Loa Dy, thú chơi mới của em

vanthuann

Member
Ðề: Loa Dy, thú chơi mới của em

mấy hôm nay cài mãi mới được cái itunes bị lỗi, giờ nghe bằng file waw mới thấy là nguồn đĩa của mình mua đĩa chép không được tốt, nghe file nhạc bác Khôi trên diễn đàn = ipad mà hay hơn cd, mới thấy cái nguồn nhạc quan trọng. giờ chuyển qua nghe = ipad đã :D. chưa hồi máu chơi cd gốc được, thanks bác Khôi nhiều.

truongbathoi

Well-Known Member
Re: Ðề: Loa Dy, thú chơi mới của em

mấy hôm nay cài mãi mới được cái itunes bị lỗi, giờ nghe bằng file waw mới thấy là nguồn đĩa của mình mua đĩa chép không được tốt, nghe file nhạc bác Khôi trên diễn đàn = ipad mà hay hơn cd, mới thấy cái nguồn nhạc quan trọng. giờ chuyển qua nghe = ipad đã :D. chưa hồi máu chơi cd gốc được, thanks bác Khôi nhiều.
Nguồn nhạc wav tốt tốt (của bác Langthangvn chẳng hạn), bác ghi ra đĩa CD và kiếm cái đầu CD gấu gấu một chút sẽ thấy sự khác biệt đáng kể đó bác. Cái CDP Sony X33ES của bác em sợ nó không đủ sức khai thác hết công lực của amply và cặp loa đâu :).

vanthuann

Member

Các bác cho hỏi lên dùng máy tính cá nhân nhà mình ghi chép nhạc ra đĩa cd có lên ko. Và dùng phần mềm nào để ghi.
Con pc mình dùng đang là icore 5.

trung224

Well-Known Member

Các bác cho hỏi lên dùng máy tính cá nhân nhà mình ghi chép nhạc ra đĩa cd có lên ko. Và dùng phần mềm nào để ghi.

Được bác ạ, dù nếu bác dùng laptop để ghi thì không nên cho lắm vì ổ đĩa của laptop thường rất cùi, lại nhanh hỏng nữa (trước đây em hay dùng ổ đĩa laptop để chép đĩa nhưng chỉ đươc tầm vài chục lần là nó lăn ra hỏng). Phần mềm ghi đĩa em thấy nên dùng EAC (exact audio copy). Hướng dẫn để làm trên mạng có rất nhiều. Em chỉ lưu ý bác để tốc độ ghi càng thấp càng tốt

dungsin_lqd

Well-Known Member

em không hiểu chỗ bôi đậm! Dùng nero chép cho dễ...

truongbathoi

Well-Known Member
Re: Ðề: Loa Dy, thú chơi mới của em

Mình thường dùng Nero để ghi đĩa. Nếu bác có nguồn nhạc là file nrg hoặc wav thì ghi ngay được. Còn file flac và ape thì bác search trên diễn đàn sẽ có hướng dẫn cài thêm một vài thứ thì ghi vô tư. Ổ ghi của laptop không được đánh giá cao đâu bác. Nếu có điều kiện bác sắm thêm ổ ghi tốt một chút, ghi được tốc độ từ 4x trở xuống, phôi tốt nữa là ngon lành.

vanthuann

Member

em không hiểu chỗ bôi đậm! Dùng nero chép cho dễ...

ý em là dùng máy tính ở nhà ghi ra đĩa có tốt ko, chất âm tốt ko. Vì bản thân em mua đĩa chép ở conmatviet cũng ko hay lắm, đó là họ chuyên, còn mình ko chuyên liệu có hay ko.

vanthuann

Member

VẬY EM DÙNG CÁI MÁY TÍNH LÀM VIỆC CỦA EM CẤU HÌNH NHƯ NÀY CHÉP CÓ OK KO CÁC BÁC.

justbenice

Moderator

vậy bác biết phần mềm nào ghi nhạc ngon giới thiệu em với.
ae nào có phần mềm thì cho mình xin với, bản nào cảm thấy ngon nhất ý =))

