Loa - Amply - CD Cái nào quan trọng hơn?

quanbhvn

Active Member
Dạ, đây là câu hỏi đã được đặt ra từ lâu. Nhưng càng ngày người chơi âm thanh càng tiến bộ hơn, rút ra nhiều kinh nghiệm hơn. Vậy nên em xin nhắc lại để các bác cho ý kiến mới trong thời đại mới ngày nay.

Em có nghe nói loa là thiết bị chính phát ra âm thanh, loa quan trọng nhất, ta nên đầu tư mạnh cho nó. Cần phải chi 70% cho loa và 30% cho amp + CD sẽ cho ra bộ dàn tối ưu trong số tiền bỏ ra.

Tuy nhiên, ý kiến khác là phải chi cân bằng thì mới hay, các thiết bị quan trọng như nhau, và ta nên chi cho amp số tiền bằng loa, CD cũng bằng thế. Tức là 33% cho mỗi món, dây nhợ mua riêng. Như vậy bộ dàn mới tối ưu.

Vẫn còn ý kiến khác, amp là thiết bị xử lý và khuếch đại, amp là quan trọng nhất, vì vậy phải chọn con nào đủ năng lực đánh cho ra hết chất loa, cho loa phát huy tột cùng những khả năng có thể. Amp rất quan trọng và có thể đắt hơn loa.
Ví dụ loa MA RX6 ghép với amp Unico Research Primo nhiều người đồng tình là hay nhất. Giá loa 17tr và amp 29tr đều hàng mới. Như vậy mới là bộ dàn tối ưu?

Lại có chiều ý kiến khác, cho rằng mọi thứ phải xuất phát từ nguồn. CDP (hoặc DAC) quan trọng nhất. Một hạt sạn từ nguồn, qua amp sẽ thành 10 hạt sạn, và loa sẽ phát ra thứ âm thanh đầy sạn đó, mất hết giá trị loa. Ta nên đầu tư mạnh cho nguồn (CD hoặc DAC), nguồn tinh khiết thì mới có thể có thứ âm thanh hay. Và khuyến nghị là số tiền đầu tư cho nguồn bằng tổng số tiền amp + loa sẽ cho ra chất lượng âm thanh đáng giá nhất.

Các ý kiến trên em rút ra từ cách chơi của các bác vnav và hdvn, bao gồm cả bác Bin K chịu chơi nhà ta. Mỗi bác 1 trường phái, em chưa biết theo trường phái nào.

Mong rằng các bác hãy rộng đường dư luận, góp ý mạnh dạn, để em và các bác khác cùng học hỏi.

PS: CD em nói ở trên ý là đầu CD tức CDP

Chỉnh sửa lần cuối:

thanhyk

Well-Known Member
Ðề: Loa - Amply - CD Cái nào quan trọng hơn?

Quan điểm em thành phần nào cũng quan trọng hết, còn hay thì liên quan đến phối ghép, hiệu quả thì liên quan đến cân bằng giá tương đối giữa các thành phần. Ví như hỏi cái tai, cái mũi hay cái miệng quan trọng với con người... Hoặc câu chuyện người mù sờ con voi, người nói nó giống cột đình (chân voi), người nói nó giống cái quạt (tai voi), lại có người bảo nó giống cái roi (đuôi voi)... Bác biết rồi còn hỏi khó ae làm gì.

Bác chủ thớt đưa câu hỏi khoai quá đi thôi :)
Mời các cao thủ vào tiếp kiến ạ.

Ý kiến cá nhân: Nguồn tốt thì setup mọi thứ mới hay được!!!

king_of_mar1311

Active Member
Theo mình tùy vào mục đích giàn bác là gì:
Nghe nhạc thuần túy: mình đánh gí cao loa
Xem phim: đánh giá cao màn hình + box
Chơi game: đánh giá CPU
Lướt web, multimedia: đánh giá cao box

HD Hoi-Dap

Loa và Amp là đúng rồi. Còn CD thì tại sao lại ở đây? Có ai dám bỏ tiển ra mua CD chính gốc đâu (Thúy Nga, Asia,...) mà tính đến nó? Còn down lậu trên mạng xuống thì chất lượng vô chừng chỉ có trời mới biết ntn.

