Liệu đây là một giải pháp xem HDTV miễn phí?!

vuhothang

Member
Ðề: Liệu đây là một giải pháp xem HDTV miễn phí?!

Bạn xem lại nhé. Đây là model ES7100 năm 2012. Năm 2013 SS chỉ có dòng F7000 và F7500 thôi.

F Series không sữ dụng DVB-C là do tuner không hổ trợ DVB-C hay là do không Extended Service menu được vậy tx56? Để phải kiếm cái F Series nào vọc thử xem sao, không lẻ từ D Series - E Series -> H Series SS sữ dụng tuner DVB-T/DVB-C -> DVB-T2/DVB-C tới F Series lại đổi tuner không có DVB-T/DVB-C khác.
Bạn nào có F Series Smart test thử xem sao lục trên samygo wiki F Series thấy Extended SM khác chút so với H Series

Change region (Local Set) on F series

Jump to: navigation, search

For those people with an F8000 (or any other model which come bundled with an IR blaster), switching the local_set to your desired region is pretty straightforward.

1. Download the .WAV files from here, as listed on the SamyGo Wiki: http://download.samygo.tv/Others/wav_to_IR_SamsungTV.zip

2. Import FACTORY+3SPEED_inv.wav into iTunes (or any other music app). Create a playlist with just this file in it, ensure that the loop function is switched off so the file will only play once. In the file properties within iTunes, turn the Volume Adjustment setting up to 100% (on a Mac, this is done via right-click -> Get Info -> Options). Turn the volume on your PC to maximum.

3. Plug the IR blaster (which Samsung conveniently ship with the TV) into your PC headphone socket. Align the IR blaster with the bottom right corner of the TV.

4. Open the Service Menu on the TV using the standard remote control - put the TV on stand-by, press Info then Menu then Mute - switch the TV on.

5. Play the FACTORY+3SPEED_inv.wav file in iTunes. The TV screen should blink and you'll be terrified you've just bricked it.

6. Switch the TV into Stand-by mode, press Info then Menu then Mute on the remote and then switch the TV back on. The local_set field should now be editable.

It took 2 attempts for me to achieve this, on the first attempt the screen blinked but nothing happened to the Service Menu. After a slight adjustment of the IR Blaster I ran it a 2nd time and everything worked just fine.

I'm running 1110.2 software.

Vừa lục các bài trên F Series thấy có bác kemdau cũng vọc F Series mà chưa được, không biết có bá kemdau trên hdvietnam không vậy? để học tiếp tình hình em nó sao rồi, nếu có bác kemdau cho xin hình full các option của Service Menu.

Đã xem lai rồi chính xác là 46ES7100, vậy có bác nào có F Series đã vọc tới đâu rồi update thông tin cho anh em biết với, vì thấy bác kemdau có chụp hình cái Tuner rõ ràng là có support DVB-T/DVB-C mà không làm được thì cũng khó chịu thiệt.

Mà sao trong cái SM - Option thì Tuner lại là loại này nhỉ, kể cả Ch table lại là SAVINA

Còn trong MRT Option có ai đã chỉnh Num of DTV từ 0 - 1 chưa vậy?

Còn bảo hành hãy làm nhé, mình đã chỉnh sai Tuner type bị bricked bootloop và được đổi main khác rồi nhé!

Chỉnh sửa lần cuối:

tx56

Active Member

Ngày xưa mình đã vọc các kiểu rồi, đổi DTV từ 0->1 cũng không ăn thua, thay đổi các thông số trong local set, region đến mức phải thay mainboard 2 lần rồi. Cuối cùng không làm được nên thanh lý con F6400 chuyển xuống con ES6800, ES8000 thì dùng ngon đến bây giờ. Mình cũng đã làm cho 1 số model của SS 2014 (dòng H) thì thấy đều làm được (khoảng hơn 10 dòng).

maituan

Member

Đã qua 15/12 rồi, các bác đang dùng SCTV xác nhận giùm mình cái xem SCTV đã khóa mã kênh chưa vậy?. Vì có con Samsung H7000 định mang ra thí nghiệm mà sợ SCTV khóa kênh mất rồi
Thanks các bác

saigonboy_92

Active Member

Chỉ khóa mấy kênh tào lao thôi,cứ mạnh dạng vọc nhé :)

vuhothang

Member

@tx65 vậy là dòng F Series cũng mệt nhỉ, không có TV để vọc. Nếu còn F Series bác thử vọc với service port config trên pc nhỉ! Hồi đó có vọc cái 32EH4003 vọc với service port trên pc mà em nó sài tập lệnh saturn4 mà tìm tài liệu không thấy để vọc cuối cùng chuyển qua cho bà già sài rồi lôi em 32EH5300 về sài tới giờ.

