Loa Center nào hay đáng đầu tư hả các bác?

Ðề: Loa Center nào hay đáng đầu tư hả các bác?

THÔI lỡ rồi cho em hỏi luôn nhé, 684 đáp tần 72Hz, trong khi 685 là tới 52Hz, nếu theo lý thuyết thì ko lẽ 685 có tiếng bass sâu hơn cả 684 >< quá vô lý, sao mà như thế đc, xin bác cho ý kiến, cảm ơn bác.

justbenice

Moderator

THÔI lỡ rồi cho em hỏi luôn nhé, 684 đáp tần 72Hz, trong khi 685 là tới 52Hz, nếu theo lý thuyết thì ko lẽ 685 có tiếng bass sâu hơn cả 684 >< quá vô lý, sao mà như thế đc, xin bác cho ý kiến, cảm ơn bác.

Về mặt công nghệ 685 cao cấp hơn 684. Vì 685 đi với 683 cơ. Còn 684 là đi với 686. Cặp 685 không thôi nghe đã rất hay rồi.
Bác có phòng nhỏ thì mua 4 con 685 về nghe cũng rất ổn, không cần mua 684 hoặc thậm chí mua cặp 685 làm front và cặp 686 làm surround cũng đc nếu muốn tích kiệm chi phí.. Nhưng phải đầu tư sub tốt chút. Làm con SVS hoặc PSA ý.

Sub thì e thích SVS hơn vì 2 lý do: 1 là giá tương đối mềm mà lại có nhà phân phối ơở VN nên mua bán dễ, 2 là SVS trông nó lực lưỡng mà lại thiết kế đối xứng cân đối nhìn rất đã mắt, thông số cũng rất ngon. Nhưng khoan, gác lại chuyện một dàn home theater B&W, vì e chưa đủ sức thay máu toàn bộ.
Tạm thời bây giờ e muốn nghiêm cứ một amply 2 kênh để nghe nhạc với 685 cái đã, vì e thiên về nhạc nhiều hơn phim, kiểu tỉ lệ nhạc:phim là 8:2 hoặc thậm chí 9:1

Nếu bác có kinh nghiệmaâ nào về phôphối ghép 2 kênh cho cặp này thì chỉ e với. Em thì đã đọc khá nhiều về phối ghép cho B&W và rút ra đc 2 giai thoại sau:
1. Rotel là tốt nhất cho B&W
2. B&W hợp với amply châu hơn amply nhật
Xin bác cho thêm cao kiến.

justbenice

Moderator

Nếu bác có kinh nghiệmaâ nào về phôphối ghép 2 kênh cho cặp này thì chỉ e với. Em thì đã đọc khá nhiều về phối ghép cho B&W và rút ra đc 2 giai thoại sau:
1. Rotel là tốt nhất cho B&W
2. B&W hợp với amply châu hơn amply nhật
Xin bác cho thêm cao kiến.

Nếu chỉ để nghe nhạc. Bác làm ngay con âm ly đèn Việt Nam , của Thi Văn chẳng hạn, đố cái amply 2 kênh nào giá 20tr đổ lại đọ được.
Không thích đèn thì bác kiếm Rotel, Krell, Yamaha, Mcintosh, Onkyo mà đánh. Đừng mua amply đời mới. Tốn tiền sau này lỗ nặng lại khó đánh. Bác có loa rồi thì vác đi cắm test vài cái amply nghe thử là hay nhất. Chả ai khuyên ai được cái gì hợp cái gì nhất vì gu nghe nhạc và sở thích nhạc mỗi người mỗi khác , bác nên tự chọn.
Bác Vietfastfood đang bán con marantz 2 kênh giá ổn đó. Bác sang mượn về ghép thử xem sao. Mình chỉ nghe B&W + marantz được 1 lần cách đây vài năm, lúc đó cảm nhận về âm thanh khác bây giờ nên kô dám đánh giá nó ổn hay không, bác nên mượn thử về .

justbenice

Moderator

Sub thì mình nghe thử con sub SVS pb2000 thấy cực ổn với giá 700$ của trương lê. Ấm, có lực, bass xuống tốt. Giá hợp lý. Con SVS này thua con PSA ở tầm 700$ , nhưng PSA ship về VN quá tội. Mua SVS hay hơn. Sau này có điều kiện bác chơi 2 con sub thì lung linh lắm.

Em thấy bác khá chú trọng Sub sao không thử Wánh con Triax 3x18inch của PSA luôn cho nó đã bác.

Loa thì e cũng chưa mua nên sáng nay mới hỏi bác đó, e thì hay nghe nhạc Việt, nhạc Vàng, Hải Ngoại nên chắc chọn Marantz thôi ạ, chứ có m
mỗi cặp 685 bé hạt tiêu mà mua Rootel hay Mc Ístoch về wuýnh thì uổng quá
P/S nếu là đèn thì thivăn EL84 kéo nổi 685 ko hay phải D50 MKII bác nhỉ

justbenice

Moderator

Loa thì e cũng chưa mua nên sáng nay mới hỏi bác đó, e thì hay nghe nhạc Việt, nhạc Vàng, Hải Ngoại nên chắc chọn Marantz thôi ạ, chứ có m
mỗi cặp 685 bé hạt tiêu mà mua Rootel hay Mc Ístoch về wuýnh thì uổng quá
P/S nếu là đèn thì thivăn EL84 kéo nổi 685 ko hay phải D50 MKII bác nhỉ

EL84 đủ đánh nát bấy cặp 685. hehe. Đèn nó khác bán dẫn nhiều lắm bác.

rockloccoc

Well-Known Member

EL84 đủ đánh nát bấy cặp 685. hehe. Đèn nó khác bán dẫn nhiều lắm bác.

