Loa Dy, thú chơi mới của em

ASAP

Well-Known Member
Ðề: Loa Dy, thú chơi mới của em

Hi,

Em thấy cross có dây dài quá, nên ngắn tối đa anh nhé. Và khi đã hát OK rồi thì anh nghiên cứu thay tụ tốt hơn cho cross (em nhìn hình không thấy rõ là tụ gì nhưng cảm giác là tụ chưa tốt thì phải)...

Hôm nào có dịp em mong đc ghé xem và nghe cặp loa...

Chúc anh thành công với đam mê tuyệt vời...

vanthuann

Member

Hi,

Em thấy cross có dây dài quá, nên ngắn tối đa anh nhé. Và khi đã hát OK rồi thì anh nghiên cứu thay tụ tốt hơn cho cross (em nhìn hình không thấy rõ là tụ gì nhưng cảm giác là tụ chưa tốt thì phải)...

Hôm nào có dịp em mong đc ghé xem và nghe cặp loa...

Chúc anh thành công với đam mê tuyệt vời...

Vâng cám ơn bạn đã góp ý. Bởi vậy mới cần ae nghe thử xem sao, mới chỉnh sửa cho nó tối ưu nhất.

paracels

Well-Known Member

Loa đẹp đấy, nhưng em hy vọng là B&W sẽ không kiện bác về quyền sở hữu thiết kế.

ngdhieu

Well-Known Member

Vâng cám ơn bác đã góp ý. Quả thật là đôi loa cũng hơi nặng lên mình cũng ngại chỉnh chọt vị trí, vì thấy âm Bass nó không bị rền. Phòng mình làm ốp tường là gỗ tiêu âm hết, chắc nó cũng không bị dội âm.
Còn Phòng khách nhà mình kết hợp giải trí lên phải chấp nhận cái được cái mất. Đã từng kê bộ sofa vào nhưng không hợp lên giải tán ngay, thay bộ gỗ vào. Chứ làm thêm quả ghế ngồi phụ như bác nói mỗi lần nghe nhạc kéo bàn ra cũng chết.

Nhà em xài cái ghế này (màu trắng) Bê ra bê vào rất dễ dàng (hình như nhẹ hơn 10kg). Không dùng 1 thời gian dài thì mất khoảng 30p để tháo ra bỏ vào hộp cất kho cũng được....

vanthuann

Member

Nhà em xài cái ghế này (màu trắng) Bê ra bê vào rất dễ dàng (hình như nhẹ hơn 10kg). Không dùng 1 thời gian dài thì mất khoảng 30p để tháo ra bỏ vào hộp cất kho cũng được....

Kéo cả cái bàn như nhà e rồi lại tiếp tục xếp ghế ra có cực hình khii nghe nhạc quá không :-S

langthangvn33

Uploader

Cám ơn bác đã động viên, mình cứ thấy hay với mình là OK rồi. Chứ hay với nhiều người ko dám so sánh.
Nếu bác có ghé qua Phan Văn Hớn thì Alo mình, bác vào thẩm âm cho mình học hỏi kinh nghiệm. Đt 0916789608

Phan Văn Hớn q12 HCM hả bác

nếu vậy cho em giao lưu với em ở Tham Lương ... hahahah ....

langthangvn33

Uploader

Mới đi vác con CD Sony X33ES về thay con denon, khi vừa nghe nó phát bản nhạc đến giây thứ 5 thì Ôi Thần Linh Ơi sao mà nó hay thế, Bass, mid, tép khác hẳn luôn so với denon dùng tạm. Chỉ cảm thấy Quá Hay với số tiền mình bỏ ra. Thật Tuyệt Vời8-}
Mời bác JBN và ae nào có kinh nghiệm qua nghe cho ý kiến để hoàn thiện hơn bộ loa của mình.
Và những ai đam mê âm thanh.

em ở gần bác lắm cho em giao lưu với ... Tân thới Nhất 17 ....hahahaha

em có 1 chút kinh nghiệm ... ko biết có dc giao lưu ko bác ...

vanthuann

Member

em ở gần bác lắm cho em giao lưu với ... Tân thới Nhất 17 ....hahahaha

em có 1 chút kinh nghiệm ... ko biết có dc giao lưu ko bác ...
nhà em hẻm 123 đối diện cây xăng phan văn hớn đó bác, từ tham lương chạy vào.

sáng chủ nhật bác JBN sẽ sang mình chơi giao lưu, còn bác muốn sớm hơn thì để số đt tối em về sớm em alo, còn ko mai em alo. bác có con cd nào ngon hơn con cd cùi của mình cứ mang sang thử xem sao nhé.

do_long_khach

Well-Known Member

Hình như bác justbenice có 803d. Bác chủ làm chuyến xe cho đôi 802 dyi này đến thi thử xem

vanthuann

Member

Hình như bác justbenice có 803d. Bác chủ làm chuyến xe cho đôi 802 dyi này đến thi thử xem