Hung082012

Để câu hỏi của bác chủ hoàn chỉnh, theo em phải thêm cả phần dây dợ (thậm chí cả các thiết bị liên quan đến nguồn điện) vào nữa.

hainam1982

Well-Known Member

á nhân em thì cũng tùy theo cách phối ghép và cả tính thẩm mỹ nữa. Không phải cứ loa đắt tiền mà phải cần âm ly đắt tiền mới đánh được nó, còn về nguồn phát thì theo em nên ưu tiên hơn amply, loa hay, amply tố nhưng nguồn phát kém thì khó ra được âm thanh tốt được,đây chỉ là cảm nhận của em thôi nhé.

behattieu82

Moderator
Thành viên BQT

Tổng hợp tất cả thì theo em cái nào cũng quan trọng, nguồn điện vào cũng quan trọng nữa ạ. Thú thật chơi audio hay HD thì không biết bao nhiêu là vừa, là hài lòng cả bác ạ, với em loa vẫn là quan trọng nhất, rồi đến nguồn phát,... có đầu có đuôi ạ!

coolpix8700

Well-Known Member

Chắc cho người nghe bình thường thì đôi loa là giới hạn chính, rồi mới đến cái âm ly phù hợp cho nó. Nhưng cái phòng nghe (lại là đắt nhất) nhiều khi quyết định không kém. Khi có bộ ấy hòm hòm mới nghĩ đến nguồn phát! Còn dây dợ thì ngoài dây tín hiệu, dây loa nến muốn đầu tư cho dây nguồn tốt thì nên nghĩ đến cả đoạn dây từ bốt điện đến ổ cắm, chứ chỉ có hơn 1 mét từ ổ cắm ra thì so với cả gần km dây từ trạm điện về, mà nhất là cạnh nhà, cùng pha có 1 cửa hàng làm đồ sắt hay họ đang xây dựng nữa thì cả cái dây nguồn chục ngàn đô dùng cũng không khắc phục được. Tạm thời thì cái bộ lọc nguồn khá chắc tác dụng hơn!

thinhkappa

Well-Known Member

Theo như các bác ngoài : Đầu CD - Ampli - Loa - Nguồn điện thì e nghĩ đĩa CD Tốt cũng ko kém phần quan trọng, bộ dàn hay mà bỏ cái Đĩa CD 5k vào thì cũng thành dở thôi.

Thân...

coolpix8700

Well-Known Member

...e nghĩ đĩa CD Tốt cũng ko kém phần quan trọng, bộ dàn hay mà bỏ cái Đĩa CD 5k vào thì cũng thành dở thôi...
Chắc chắn với cái bộ giàn trong ảnh của bác chủ thớt thì người nghe nhận ra ngay cái đĩa 5k với đĩa gốc. Nhưng nghe bằng loa vi tính thì chưa chắc nghe nhạc mp3 với cd gốc lại thấy được sự khác nhau...! Tất cả cần phải qua 1 cái ngưỡng. Chắc ý bác chủ thớt hỏi giống như trong 1 đoàn hành quân có cái xe Lam bô công suất đến cả ngàn ngựa và có cả 1 em bé đang chặp chững biết đi... cái gì được em bé đó tượng trưng?

theo e thấy cái nào cũng quan trọng ạ thi thiếu một cũng ảnh hưởng ít nhiều đến toàn hệ thống.Nhưng quan trọng nhất là bản thân mình có bao nhiêu chơi bấy nhiêu.Bác sắm một bộ khủng mà tâm trạng ko vui thì nghe khó mà hay được.Ý kiến cá nhân cùa e có gì ko phải các bác bỏ qua cho e

behattieu82

Moderator
Thành viên BQT
Ðề: Re: Loa - Amply - CD Cái nào quan trọng hơn?

theo e thấy cái nào cũng quan trọng ạ thi thiếu một cũng ảnh hưởng ít nhiều đến toàn hệ thống.Nhưng quan trọng nhất là bản thân mình có bao nhiêu chơi bấy nhiêu.Bác sắm một bộ khủng mà tâm trạng ko vui thì nghe khó mà hay được.Ý kiến cá nhân cùa e có gì ko phải các bác bỏ qua cho e

