Loa âm trần làm surround ?

thaibinh1212

Vấn đề là bác chủ topic hỏi làm anh em hiểu nhầm thôi. Chính tôi cũng đang chưa hiểu ý bác chủ là gì nè.

1. Là dùng loa loại thiết kế cho âm trần, rồi đặt ngang tai người nghe để làm loa surround, khi đó nó thành âm tường. Ok, cái này được . Nhưng kô rẻ, tôi từng đi mua loa âm trần, thực ra cặp loa tốt nó còn đắt ngang cặp B&W 685 hoặc Klipsch nhỏ làm surround nữa. Ngoài ra còn chi phí thi công âm tường sao cho đẹp, chắc chắn nữa, vì nếu làm âm tường đơn giản thì khi bê đồ đạc nặng đụng và nó cũng kô đảm bảo cái tường, còn làm chắc chắn thì 1 tiền tường bằng 3 tiền loa . Theo tôi nghĩ kô nên xài cách này. Chỉ nên xài cách này khi bác có rất nhiều tiền, làm âm tường với mục đích thẩm mỹ là trên hết, tiền bạc không thành vấn đề.

2. Là sử dụng loa âm trần đang gắn trên trần để phát âm thanh surround . Thì theo tôi viết ở post trước, nó thay đổi bản chất âm thanh phim. Không nên.

Em đầu tư thêm surr mà cũng cần thẩm mỹ nên em muốn dùng loa âm trần.

justbenice

Moderator
Em đầu tư thêm surr mà cũng cần thẩm mỹ nên em muốn dùng loa âm trần.
Vậy thì nếu bác chuẩn bị làm phòng xem phim thì hãy làm, còn nếu không thì để gắn được loa âm trần vào tường cũng khá phức tạp. bác phải đục tường hoặc xây thêm tường, rồi cái chỗ gắn loa thì nên dùng gỗ thông dày dặn cứng cáp để đảm bảo chắc chắn và bền vững. Nói chung bác có điều kiện thì nên đến mấy shop chuyên về phòng xem phim họ sẽ tư vấn và thi công cho bác sẽ tiện hơn.

thaibinh1212

Vậy thì nếu bác chuẩn bị làm phòng xem phim thì hãy làm, còn nếu không thì để gắn được loa âm trần vào tường cũng khá phức tạp. bác phải đục tường hoặc xây thêm tường, rồi cái chỗ gắn loa thì nên dùng gỗ thông dày dặn cứng cáp để đảm bảo chắc chắn và bền vững. Nói chung bác có điều kiện thì nên đến mấy shop chuyên về phòng xem phim họ sẽ tư vấn và thi công cho bác sẽ tiện hơn.

Em đang xây nhà mới nay mai đóng trần thạch cao sẵn em ốp loa luôn, em chỉ mong muốn có phòng HT để coi phim và nghe nhạc thôi chứ ko đủ khả năng chơi đúng nghĩa kênh.
Em mua em này luôn bác :
https://www.amazon.com/BIC-America-...77020965&sr=1-2&keywords=bic+ceiling+speakers

davidhand

Moderator
Em đang xây nhà mới nay mai đóng trần thạch cao sẵn em ốp loa luôn, em chỉ mong muốn có phòng HT để coi phim và nghe nhạc thôi chứ ko đủ khả năng chơi đúng nghĩa kênh.
Em mua em này luôn bác :
https://www.amazon.com/BIC-America-...77020965&sr=1-2&keywords=bic+ceiling+speakers
Bác lưu ý, loa âm trần trên amazon họ thường bán theo "each" đấy nhé, tức là giá cho 1 cái. Khi nào nó ghi rõ là "pair" mới là 1 cặp. Loa này khá to và nặng, để đảm bảo an toàn khi treo trần hoạt động cả khi volume max thì nên gia cố khu vực treo cho chắc chắn bác ạ.

Bên trên