Loa Dy, thú chơi mới của em

DanielTran

Well-Known Member
Ðề: Loa Dy, thú chơi mới của em

Sorry em post nhầm chỗ nên xóa!

Chỉnh sửa lần cuối:

justbenice

Moderator

PS bác JBN mình thay dây bạc vào thấy mid và tép có thay đổi, nhưng cảm nhân âm thanh sân khấu có vẻ giảm đi thì phải ( có lẽ tai trâu )
hôm qua thay con marantz 94 vào thì nghe bass nhẹ hơn, còn mấy thứ khác chưa thấy thay đổi nhiều lắm, có lẽ amply cổ quá. đang gom lúa đổi sang con marantz s15 thử coi sao, chắc phải từ từ vì Khô Máu quá rồi.

Mình nghe tổng thể thấy cặp loa của bác bị dính 3 giải nên mới đưa ra giải pháp đi dây bên trong loa bằng dây đồng mạ bạc để bóc tách âm thanh hơn. Sân khấu rộng là do tiếng mid mạnh quá và ồn nên nó tạo độ rộng.
Bác mượn trải nghiệm thử amply mới, cd mới nghe cho chuẩn. Vì loa của bác là loa lớn, công suất cao, amply kém quá, đầu phát kém quá sẽ dẫn tới bác kô thể cảm nhận được cặp loa cho tiếng chính xác như thế nào. Rồi cứ đi lối mòn mày mò trong cái loa mà kô trải nghiệm đc thực tế loa nó phát âm thanh ra thế nào với 1 cái amply công suất tốt và chuẩn.
Tốt nhất hiện tại bác dừng cặp loa lại, tập trung kiếm 1 cái âmply tốt để có cái tham chiếu với cặp loa. Lúc đó mới biết chính xác điểm mạnh điểm yếu của loa mình ở đâu.

dungsin_lqd

Well-Known Member

Amp Sunsui thường cho bass sâu gọn còn mid và trép thì tối thui bác gắn marant vào thì giải quyết được mid trép còn bass thì hụt bản chất của dòng marant là thế. Bác nghiên cứu chơi pre/pow xem có cải thiện chứ bác có đổi 20 amp thì lanh quanh vẫn vậy.
-Một hệ thống hay dở thường phụ thuộc vào soure nhạc và cặp loa là phần nhiều. Loa bác ẹh soure không chất lượng thì làm sao hay được.
-Ý kiến cá nhân.

lan806

Well-Known Member

Amp Sunsui thường cho bass sâu gọn còn mid và trép thì tối thui bác gắn marant vào thì giải quyết được mid trép còn bass thì hụt bản chất của dòng marant là thế. Bác nghiên cứu chơi pre/pow xem có cải thiện chứ bác có đổi 20 amp thì lanh quanh vẫn vậy.
-Một hệ thống hay dở thường phụ thuộc vào soure nhạc và cặp loa là phần nhiều. Loa bác ẹh soure không chất lượng thì làm sao hay được.
-Ý kiến cá nhân.

Em thấy ampli cũng quan trọng đấy chứ, hôm rồi em lấy cặp ốc tiêu b&w 686 ra cho accphace e406 đánh, đúng là như nghe từ 1 cặp loa khác.

RF7II

Member

Em thấy ampli cũng quan trọng đấy chứ, hôm rồi em lấy cặp ốc tiêu b&w 686 ra cho accphace e406 đánh, đúng là như nghe từ 1 cặp loa khác.

ampli trong trường hợp đang cân chỉnh cho loa là cực kỳ quan trọng. Các bác đều thấy là bên vnav khi thi Sumo đều phải có 1 bộ tham chiếu của hãng để căn cứ vào đó cho điểm các đồ DIY.

bác chủ nên cho đôi loa đi "du lịch" một số phòng nghe của các bác chơi hàng khủng khủng tý rồi so sánh và căn chỉnh.