Bác nói đúng rồi ạ, có câu "người buồn cảnh có vui đâu bao giờ" là thế đó bác, tâm trạng người nghe cũng rất quan trọng đó bác

dualbike

Mỗi cái đều đóng góp vào sự hòa hợp của âm thanh, cái nào cũng ko thể thiếu

Em thì không có điều kiện mua được đĩa gốc để nghe, toàn mua đia 30k của các Bác trên mạng. Nghe cũng thấy khác rồi!

express_neon

Active Member

Theo như các bác ngoài : Đầu CD - Ampli - Loa - Nguồn điện thì e nghĩ đĩa CD Tốt cũng ko kém phần quan trọng, bộ dàn hay mà bỏ cái Đĩa CD 5k vào thì cũng thành dở thôi.

Thân...

Cái đĩa CD thì em nghĩ ít quan trong nhất. cùng 1 bộ dàn cao cấp, nếu dùng 1 cái CD 5k và 1 cái CD chuẩn, nếu việc sao chép ko bị lỗi lầm ji thì nếu bác nghe và phân biệt được thì em đây phục bác.
Cái quan trọng ở đây là cái ĐẦU CD mã hóa và xuất ra âm thanh thế nào mới quan trọng (ko phải quan trọng nhất trong 3 cái chủ thớt hỏi) . ý kiến cá nhân em thế, các bác cứ gạch đá ạ :D

Bin-K

Well-Known Member

Bác chủ thớt ko tính đến dây dợ, điện đóm à ? Dây dợ điện đóm nhà em tính ra cũng đau đầu phết chứ ko nhỏ ( 3 cục lọc nguồn + 3 cọng dây, 8 cọng nguồn, 2 bộ IC, bộ dây loa, 2 cọng AES, 2 cọng Coaxial, 1 cọng BNC) Sướng thì chơi chứ chả có công thức nào đâu, bác cứ đi tìm cái công thức ở trên trời làm chi cho mêt, cái quyết định nhất đến bộ dàn nhà bác ko j khác ngoài ........ cái ví tiền của bác đó :) - bác Giahy bên VNAV là một điển hình, giờ bác í ko phải là chơi âm thanh nữa mà là chuyển qua khám & phá những thiết bị âm thanh thuộc loại đỉnh nhất để thoả mãn cái sự chơi.

vinagoh

Well-Known Member

Cũng tùy theo cách chơi của từng người và nhu cầu...... nên chả có con số nào chính xác cả. :D
Nhưng theo quan điểm cá nhân, không kể các thiết bị khác ngoài Loa, Amp, Cdp mà Bác chủ đề cập thì mình xác định như sau:
Loa >= Amp >= CDp.
Lý giải:
- Loa và Amp: Nếu chất lượng loa quá cao mà Amp không thể đánh ra hết chất âm thì cũng phí tiền mua loa, ngược lại nếu chất lượng loa kém thì Amp cũng không truyền tải được âm thanh ngọt ngào của amp qua loa.
- Amp và CDp: Chất lượng Amp quá cao nhưng tín hiệu từ CDp kém thì cũng kg hay, ngược lại chất lượng Amp kém mà CDp quá xịn thì tín hiệu qua Amp cũng vậy thôi.
- Loa và CDp: Cũng như trên.
Nói chung làm sao tín hiệu từ CDp đến Loa phải cao hơn hoặc bằng chứ kg được "thắt nút cổ chai".

Cuối cùng vẩn tùy theo sỡ thích và độ máu của AE. :)

ringleader

Active Member

vấn đề là mua thì phải đồng bộ, tất cả đều quan trọng và phải phù hợp, cao thủ đã đưa ra định mức rồi:
Loa:40%
Am li: 30%
CDP: 20%
10% còn lại là dây dợ , lọc....

Em cho rằng loa là quan trọng hơn.
Em đã được nghe loa B&W 800D ghép với amply và CDplayer marantz mỗi cái giá dưới 1000$, nghe cũng rất hay.
Nếu đổi loa dưới 1000$ thay bằng amply và CDP cao cấp âm thanh không thể bằng được.

Bên trên