng được 3 tháng hy vọng sau 3 năm em nó không thay đổi mấy

Hai Scm

Active Member
Theo kinh nghiệm của em nếu màn hình của quán net chạy liên tục trên 12h/ngày thì mới mau xuống cấp sau 3 năm,,, còn xài ở nhà 4-6h/ngày mà có cho nghỉ thì không sao cả.....

Hai Scm

Active Member
Re: Ðề: LCD SẼ NHƯ THẾ NÀO SAU GẦN 3 NĂM SỬ DỤNG

tivi LG mình thì mới sử dụng được 3 tháng hy vọng sau 3 năm em nó không thay đổi mấy

trừ phi bị lỗi kỹ thuật thôi bác, em nghĩ dùng một ngày dăm ba tiếng thì LED sẽ rất bền sau 3 năm chất lượng hiển thị vẫn tương đương như ban đầu....

Em có con LCD màn vi tính cùi 23 inch xài 4.5 năm rồi mà chất lượng không thay đổi bao nhiêu... có cái là màn cùi nên chất lượng hình ảnh tàm tạm thôi ạ...

bui

Từ ngày có màn chiếu, giờ em chả xem TV nữa! TV giờ là của con gái xem hoạt hình :)

haipvg

Well-Known Member

Con TV LCD Pana nhà mình dùng hơn 3 năm thấy vẫn còn đẹp hơn con Sony BX mới mua.

Bản chất tấm nền LCD rất bền,nhưng do ảnh hưởng của đèn chiếu sáng tấm nền(do nhiệt độ)tác động xấu đến tinh thể lỏng;bóng huỳnh quang CCFL lâu ngày phát xạ kém;tấm chia sáng bị nấm mốc do môi trường ẩm...nên chất lượng hình ảnh suy giảm là phải.

HTPC Supporter

Mình tin chắc 95% là ko ai nhận ra được sự thay đổi về màu sắc của TVLCD nhà mình chỉ sau có 3 năm. Có chăng chỉ thấy những con đời mới đẹp hơn nhiều cái con nhà mình đang dùng mà thôi. :D
VD: 1 con 46" nhà mình, sau 6 năm dùng, mình ko thể nhận ra được nó khác cái gì ngoại trừ hình thức xước xát, bụi bặm xấu đi cả.

46" mà đã có từ 6 năm trước (Năm 2006) cơ à. Có thật ko hay chém vậy bạn
Mình mua con LCD 40" full HD năm 2008. Thủa đó hàng 46" còn rất hiếm chứ đừng nói là năm 2006

namlm

Member

Cuối năm 2006 minh mua chú toshiba 42WL68 lúc đó toshiba đã có cỡ to hơn rồi

lehuytrinh

Well-Known Member

Mình dùng SS 37 seri5 gần 3 năm rồi chưa thấy gì cả mong em nó cố gắng phát huy

do_long_khach

Well-Known Member

Tôi mua 1 con LCD Sony 32 inch giá 15 triệu năm 2007. Bây giờ nó vẫn chạy tốt chả suy suyển gì cả.

Kiem-De

Em sorry đã post vào đây nhưng do chưa đủ bài viết nên phải dùng cách này.

Em vừa mới mua con LG 47LW6500 ở pico. Lúc mới mua không biết check time. Hôm qua em đọc hướng dẫn sử dụng và làm theo thì thấy thời gian sử dụng đã hơn: 5500 giờ. Mả cha nhà nó (xin lỗi em nóng quá).
Hôm nay em gọi điện hỏi bọn nó: "Tôi mua TV mới sao xem thời gian sử dụng đã hơn 5500 giờ?"
Bọn mất nết Pico nó trả lời thẳng luôn là: "TV đó là con TV trưng bày giờ bán cho bạn!!!!"
Mình bỏ tiền ra mua TV mới nó bán cho TV trưng bày đã sử dụng liên tục hơn 5500 giờ!
Từ lúc mua tới hôm nay đã hơn 10 ngày, em cũng không biết còn đổi được không! Nhưng kể cả không đổi được em cũng phải đăng lên để vạch mặt bọn làm ăn bố láo PICO.
Em chưa đủ số bài viết nên không tạo được thread mới, bác nào đủ bài Quote hộ em thành cái thread mới giúp.
Em mong cộng đồng HD việt nam giúp em đòi lại công bằng! Không thì cũng coi như một lời cảnh báo tới những người có ý định mua hàng ở PICO!

Bên trên