Loa - Amply - CD Cái nào quan trọng hơn?

lahabentin

Well-Known Member
Ðề: Loa - Amply - CD Cái nào quan trọng hơn?

Bác chủ đưa ra một vấn đề rất quái. Nó quái ở chổ có rất nhiều câu trả lời trái ngược nhau nhưng lại đều hợp lý như nhau. Người thì bảo loa là quan trọng, người bảo Amply và số bác khác thì bảo CD ( hoặc có cả CDP nữa ). Rồi có bác cho thêm ý kiến phải chú ý phần nguồn điện, dây loa, dây tín hiệu... chúng đều thật sự quan trọng. Có bác áp dụng cả toán cao cấp để cho ra công thức tính % số tiền đầu tư vào mỗi loại nữa. Có bác gom tất cả lại trong một câu gọn lỏn: " Tất cả đều quan trọng nên đều phải quan tâm chú ý đến như nhau ". Rồi có bác tấm lòng bao la hải hà nên thốt: " Tất cả tùy vào tai mỗi người " thế có nghĩa cái tai con người cũng cực kỳ quan trọng mặc dù nó chẳng có họ hàng gì với các thiết bị âm thanh cả!

Thế nên ý kiến thì bao la nhưng để rút ra một câu kết về vấn đề bác chủ nêu, cuối cùng lại đi vào ngõ cụt.

Em thì em chẳng có thiết bị gì ra hồn ngoài cái cục âm thanh giải khuây mỗi tối nên chẳng dám có ý kiến về thiết bị nọ kia. Chỉ có một điều em xem là rất quan trọng, có thể nói là khởi nguồn của mọi sự chơi âm thanh mà ta thường xem nhẹ và chú ý đến nó cuối cùng, thậm chí là chẳng bao giờ để tâm tới với rất nhiều lý do khách quan lẫn chủ quan.

Đó là cái phòng mà chúng ta bày bộ dàn ra đó để thưởng thức.

Em đã chứng kiến rất nhiều bác rủng rỉnh tiền bạc, nay sắm món này mai tậu món khác toàn là hàng " đắt xắt ra miếng " cả nhưng vẫn cứ xụi lên xụi xuống chỉ bởi một lý do bỏ quên không gian đúng để bày dàn, mặc dù số tiền bỏ ra để set-up căn phòng đấy chỉ bằng nửa giá con CDP Wadia low-end!!!

Các bác có thể không đồng tình với em vì trình của em có giới hạn. Thế nhưng nếu phòng nghe không quan trọng thì tại sao có nhiều câu hỏi phát sinh như vầy:
- Có bao nhiêu bác biết và công nhận phòng nghe là quan trọng?
- Có bao nhiêu bác đã thấy được sự quan trọng của phòng nghe mà có đủ mặt bằng set-up được căn phòng?
- Có bao nhiêu bác có đủ nơi chốn và tiền bạc mà đã chịu chú ý mà set-up cho mình một căn phòng hẳn hoi?
- Có bao nhiêu bác có đầy đủ điều kiện: nơi chốn, tiền bạc và biết phòng ốc là quan trọng mà biết set-up phòng nghe cho đúng kỹ thuật?

Không biết có bao nhiêu bác đã trãi qua cảm giác như em: Khi đi nghe tại nơi bán (hoặc nhà bạn bè) rất hay, rất ưng ý nhưng khi đem về, cũng bộ đấy mà bày ra phòng em thì nghe như... shit? Chứng tỏ không phải do thiết bị mà là không gian của em không cùi bắp thì đích thị là cùi ngô!

Thế nên, theo em, trước tiên mình phải có nơi chốn nghe cho chuẩn đã, rồi sau đấy hãy tính đến chuyện " con
nọ hợp với thằng kia " vậy.

Vài dòng ngu ngơ có gì sai xin các bác chỉ bảo em nghe ạ!

do_long_khach

Well-Known Member

Thay loa âm thanh thay đổi nhiều hơn thay những cái khác.

quanbhvn

Active Member

Qua 3 trang, rõ ràng là các bác chơi theo rất nhiều trường phái khác nhau. Ý kiến của các bác tại topic này là rất quý giá để những người mới chơi tham khảo và thẩm định lại. Từ đó nhận ra con đường đúng đắn nhất theo sở thích cá nhân (và nhận ra ngay từ đầu, đỡ tốn học phí). Rất cảm ơn tất cả các bác và mong mọi người hãy tiếp tục cho ý kiến.