@maituan H Series làm thì dễ mà, có thì cứ làm thôi sợ gì, khi nào khoá hết kênh thì mua Cam CI Module về rồi cắm smart card vào xem thôi, chi phải mắc công coi qua cái STB chi.

saigonboy_92

Active Member

@tx65 vậy là dòng F Series cũng mệt nhỉ, không có TV để vọc. Nếu còn F Series bác thử vọc với service port config trên pc nhỉ! Hồi đó có vọc cái 32EH4003 vọc với service port trên pc mà em nó sài tập lệnh saturn4 mà tìm tài liệu không thấy để vọc cuối cùng chuyển qua cho bà già sài rồi lôi em 32EH5300 về sài tới giờ.

@maituan H Series làm thì dễ mà, có thì cứ làm thôi sợ gì, khi nào khoá hết kênh thì mua Cam CI Module về rồi cắm smart card vào xem thôi, chi phải mắc công coi qua cái STB chi.

E còn 1 cái 32EH4000,model này bó tay hả anh vuhothang

vuhothang

Member

Non-smart TV SS thì mình potay, đã dùng Serial-usb để debug nhưng tới đoạn lệnh để config thì potay vì mình không biết tìm tài liệu về em nó.

@vuhothang: không biết hãng sony có dòng nào dùng đc DVB-C ko vậy???

vuhothang

Member

Do mấy anh Korea SS, LG thì sài Smart TV có nguồn gốc linux nên có nhiều forum bên nước ngoài làm, còn mấy anh JP thì hình như không thấy các bạn bên đó vọc nên không có thông tin để vọc theo.

maituan

Member

Xác nhận với các bác, con Samsung H7000 của nhà mình đã làm thành công
Bắt được 153 kênh (trong đó có khoảng 32 kênh HD).
Chỉ cần dùng điều khiển tivi samsung thông thường, ko phải loại cảm ứng nhé. Lấy cái điều khiển samsung nào cũng được, cùng SS là được

vuhothang

Member

Thế có phải sướng không, chứ giờ mà dùng mấy em LCD FullHD để coi bằng analog thì thiệt muốn xỉu luôn, lúc trước sài cái 42 Plasma Pana (1024*768) coi analog cũng thấy ok, hồi cuối 2012 rước em 40EH5300 về cắm cable vào dò analog xem muốn xỉu luôn, may mà đọc trên hdvietnam và xem chủ yếu trên samygo nên giờ đang sướng với DVB-C, còn cái Plasma thì vẫn treo trong phòng khách với cái STB HD HTVC hồi đầu 2013 mua thanh lý của 1 bác trên 5giay hết 1tr với thẻ còn thời hạn đến 9/2013 xem đến giờ chưa thèm gia hạn thẻ luôn.

saigonboy_92

Active Member

Thế có phải sướng không, chứ giờ mà dùng mấy em LCD FullHD để coi bằng analog thì thiệt muốn xỉu luôn, lúc trước sài cái 42 Plasma Pana (1024*768) coi analog cũng thấy ok, hồi cuối 2012 rước em 40EH5300 về cắm cable vào dò analog xem muốn xỉu luôn, may mà đọc trên hdvietnam và xem chủ yếu trên samygo nên giờ đang sướng với DVB-C, còn cái Plasma thì vẫn treo trong phòng khách với cái STB HD HTVC hồi đầu 2013 mua thanh lý của 1 bác trên 5giay hết 1tr với thẻ còn thời hạn đến 9/2013 xem đến giờ chưa thèm gia hạn thẻ luôn.

nhà em thì có 2 cái 1 cái EH5300,1 cái EH4000 bó tay nên chỉ coi dc analog,đang chờ SCTV khuyến mãi thì lắp STB cho cái EH4000 chứ analog coi chán quá

vuhothang

Member

SCTV thấy vẫn đang cho mượn STB mà, chỉ việc trả cước 1 năm là coi thôi mà.

titani

Active Member

Mấy bạn nào xài TV LG mà có hỗ trợ DVB-T cũ cũng lấy ra thử vận may đi. Tôi có con LG hỗ trợ DVB-T mua từ năm 2010 vào chỉnh chọt cũng có thể thu sóng DVB-C ngon lành. Mà chẳng hiểu sao cùng chung 1 đường truyền mà con mới mua năm nay thu được 153 kênh, trong đó có HBO HD mà con cũ này chỉ thu được 148 kênh, không có HBO HD.

