Loa center có hiệu quả karaoke ?

thanhyk

Well-Known Member
Trước cũng có thớt đâu đó nói karaoke gắn loa center sẽ hay hơn, nhưng thuộc review quảng cáo nên mình lập thớt hỏi. Chẳng là em có dàn kok rời và loa center dư...

1. Các bác cho biết dàn karaoke tốt có cần thêm loa center. Nếu gắn loa center sẽ hay hơn không có, mình đấu nối vào pow công suất ntn (giả sử pow có công suất đủ gắn thêm loa center này).

2. Hai cặp loa cùng hãng nhưng khác công suất (vd bose 402 và bose 802, hoặc các dòng loa kok jbl cùng đời nhưng khác công suất 308/ 312 gì đó), gắn chung 1 pow công suất. Volume để mức trung bình thì âm lượng 2 cặp loa bằng nhau hay loa công suất nhỏ âm lượng nhỏ hơn loa công suất lớn, hay ngược lại (có người nói loa nhỏ kêu to hơn vì công suất ra loa lớn không đủ).

3. Nhà để chung dàn kok và xem phim 1 phòng, nếu tận dụng loa center dàn phim (gấu hơn loa center dư bên trên) cho dàn kok. Lúc này sẽ mở pow đa kênh (do pow kok ko đủ công suất gắn, hoặc ko muốn cắm rút qua pow đa kênh khi xem phim), mình chỉ cần kết nối ngõ mixer out ra pow đa kênh là đủ ?

4. Có lần nghe shop Nhật Tảo nói giờ set dàn kok giọng hát và nhạc nền rời ra (chắc muốn nói 2 pow) cho tiếng hát không bị chìm với nhạc nền. Bác nào hiểu giải thích là 2 pow hay 2 đường mixer ra nhạc nền và micro...

Các bác có kinh nghiệm khai sáng em chút.

Chỉnh sửa lần cuối:

dausapktv

Active Member
Trước cũng có thớt đâu đó nói karaoke gắn loa center sẽ hay hơn, nhưng thuộc review quảng cáo nên mình lập thớt hỏi. Chẳng là em có dàn kok rời và loa center dư...

1. Các bác cho biết dàn karaoke tốt có cần thêm loa center. Nếu gắn loa center sẽ hay hơn không có, mình đấu nối vào pow công suất ntn (giả sử pow có công suất đủ gắn thêm loa center này).

2. Hai cặp loa cùng hãng nhưng khác công suất (vd bose 402 và bose 802, hoặc các dòng loa kok jbl cùng đời nhưng khác công suất 308/ 312 gì đó), gắn chung 1 pow công suất. Volume để mức trung bình thì âm lượng 2 cặp loa bằng nhau hay loa công suất nhỏ âm lượng nhỏ hơn loa công suất lớn, hay ngược lại (có người nói loa nhỏ kêu to hơn vì công suất ra loa lớn không đủ).

3. Nhà để chung dàn kok và xem phim 1 phòng, nếu tận dụng loa center dàn phim (gấu hơn loa center dư bên trên) cho dàn kok. Lúc này sẽ mở pow đa kênh (do pow kok ko đủ công suất gắn, hoặc ko muốn cắm rút qua pow đa kênh khi xem phim), mình chỉ cần kết nối ngõ mixer out ra pow đa kênh là đủ ?

4. Có lần nghe shop Nhật Tảo nói giờ set dàn kok giọng hát và nhạc nền rời ra (chắc muốn nói 2 pow) cho tiếng hát không bị chìm với nhạc nền. Bác nào hiểu giải thích là 2 pow hay 2 đường mixer ra nhạc nền và micro...

Các bác có kinh nghiệm khai sáng em chút.

em xin phép được tư vấn giúp bác câu hỏi 1 và câu hỏi 2
1. trường hợp những bộ dàn karaoke tiếng nhạc át giọng hát ( tức là tiếng hát bị đuối ) khi đó mới cần bổ xung thêm loa center để hỗ trợ phần lời ca to lên . nếu bộ dàn nào trung hòa rồi thì cũng không cần phải lắp thêm tốn kinh phí . có những đôi loa karaoke lợi dải mid cao và trầm vì thế họ phối ghép 2 dòng loa này với nhau để đảm bảo dải tần được đầy đủ còn về phần âm bass đã có loa sub hỗ trợ .
về phần đấu nối power với loa center thì cũng còn tùy thuộc vào cấu hình hệ thống đang sử dụng như thế nào ( ví dụ : phòng hát dùng 4 đôi loa sử dụng amply jaguar 506n và 1 loa sub khi đó loa sub sẽ dùng đường rec out. muốn gán thêm loa center bác chỉ cần mua thêm 1 power công suất nữa tức là cục đẩy ,công suất vừa phải chánh thừa thãi cs lãng phí . cách đấu bác lấy đường line trên amply jaguar 506n đấu vào power từ power bác đấu ra các cọc tương ứng trên loa center . trường hợp bác dùng amply jaguar 203 và chơi 4 loa , sub + loa center khi đó bác chọn cục đẩy 3 kênh là hợp lý )

2. tiếng to hay nhỏ của loa phụ thuộc vào độ nhạy và trở kháng của loa khi để cùng 1 mức âm lượng. vì thế cùng một model các thông số kỹ thuật đều giống nhau chỉ khác độ nhạy và khác công suất thì đôi nào độ nhạy lớn hơn sẽ cho tiếng to hơn . trường hợp 2 đôi loa đều giống nhau về các thông số kỹ thuật chỉ khác công suất và loa bass to và bass bé thì đôi loa bass to cs lớn sẽ cho tiếng to và dầy hơn vì được lợi thế bass to , thùng to hơn lên cộng hưởng âm tốt hơn .

thanhyk

Well-Known Member
Thanks bác rất nhiều, đang buồn vì...hổng thấy ai cmt.
Vậy thì em hết lăn tăn gắn thêm loa center vì thêm pow và rách việc, tuy nhiên sẽ thử xem thế nào khi biết cách kết nối, ý là kết nối với pow xem phim (kết nối mixer/ hoặc pow kok ra pow xem phim, tắt các loa xem phim chỉ ON loa center).

Còn mục nghe bảo tách giọng hát khỏi nhạc nền hay hơn là sao nhờ các bác đi qua giải đáp.

Dàn kok của em rời, pow công suất 1.500w đang gánh chung 2 cặp loa 200w/ 8ohm/ kênh. (Pow bose B1500, loa EV zx1-100).

Bên trên