Bác so sánh với hàng thật qua clip này xem sao:
https://www.youtube.com/watch?v=DHpSAD9hpPI

Chỉnh sửa lần cuối:

vanthuann

Member

hi chào các bác, thú thực là chủ nhật vừa rồi bác JBN có đến nhà em nghe thử và đánh giá 1 vài điểm góp ý, với em các lời góp ý đều là quý báu rất rất quý. sau 01 tuần nghe, thay đổi dây dợ như audiquet, kinh... và jamo, amply marantz ( em quen tiệm dây lên đổi và mượn được >:) ), em thấy chất âm có cải thiện cũng rõ rệt. nhưng nghe rồi vẫn suy nghĩ đi nghĩ lại 1 vấn đề: ĐÓ LÀ EM NGHE CHO EM HAY NGHE CHO NGƯỜI KHÁC.
Bởi vì thú thực với các bác là em thấy trình nghe của 1 số bác đã đạt đến mức rất Chuyên Nghiệp rồi, nhưng mình lại không cảm thấy được những điều đó, nghĩ đi nghĩ lại trả nhẽ mình lại chạy theo vòng luẩn quẩn đổi chác amply, mà trong khi khả năng cảm nhận của mình chưa cao, vậy mình nghe về góp ý để đạt được chất âm như người ta muốn hay sự hài lòng của mình. Quay về hiện thực là với cá nhân mình như vậy là chấp nhận được là ok rồi, còn để cảm nhận sâu hơn nữa có lẽ phải có thời gian để học hỏi và cảm nhận tốt hơn. chứ cứ đổi đổi thay thay đồ mà trong khi cảm nhận của Cá Nhân đã là cảm thấy hay rồi, vậy mình đi tìm cái gì để mình còn ko biết nó như thế nào. Cứ hài lòng với mình đã.
Em nói như vậy không phải là phủ nhận ý kiến đóng góp của ae, tất cả ý kiến của ae đều rất quý báu, nhưng hiện tại em giống như cậu học sinh cấp 1 không thể giải bài toán cấp 2. Vì vậy em nghĩ có lẽ sự thay đổi hữu hiện nhất có lẽ là có thời gian cảm nhận, khi đạt đến 1 trình độ nào đó bản thân em có lẽ sẽ tự thay đổi để khắc phục những gì em cảm thấy nó không phù hợp với em nữa. ( em nhớ bác Lan806 đã nói 01 câu là MÌNH CHƠI ÂM THANH CHỨ KHÔNG PHẢI NÔ LỆ CỦA ÂM THANH, nếu em nhớ nhầm hay không chính xác bác Lan806 chỉnh sửa cho em nhé, đang Phê Quá ) mục đích em Diy vì em thích thôi, chứ em không có ý nghĩ là so sánh với bất kỳ bộ loa nào cả, lên em cảm thấy tạm hài lòng là ok, còn ae có yêu thích bộ loa của em có rảnh cafe giao lưu với em, để em được nghe ý kiến của các bác, em sẽ ghi nhớ để lúc nào đó khi em cảm thấy phải thay đổi để phù hợp với sở thích của em, thì em sẽ làm lại lịch sử cá nhân. Rất mong nhận được sự đóng góp của các bác
PS bác JBN em đang khắc phục phần rền bass đã, mọi cái từ từ bác à >:)

justbenice

Moderator

Hi bác vanthuann,
Đúng là bác nói rất chính xác, đó là cái gì cũng phải từ từ, hiện tại bác mới bắt đầu chơi âm thanh, mình nghĩ bác đã đạt được tới 1 điểm mà chính mình cách đây tầm 11 năm khi mới bắt đầu chơi chưa thể cảm nhận được. Lúc đó mình chỉ chơi cái dàn linh tinh loa cột to đùng của Sony thôi. Sau dàn Sony ấy mình mua cặp B&W 683 và Receiver Denon 3808, nghe 1 thời gian xong khi quay lại nghe dàn Sony mình kô thể tưởng tượng đc tại sao hồi đó mình thấy ok với dàn đấy, kết quả mình còn kô đủ can đảm để bán cái dàn Sony đó mà đành đem cho.

Cho nên khi nghe dàn nhà bác mình hoàn toàn kô dám góp ý gì nhiều liên quan tới chi tiêu của bác, chỉ góp ý những điều nhỏ nhặt nhất với chi phí thấp nhất như vài sợi dây đi bên trong thùng loa, hoặc bỏ bớt 1 sợi dây loa đi chẳng hạn. Vì mình nghĩ phần còn lại để bác tự trải nghiệm và tự tìm hiểu thì bác mới có cái thú vui của người chơi Audio. Còn về cái amply thì bác nói định đổi cái marantz s15 thì em nghĩ em ủng hộ, vì theo em biết thì con marantz s15 đó cho âm thanh chính xác hơn kha khá so với con Sansui của bác đang dùng.