Hic, nặng lắm bác ơi, em ước tính cỡ 40kg 1 thùng loa. Mà đi đường chỉ dựng đứng chứ nằm trầy sơn mất. Hơn nữa em cũng ko có ý định thi đấu với 803d bác JBN^:)^. Còn hay dở trong tầm tiền em chơi để ae cảm nhận cho ý kiến, chứ e mà làm loa hay hơn hàng chính hãng thì có mà bị kiện chết :))

justbenice

Moderator

Hic, nặng lắm bác ơi, em ước tính cỡ 40kg 1 thùng loa. Mà đi đường chỉ dựng đứng chứ nằm trầy sơn mất. Hơn nữa em cũng ko có ý định thi đấu với 803d bác JBN^:)^. Còn hay dở trong tầm tiền em chơi để ae cảm nhận cho ý kiến, chứ e mà làm loa hay hơn hàng chính hãng thì có mà bị kiện chết :))

Để em sang em nghe là biết ngay mức độ loa bác thế nào. Em để ý thấy loa B&W từ 803 đổ lên là tạo sound stage rất tốt, ngồi nghe cảm giác ngập tràn trong âm nhạc. Điểm sướng nhất của em khi dùng B&W là thế.

dungsin_lqd

Well-Known Member

Để em sang em nghe là biết ngay mức độ loa bác thế nào. Em để ý thấy loa B&W từ 803 đổ lên là tạo sound stage rất tốt, ngồi nghe cảm giác ngập tràn trong âm nhạc. Điểm sướng nhất của em khi dùng B&W là thế.

-Có khi nào cặp 803d JBN không bằng cặp DIY bác chủ thì sao ta....???????

DanielTran

Well-Known Member

Chúng ta chưa nghe thì chưa biết là hay hay không. Tuy nhiên ít nhất cặp loa nhìn rất đẹp!

Ngoài ra có 1 cách này để dự đoán. Đó là so sánh giữa 803 với 802 thì dựa trên thiết kế của dòng loa, có thể đoán được 802 phải hay hơn.

Từ điểm này, nếu bác chủ giới thiệu cách bác nghiên cứu để tạo ra đôi loa này, ví dụ bác biết gỗ đóng cho 802 là từ loại gì, và bác đã dùng gỗ gì cho đôi loa của bác?

Hoặc bác biết cấu tạo bên trong thùng loa nguyên bản là gì, vật liệu tiêu âm là gì, và bác đã phỏng theo giống được đến bao nhiêu %, mọi người sẽ sơ bộ ước lượng được chất âm so với 802, và qua đó đánh giá nó với 803 nguyên bản.

Tất nhiên là bàn cho vui vậy thôi, chứ bác chủ cũng không có ý định thi đấu. mà chỉ đối chiếu để hiệu chỉnh đôi loa của bác thôi.

vanthuann

Member

Hihi vọng em Diamond Diy này cũng làm cho bác JBN hài lòng.

---------- Post added 08-04-2016 at 09:32 ----------

-Có khi nào cặp 803d JBN không bằng cặp DIY bác chủ thì sao ta....???????

Chắc không thể nào đâu bác.

vanthuann

Member

Chúng ta chưa nghe thì chưa biết là hay hay không. Tuy nhiên ít nhất cặp loa nhìn rất đẹp!

Ngoài ra có 1 cách này để dự đoán. Đó là so sánh giữa 803 với 802 thì dựa trên thiết kế của dòng loa, có thể đoán được 802 phải hay hơn.

Từ điểm này, nếu bác chủ giới thiệu cách bác nghiên cứu để tạo ra đôi loa này, ví dụ bác biết gỗ đóng cho 802 là từ loại gì, và bác đã dùng gỗ gì cho đôi loa của bác?

Hoặc bác biết cấu tạo bên trong thùng loa nguyên bản là gì, vật liệu tiêu âm là gì, và bác đã phỏng theo giống được đến bao nhiêu %, mọi người sẽ sơ bộ ước lượng được chất âm so với 802, và qua đó đánh giá nó với 803 nguyên bản.

Tất nhiên là bàn cho vui vậy thôi, chứ bác chủ cũng không có ý định thi đấu. mà chỉ đối chiếu để hiệu chỉnh đôi loa của bác thôi.