Em đã ghép EL84 của Thivan với em RX2 (độ nhạy 90) thì chỉ sau 2 ngày em đã bán bởi em EL84 đã bị ..nát bấy trước em RX2 :D
Nhưng nói chung cứ phải thử, biết đâu hợp tai với các bác.

justbenice

Moderator

Em đã ghép EL84 của Thivan với em RX2 (độ nhạy 90) thì chỉ sau 2 ngày em đã bán bởi em EL84 đã bị ..nát bấy trước em RX2 :D
Nhưng nói chung cứ phải thử, biết đâu hợp tai với các bác.

Thế nên mới phải thử. Đèn EL84 của thivan mình ghép với B&W 804S mà đánh còn nghe tĩ tã . Riêng mấy vấn đề này bác levietanh_cr càng nghe tư vấn nhiều càng loạn. Cứ phải đi nghe thử chán đã rồi tính bác ạ.

rockloccoc

Well-Known Member

Thế nên mới phải thử. Đèn EL84 của thivan mình ghép với B&W 804S mà đánh còn nghe tĩ tã . Riêng mấy vấn đề này bác levietanh_cr càng nghe tư vấn nhiều càng loạn. Cứ phải đi nghe thử chán đã rồi tính bác ạ.
THẾ Ạ!??!??!?!!?!?!

Cũng hơi loạn thiệt, nhưng EL84 mà kéo 804S thì....????? nghe hơi bị sốc đấy ạ

justbenice

Moderator

Bình thường thôi bác. Amp Thivan EL84 công suất 10W/1 kênh là cao rồi. Sau khi kéo bằng EL84 mình còn vác 300B về kéo, có 8W/1 kênh thôi mà cũng ngọt như mía lùi ý chứ.
Sau đó mình dùng con Mcintosh 7270 270W/1kênh kéo thì mới biết tại sao. Con Mcintosh khi mình mở volume khúc 10H nghe rầm rĩ rồi mà đồng hồ đo Wat của nó lên có 5-7W . Công suất âm thanh thực tế nếu lên tới 10W là bác nghe NHẠC muốn điếc ráy rồi.

Cảm ơn bác vì một thông tin hữu ích ạ, nhưng nói như vậy thì công suất ghi trên amply bán dẫn là CS gì nhỉ?

justbenice

Moderator

Để tăng âm thanh lên 3db (dexiben) thì cần công suất gấp đôi. Cho nên xem film, nghe nhạc trẻ, sàn sẽ cần công suất rất rất cao. Ví dụ maximum 30w cho ra âm lượng 80db chẳng hạn thì muốn lên 83db nó phải cần 60w và lên 86db phải cần 120w, 89db cần 240w. Nên nghe nhạc thì âm ly đèn là ok rồi.

Chỉnh sửa lần cuối:

Vietfastfood

Active Member
Em đang ship tannoy system 8 về làm center thử. Hy vọng đồng trục 20 lực hơn con center tí hon của e. Vậy là e có đồ chơi mới sớm hơn bác justbenice nha. Hehe

Ðề: Re: Loa Center nào hay đáng đầu tư hả các bác?

Em đang ship tannoy system 8 về làm center thử. Hy vọng đồng trục 20 lực hơn con center tí hon của e. Vậy là e có đồ chơi mới sớm hơn bác justbenice nha. Hehe

Ủa B&W CM Center 2 S2 thấy mấy shop đăng có hàng cũng cả gần tháng này sao bác justbennice vẫn chưa cưới e nó về ta? hay họ chỉ đăng để đó thôi?

Để tăng âm thanh lên 3db (dexiben) thì cần công suất gấp đôi. Cho nên xem film, nghe nhạc trẻ, sàn sẽ cần công suất rất rất cao. Ví dụ maximum 30w cho ra âm lượng 80db chẳng hạn thì muốn lên 83db nó phải cần 60w và lên 86db phải cần 120w, 89db cần 240w. Nên nghe nhạc thì âm ly đèn là ok rồi.
Em có anh bạn ở dưới vũng tàu cũng dùng EL84 của thivan a ấy cũng khen nức nở, thậm chí a ấy còn nói a ấy bán luôn cả Marantz PM7004 vì EL 84 quá hay :D :D :D với cái tình trạng này chắc cũng đi nghe thử rồi cưới 1 e về để bằng cô, bằng chú mất thôi ạ.

justbenice

Moderator
Ðề: Re: Loa Center nào hay đáng đầu tư hả các bác?

Ủa B&W CM Center 2 S2 thấy mấy shop đăng có hàng cũng cả gần tháng này sao bác justbennice vẫn chưa cưới e nó về ta? hay họ chỉ đăng để đó thôi?

Mình đặt mua con Paradigm CC-690 rùi. Hehe. Nhà rộng chơi center to tí cho nó vang :p

Bên trên