thanhyk

Well-Known Member

Hôm qua em còn nói cái nào cũng quan trọng như nhau, nhưng hôm nay xem xong 2 trang mới vỡ lẽ...chẳng có cái gì quan trọng hết.
Haiz...ngẫm đời nay vầy mai khác, chẳng có gì là bất biến. Thôi em đi ngồi thiền đây...

tuan_ipad2

Well-Known Member

Loa là quan trọng nhất, các bác có thể làm một buổi kiểm tra thử

Vdzung

Active Member

Sẽ chằng có hồi kết với câu hỏi này. Sự phối ghép, sự am hiểu và độ trải nghiệm quan trọng hơn tất cả vì khi có những cái đó, người chơi sẽ tự biết cái gì cần cho mình vào thời điể này và thời điểm khác cần nâng cấp cái gì. Riêng ý kiến về phòng nghe em cũng đồng tình, vì nếu phòng nghe dở, dôi âm, bị vang, bị nhiều góc chết, …thì setup hay hoặc xịn cũng dở như thường.
Nguồn phát cực kỳ quan trọng nhưng cá nhân em thì em để dành nó nâng cấp cuối cùng, em là em cứ amp và Loa trước đã, rồi đến dây dợ, lọc điện.
Túm lại là cứ chơi, trải nghiệm rồi rút ra cho mình chứ chả ai khuyên được đâu. :)) :))

coolpix8700

Well-Known Member

Các bác có thể không đồng tình với em vì trình của em có giới hạn. Thế nhưng nếu phòng nghe không quan trọng thì tại sao có nhiều câu hỏi phát sinh như vầy:
- Có bao nhiêu bác biết và công nhận phòng nghe là quan trọng?
- Có bao nhiêu bác đã thấy được sự quan trọng của phòng nghe mà có đủ mặt bằng set-up được căn phòng?
- Có bao nhiêu bác có đủ nơi chốn và tiền bạc mà đã chịu chú ý mà set-up cho mình một căn phòng hẳn hoi?
- Có bao nhiêu bác có đầy đủ điều kiện: nơi chốn, tiền bạc và biết phòng ốc là quan trọng mà biết set-up phòng nghe cho đúng kỹ thuật?
Không biết có bao nhiêu bác đã trãi qua cảm giác như em: Khi đi nghe tại nơi bán (hoặc nhà bạn bè) rất hay, rất ưng ý nhưng khi đem về, cũng bộ đấy mà bày ra phòng em thì nghe như... shit? Chứng tỏ không phải do thiết bị mà là không gian của em không cùi bắp thì đích thị là cùi ngô!!!
Em chưa bị như bác, nhưng ở cửa hàng thì em trừ hao, nhìn cửa hàng của họ và đồ bầy biện để đoán cái loa mang về nhà nó sẽ khác như thế nào. Phần lớn các cửa hàng ở HN đều rất nhiều kính (cửa hàng ít nhất thì cửa ra vào của họ cũng đã rất to rồi), tiêu âm rất kém,...! Còn đúng là chỉ nhận xét chung chung thì cái gì cũng quan trọng cả (thực ra là chưa đúng nếu nhận xét phần nào quan trọng hơn phần nào). Tất cả phải được đánh giá ở ngưỡng nào. Ở mức độ "bình dân" thì đúng là thay đổi loa sẽ thấy tác động rõ rệt nhất và em cam đoan luôn là để nghe bằng mấy cái loa dạng vi tính thì rất khó phân biệt nhạc từ mp3 với đĩa xịn từ 1 cái đầu CD xịn. Khả năng phân biệt sẽ tăng dần lên song song với chất lượng của đôi loa, rồi âm ly rồi tiếp theo là đầu CD. Khi cả bộ loa-âm ly-CD chưa đạt mức tối thiểu thì cũng không nên quá cầu kỳ với dây loa hay dây interlink. Còn về dây nguồn thì chỉ có thể sẽ có hiệu quả với bộ giàn có giá rất cao (tất nhiên là trong 1 cái phòng nghe được trang âm rất hợp lý nữa). Đối với những bộ giàn chất lượng chưa cao lắm, trước khi nghĩ đến dây nguồn chắc nên nghĩ trước đến ổn định điện áp và chống nhiễu (đơn giản hơn một chút bằng dây có tiết diện đủ lớn từ bốt điện về nhà và các bộ lọc điện đơn giản. Nếu pha điện về nhà mình trùng vào pha của mấy ông hàng xóm làm đồ sắt thì nên xin sở điện để họ chuyển sang pha khác,...)!