Bác cho mình 1 vài info đc ko. Mình xài LG 42LW5700 mua cuối năm 2011, có DVB-T, đã access đc Service Menu nhưng ko có phần đổi country code như trong thread TV LG chỉ, mình đổi sang EU/UK thì khi do đài cũng hok bắt đc SCTV KTS, hok biết có phải dò bằng tay hay hok. Bác hướng dẫn cụ thể dùm nhé. Thanks bác :)

rua bo

Well-Known Member

Hôm qua, em dò tự động trên Sam H5510 thu được 116 kênh SCTV. Hôm nay, em cũng dò trên Sam H5500 thu được hơn 120 kênh SCTV. Vụ này hợi bị khó hiểu.

vietson02

SCTV đã khoá mã AXN HD, TheTheoTV HD, VTVCab1. Sẽ khoá tiếp vậy con 40EH5300 sau này có "độ" được khe cắm thẻ để xài HD không nhỉ?

vuhothang

Member

Đã nghiên cứu hình main của EH5300 có chổ để hàn chân socket smartcard nhưng còn thiếu link kinh nên xem như potay với main này, chỉ còn cách là mua main củ của mấy bác bên EU hay US có sẵn socket về thay vào, tầm khoản 50-60usd nhưng không chịu ship thằng về Việt Nam. Khi này mua CI+ Module (tuỳ theo loại khoá mã của nhà mạng) và Smartcard về, nhưng nghe nói SCTV nó vừa serial chipset+series card nên không biết có xem được không nửa, như cái anh AVG là khoá cả 2 cho nên phải mua cả CI+ Module + Smartcard từ nhà mạng, hiện giờ như vậy là phải mua STB thôi, không biết HTVC khoá thẻ thôi hay còn phải serial chipset nữa đây.

kemdau

Member

F Series không sữ dụng DVB-C là do tuner không hổ trợ DVB-C hay là do không Extended Service menu được vậy tx56? Để phải kiếm cái F Series nào vọc thử xem sao, không lẻ từ D Series - E Series -> H Series SS sữ dụng tuner DVB-T/DVB-C -> DVB-T2/DVB-C tới F Series lại đổi tuner không có DVB-T/DVB-C khác.
Bạn nào có F Series Smart test thử xem sao lục trên samygo wiki F Series thấy Extended SM khác chút so với H Series

Vừa lục các bài trên F Series thấy có bác kemdau cũng vọc F Series mà chưa được, không biết có bá kemdau trên hdvietnam không vậy? để học tiếp tình hình em nó sao rồi, nếu có bác kemdau cho xin hình full các option của Service Menu.

Đã xem lai rồi chính xác là 46ES7100, vậy có bác nào có F Series đã vọc tới đâu rồi update thông tin cho anh em biết với, vì thấy bác kemdau có chụp hình cái Tuner rõ ràng là có support DVB-T/DVB-C mà không làm được thì cũng khó chịu thiệt.

Mà sao trong cái SM - Option thì Tuner lại là loại này nhỉ, kể cả Ch table lại là SAVINA

Còn trong MRT Option có ai đã chỉnh Num of DTV từ 0 - 1 chưa vậy?

Còn bảo hành hãy làm nhé, mình đã chỉnh sai Tuner type bị bricked bootloop và được đổi main khác rồi nhé!

Mình cũng vừa update firmware mới nhất và thử lại trên em F6300 nhưng vẫn chưa được, chỉ active được cái DVB-T thôi.

vuhothang

Member

Nếu đã active được dvb-t rồi thì phần option support cable dtv chắc đâu đó thôi bạn, mình nghĩ vậy vì với H series đã support dvb-t rồi nên chỉ việc chuyển cable support từ off -> on là dò dvb-c thôi. Tiếc là không có hàng để vọc, ráng vọc thêm nhé.
Có một bác trên samygo vừa nhắn mình vụ đổi firmware cho dòng non smart điển hình là em UN32EH4003fazx từ region usa sang korea thành UN32EH4030F, đang đợi confirm từ bác ấy firmware model nào có support dvb-c, mà giờ cái UA32EH4003RXXV của mình đưa bà già xem cũng hết BH nên làm cũng hơi rung, đang xem lại cách force flash firmware hoặc debricked nếu gặp phải mới dám vọc thử xem sao.

@kemdau, bác cho xin toàn bộ service menu của em F series nhà bac với, nếu được cho luôn sau khi extended sm luôn, mình muốn xem thông số cấu hình config của em nó.

Bên trên