Cũng đơn giản chứ không khó lắm đâu bác.

justbenice

Moderator

Em nghĩ về mặt âm học của thùng 802 thì bác chủ đã làm gần như đạt rồi, nhưng kô phải gần như đạt là có thể có chất âm như B&W 802 được, vì cơ bản phần quan trọng nhất là củ loa và phân tần lại khác hoàn toàn. Điều này dẫn tới hệ quả là nghe có thể hay hơn hoặc chưa hay bằng loa 802D mặc dù hoàn toàn không thể có chất âm giống như 802D, nhưng nhìn sơ bộ thì em đánh giá nó dễ phối ghép hơn 802 rất nhiều.Và để nghe thấy được thì cũng đơn giản hơn 802. B&W 802 là cặp loa rất khó phối ghép cho nó hay.

vanthuann

Member

Em nghĩ về mặt âm học của thùng 802 thì bác chủ đã làm gần như đạt rồi, nhưng kô phải gần như đạt là có thể có chất âm như B&W 802 được, vì cơ bản phần quan trọng nhất là củ loa và phân tần lại khác hoàn toàn. Điều này dẫn tới hệ quả là nghe có thể hay hơn hoặc chưa hay bằng loa 802D mặc dù hoàn toàn không thể có chất âm giống như 802D, nhưng nhìn sơ bộ thì em đánh giá nó dễ phối ghép hơn 802 rất nhiều.Và để nghe thấy được thì cũng đơn giản hơn 802. B&W 802 là cặp loa rất khó phối ghép cho nó hay.

đúng rồi bác, riêng củ loa đã khác nhau, cho chất âm khác nhau. Chưa nói phần tần thiết kế cũng khác biệt, làm sao mà cho ra chất âm như B&W được. cặp của mình Diy theo B&W vì đơn giản thích kiểu dáng của B&W Diamond 802 này lên mới làm theo kiểu dáng đó, còn chât âm B&W thì khỏi nói rồi, sao chê được. có điều chưa có lúa mua thì cứ chơi kiểu Diy này cho đỡ ghiền, lại cũng có bộ loa mẫu mã hoành tráng đặt trong phòng khách. Chất âm cũng đạt được sự hoàn hảo với CÁ NHÂN, bản thân mình cũng có chạy qua nhiều shop nghe cũng nhiều phối ghép trong tầm tiền làm bộ Loa Diy của mình, nhưng về mặt công suốt, về hình thích và CHẤT ÂM cũng không để lại cảm giác THÍCH THÚ - ẤN TƯỢNG cho lắm, lên mới quay ra kiếm thú vui vụ Diy này.

justbenice

Moderator

đúng rồi bác, riêng củ loa đã khác nhau, cho chất âm khác nhau. Chưa nói phần tần thiết kế cũng khác biệt, làm sao mà cho ra chất âm như B&W được. cặp của mình Diy theo B&W vì đơn giản thích kiểu dáng của B&W Diamond 802 này lên mới làm theo kiểu dáng đó, còn chât âm B&W thì khỏi nói rồi, sao chê được. có điều chưa có lúa mua thì cứ chơi kiểu Diy này cho đỡ ghiền, lại cũng có bộ loa mẫu mã hoành tráng đặt trong phòng khách. Chất âm cũng đạt được sự hoàn hảo với CÁ NHÂN, bản thân mình cũng có chạy qua nhiều shop nghe cũng nhiều phối ghép trong tầm tiền làm bộ Loa Diy của mình, nhưng về mặt công suốt, về hình thích và CHẤT ÂM cũng không để lại cảm giác THÍCH THÚ - ẤN TƯỢNG cho lắm, lên mới quay ra kiếm thú vui vụ Diy này.

Vâng. Em hoàn toàn hiểu tâm trạng bác. Nếu là em thì em còn sướng âm ỉ cả một thời gian lâu. Bác làm cái thùng quá kì công và em cũng chưa từng thấy một ai kể cả trong lẫn ngoài nước làm được nó hoàn hảo như thế cả!

vanthuann

Member

Vâng. Em hoàn toàn hiểu tâm trạng bác. Nếu là em thì em còn sướng âm ỉ cả một thời gian lâu. Bác làm cái thùng quá kì công và em cũng chưa từng thấy một ai kể cae trong lẫn ngoài nước làm được nó hoàn hảo như thế cả!

cám ơn bác JBN động viên, hy vọng là em có lần sau làm lại cho nó đẹp hơn. lần đầu chưa kinh nghiệm lên chỉ đạt được đến đó là đẹp lắm rồi, nếu là Diy mẫu loa khác thì tiền vật liệu chắc cũng chỉ hơn 3 triệu thôi, công cán vào hơn chút nữa. nhưng quả thật khó cái là CONG cái LƯNG loa và quả BẦU lên giá thành lên nhiều là như vậy, đấy là em tự đi làm mới có giá đó, chứ giao cho mấy bác đóng loa chuyên nghiệp thì chắc chắn gấp đôi :((. Bởi vậy bác ko thấy ai diy em này là dễ hiểu
Kích thước của em nó chiều cao , chiều sâu, chiều rộng đều lấy theo mẫu chuẩn 802 Diamond.

Bên trên