Em có một vài suy đoán về loa.
Mỗi đôi loa có khả năng riêng, tất cả các thiết bị khác chỉ làm rõ hoặc làm mờ khả năng tái tạo âm của loa.
Cặp loa đáp tần 20khz, tốt dưới 18khz thì gần như không có "âm hình", chỉ có độ lệch pha giữa 2 loa.
Loa đáp tần 22khz, tốt 20khz khả năng định vị theo chiều ngang (nhạc cụ, giọng hát định vị trong khoảng giữa 2 loa), nổi chìm theo chiều dọc (âm thanh tiến về phía trước hoặc lùi về phía sau)

Loa đáp tần 25khz, tốt 22khz khả năng tái tạo không gian âm thanh cả ba chiều, tái hiện cả dàn nhạc.
Loa đáp tần 33khz, tốt 25khz khả năng tái tạo không gian ba chiều rộng lớn, tái hiện cả rạp hát, cảm nhận sự chậm lại tiết tấu nhạc và thời gian.
Loa đáp tần 40khz hoặc hơn, không gian cảm giác siêu tĩnh, thời gian như ngừng trôi. Phát sinh ảo giác, cảm nhận thiên đường hoặc địa ngục.
(Những thành phần khác như nguồn điện, CD, CDP, dây dẫn.... giả sử là lý tưởng)

quanbhvn

Active Member

Vâng.... Càng về sau các ý kiến đưa ra càng chuyên sâu, kiến thức thâm hậu, uyên bác. Bài ngay trên của bác Đào Văn Xiêm là điều em mới biết, nếu đúng, thì là hết sức bổ ích để làm tiêu chỉ chọn loa. Vì trước giờ mua loa ta vẫn nghe thử... mà cái sự nghe mỗi lúc nó mỗi khác. Cùng 1 bộ dàn, có lúc nghe thấy hay, lúc khác lại thấy dở.

express_neon

Active Member

Em có một vài suy đoán về loa.
Mỗi đôi loa có khả năng riêng, tất cả các thiết bị khác chỉ làm rõ hoặc làm mờ khả năng tái tạo âm của loa.
Cặp loa đáp tần 20khz, tốt dưới 18khz thì gần như không có "âm hình", chỉ có độ lệch pha giữa 2 loa.
Loa đáp tần 22khz, tốt 20khz khả năng định vị theo chiều ngang (nhạc cụ, giọng hát định vị trong khoảng giữa 2 loa), nổi chìm theo chiều dọc (âm thanh tiến về phía trước hoặc lùi về phía sau)

Loa đáp tần 25khz, tốt 22khz khả năng tái tạo không gian âm thanh cả ba chiều, tái hiện cả dàn nhạc.
Loa đáp tần 33khz, tốt 25khz khả năng tái tạo không gian ba chiều rộng lớn, tái hiện cả rạp hát, cảm nhận sự chậm lại tiết tấu nhạc và thời gian.
Loa đáp tần 40khz hoặc hơn, không gian cảm giác siêu tĩnh, thời gian như ngừng trôi. Phát sinh ảo giác, cảm nhận thiên đường hoặc địa ngục.
(Những thành phần khác như nguồn điện, CD, CDP, dây dẫn.... giả sử là lý tưởng)

Nghe có vẻ "nguy hiểm" quá... :D nhưng hình như tai người chỉ nghe được đến 20khz thì phải bác ạ. loa đáp tần tới 40khz thì có vẻ như chỉ có LOÀI DƠI mới phân biệt được :D

pioneer700

vấn đề là mua thì phải đồng bộ, tất cả đều quan trọng và phải phù hợp, cao thủ đã đưa ra định mức rồi:
Loa:40%
Am li: 30%
CDP: 20%
10% còn lại là dây dợ , lọc....

Em cũng thấy đây là công thức cơ bản nhất, và cũng đã thử nghiệm thì thấy đúng với những bộ dàn .... cỏ:D (còn dàn cao cấp thì em không dám phán vì ... chưa thể có điều kiện chơi)! Cái này qua VNAV đã có nhiều người bàn rồi mà!

Pa Ke Xì Cúc

Re: Ðề: Loa - Amply - CD Cái nào quan trọng hơn?