Ngay bản thân em hiện tại chơi âm thanh theo 1 kiểu mình em, và cũng nhận được nhiều sự chê của nhiều bác cao thủ, tuy nhiên em cũng nghĩ như bác, đó là em hài lòng với những gì mình có được. Đối với em thế là đủ.

Chúc bác mỗi ngày sẽ có thêm 1 khám phá nho nhỏ ở bộ dàn của bác và ngày càng hoàn thiện cặp loa tâm huyết của bác.

PS : Tiện đây màn đàm về cái gọi là "thưởng thức âm thanh"

Cách đây 1-2 năm em có quen 1 bác đại gia, bác này cũng là cao thủ trong việc thưởng thức âm thanh, lúc đó em vừa mua được cặp B&W 804S, bác ấy bảo "úi trời ơi, em đừng nghe B&W, hồi đó anh cũng từng chơi tới 802D rồi , nghe chán lắm em ơi, giờ muốn nghe là phải tannoy" , thế là bác ấy show em dàn tannoy nhà bác ấy rất khủng, với pow châu âu gì ấy em quên rồi. Và có vẻ bác ấy rất rất tâm huyết với dàn tannoy đó. Em cũng nghe và để đấy, bẵng đi 1 thời gian tầm 6 tháng, bác ấy...bán sạch tannoy và chuyển sang 1 dòng loa mới khác nữa. :) .

Sau vụ này em đã quyết tâm theo tới cùng sở thích của mình chứ ít nghe ai "tư vấn" nữa .hihi.

Vdzung

Active Member

Nếu tiện tay hoặc ko có gì tế nhị, bác chủ cho em ngó qua hình mấy driver của bác và cái bộ phân tần với. Em xem cho thoả cái tò mò của em bác ạ. Em phục bác sát đất luôn, bác đang tạo ra 1 siêu phẩm chứ ít gì .

vanthuann

Member

Nếu tiện tay hoặc ko có gì tế nhị, bác chủ cho em ngó qua hình mấy driver của bác và cái bộ phân tần với. Em xem cho thoả cái tò mò của em bác ạ. Em phục bác sát đất luôn, bác đang tạo ra 1 siêu phẩm chứ ít gì .

cám ơn bác quá khen, phân tần em cũng bình thường thôi, có ở trang chủ đó, mới thay con tụ cải thiện âm bass. lực hẳn luôn.

My FB

Member

cám ơn bác quá khen, phân tần em cũng bình thường thôi, có ở trang chủ đó, mới thay con tụ cải thiện âm bass. lực hẳn luôn.

Muốn bass lực và xuống sâu hơn thì các hãng hay làm trong trường hợp chơi double driver của bác như ví dụ sau:
- LF cắt ở 450Hz nhưng thực tế họ cắt 1 driver từ 450Hz trở xuống,
- Driver còn lại họ cắt từ 60Hz trở xuống
- Như vậy thực tế crossover họ cắt tần 4 đường tiếng nhưng họ dấu điều này và không ghi ra trong spec
Với trường hợp thực tế của bác thì không hiểu spec của loa bass xuống được thấp nhất bao nhiêu Hz. Bác cần show spec và đặc tuyến các driver bác đang dùng để anh em tiện tư vấn
Vài gợi ý bác tham khảo

langthangvn33

Uploader

Thuân ơi nguồn nhạc của em không tốt lắm ,sang anh lấy nguồn nhạc hay về nhé ...

Cd 185 Langthangvn33 Collection Vol 46 - Autumn Leaves [WAV]
http://www.hdvietnam.com/diendan/184-nhac-quoc-te/1185317-langthangvn33-collection-vol-46-autumn-leaves.html

box nhac của anh

Tổng Hợp CD đã post Của Langthangvn33

http://www.hdvietnam.com/diendan/26-lossless-albums/342297-tong-hop-lossless-cua-langthangvn33.html

vanthuann

Member

vâng thanks anh, hôm vừa rồi đã thay tụ phân tần, âm bass đã tốt hơn rất nhiều anh.

vanthuann

Member

hiện tại mình đang cài itunestrên pc chạy win7 để lấy nhạc nghe trên ipad, không hiểu sao không thể cài được itunes, bác nào biết giúp với.
có thể cài dùm mình qua teamview với. thanks

justbenice

Moderator

Bác Thuận nên hỏi anh MyFB, anh ý có cặp loa DIY với chi phí rất ổn mà nghe thì tuyệt tác!

Bên trên