Nghe có vẻ "nguy hiểm" quá... :D nhưng hình như tai người chỉ nghe được đến 20khz thì phải bác ạ. loa đáp tần tới 40khz thì có vẻ như chỉ có LOÀI DƠI mới phân biệt được :D
Loa đáp tần là loại loa nào vậy bác?

express_neon

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Loa - Amply - CD Cái nào quan trọng hơn?

Loa đáp tần là loại loa nào vậy bác?

"đáp tần" nói nôm na dễ hiểu là loa có khả năng phát ra từ tần số âm thanh bao nhiu hz đến bao nhiu khz đó mà. ví dụ cái loa hình dưới là từ 50hz đến 40khz đó bác :D

coolpix8700

Well-Known Member

Thực ra đọc đầy đủ thỉ phải là "đáp tuyến tần số" của loa. Nhưng các nhà sx cũng rất khôn khi viết cái dòng 20-20kHz mà chẳng thêm 1 chữ nào nữa, chẳng khác gì ghi các loại khoáng với vitamin bổ dưỡng trong nước lọc ấy. Lọc không kỹ mà sót vài con vi khuẩn là có vitamin trong nước rồi, chỉ có điều là tỷ lệ rất ít thôi. Những nahf sx cẩn thận hơn họ in cả cái đồ thị của đáp tuyến tần số cái loa! Còn thực tế tai người chỉ nghe được tần số đến xung quanh 15kHz thôi, người tai nhậy nghe cao hơn 1 chút, còn người "điếc" tần sô cao nghe được thấp hơn 1 chút... Nhưng một số nhà sx bây giờ đưa thêm vào cái supertweeter (12kHz đến 20 hay 25kHz) với mục đích "tăng âm hình" với cái loại âm không nghe thấy được!

nqh18

Member

Đơn giản là phải đồng bộ

Bác mới là người "nguy hiểm" ;;)
Đáp tần 40khz đâu nhất thiết sẽ phát sóng tần số 40khz. Bác cứ suy diễn rồi ...
Thứ nữa nó chỉ là điều kiện cần. Ví như loa Soundmax 2.1 vẫn có thể đáp tần 30, 40hz. 8->

quanghaith2

Well-Known Member

Với mình thì thế này: (lưu ý công thức dưới chỉ đúng cho bộ dàn từ 50tr trở xuống, đối với dàn trên 50 củ mình chưa được trải nghiệm nhiều nên có thể công thức dưới là sai, mong được các bác bổ sung thêm cho đủ)
Loa: 43%
amp: 30%
Nguồn (DAC hoặc CDP): 20%
Dây dẫn (cả dây loa và dây tín hiệu, tầm tiền này chưa đầu tư dây nguồn rời): 7%
===========
Hiện tại thì bộ dàn của mình đang sắm theo tỷ lệ này và mình thấy ổn.

Chỉnh sửa lần cuối:

express_neon

Active Member

.... Đáp tần 40khz đâu nhất thiết sẽ phát sóng tần số 40khz. Bác cứ suy diễn rồi ...
Thứ nữa nó chỉ là điều kiện cần. Ví như loa Soundmax 2.1 vẫn có thể đáp tần 30, 40hz

- đáp tần 40khz mà ko nhất thiết phải phát tần số 40khz ? thế thằng JBL nó để cái thông số kỹ thuật đó cho vui hả bác :))

- haha. bác phán cho chuẩn nhé ! bác dẫn chứng cho em cái loa Soundmax 2.1 nào có thể đáp tần 40khz em xem ? nếu bác ko dẫn chứng được thì lời bác nói nó TỒ LÔ quá =)) phán bừa ko thôi :))

audio&video

Active Member

đến tầm hiend thì cái gì cũng quan trọng bác ah từ nguồn ,phụ kiện ,đến cd, am ply và loa

thanhyk

Well-Known Member

- đáp tần 40khz mà ko nhất thiết phải phát tần số 40khz ? thế thằng JBL nó để cái thông số kỹ thuật đó cho vui hả bác :))

- haha. bác phán cho chuẩn nhé ! bác dẫn chứng cho em cái loa Soundmax 2.1 nào có thể đáp tần 40khz em xem ? nếu bác ko dẫn chứng được thì lời bác nói nó TỒ LÔ quá =)) phán bừa ko thôi :))
...30, 40hz chứ hổng phải 40khz. Em nghĩ 2.1 nghĩa là có loa sub, với sub điện hình như đạt tần số thấp dễ hơn sub hơi thì phải, mặc dù em nghe nói sub hơi 'ngon' hơn sub điện...

Bên trên