Vì nhạc ghi bác chọn là lossless, ghi vào đĩa sẽ như máy tính ghi 1 tập tin vào ổ cứng thôi, nên sẽ KHÔNG mất 1 byte dữ liệu nào. Nên bác dùng phần mềm nào cũng rứa, nghe kô khác biệt.
Có khác hay không thì do cái phôi đĩa, phôi đĩa tốt, đều, cân bằng thì đầu CD đọc tốt hơn, ít rung hơn, dẫn đến âm thanh tốt hơn tí chút, tuy nhiên để cảm nhận được điều này thì cái đầu CD cũng phải cỡ 5000USD đổ lên, và còn các thiết bị khác cũng phải tầm 10,000USD nữa :) Nên bác cứ ghi bét nhè đi.

lan806

Well-Known Member

Em bắt đầu vào giai đoạn "tiền mãn ... nhạc"
Thấy các bác bác vẫn rực lửa là vui rồi.

justbenice

Moderator

Em bắt đầu vào giai đoạn "tiền mãn ... nhạc"
Thấy các bác bác vẫn rực lửa là vui rồi.

Cái sự mê âm thanh nó như biểu đồ hình sin vậy bác ạ. Lúc thì chán bỏ bê vài tháng nửa năm 1 năm, sau đó lại hừng hực máu lửa 1 thời gian, rồi lại chán bỏ bê. :D . Em chưa từng thấy ai cỡ tuổi bác tuổi em mà bỏ hẳn được cái sự cám dỗ này :!

vanthuann

Member

Vì nhạc ghi bác chọn là lossless, ghi vào đĩa sẽ như máy tính ghi 1 tập tin vào ổ cứng thôi, nên sẽ KHÔNG mất 1 byte dữ liệu nào. Nên bác dùng phần mềm nào cũng rứa, nghe kô khác biệt.
Có khác hay không thì do cái phôi đĩa, phôi đĩa tốt, đều, cân bằng thì đầu CD đọc tốt hơn, ít rung hơn, dẫn đến âm thanh tốt hơn tí chút, tuy nhiên để cảm nhận được điều này thì cái đầu CD cũng phải cỡ 5000USD đổ lên, và còn các thiết bị khác cũng phải tầm 10,000USD nữa :) Nên bác cứ ghi bét nhè đi.
1 đĩa chép e mua 40k còn ko chuẩn. Ko biết tự ghi có ra thể gì ko :-"

ASAP

Well-Known Member

1 đĩa chép e mua 40k còn ko chuẩn. Ko biết tự ghi có ra thể gì ko :-"

Hi,

CD mua 40k cũng không chuẩn có thể là do mua "chưa đúng chỗ", anh chạy ra 97 Trương Định - Quận 3 để mua nhé (35k/cd)...anh mua vài "cô léc sần" về tha hồ test...

vanthuann

Member

Hi,

CD mua 40k cũng không chuẩn có thể là do mua "chưa đúng chỗ", anh chạy ra 97 Trương Định - Quận 3 để mua nhé (35k/cd)...anh mua vài "cô léc sần" về tha hồ test...
Có website ko bạn, cho vào chọn nhạc cho dễ mua.

justbenice

Moderator

Hi,

40k kô chuẩn do nguồn nhạc linh tinh đã bị rip rồi thôi. Chứ giờ bác kiếm 1 cái phôi đĩa loại xịn của Nhật hay Mỹ gì đó, rồi copy 1-1 từ 1 cái đĩa gốc ra mà bác nghe thấy khác nhau tui mất bác thùng bia :))

vanthuann

Member

40k kô chuẩn do nguồn nhạc linh tinh đã bị rip rồi thôi. Chứ giờ bác kiếm 1 cái phôi đĩa loại xịn của Nhật hay Mỹ gì đó, rồi copy 1-1 từ 1 cái đĩa gốc ra mà bác nghe thấy khác nhau tui mất bác thùng bia :))

Haha Bia e sẵn sàng vác lên bác 2 thùng để nghe nhạc với bác, tiện thể học cách chép CD luôn :-c

ASAP

Well-Known Member

Haha Bia e sẵn sàng vác lên bác 2 thùng để nghe nhạc với bác, tiện thể học cách chép CD luôn :-c

Hi,

Bia chơi với karaoke thì đc, còn nghe nhạc với bia thì không ổn tí nào, làm mấy chai "sần sần" còn nghe ngóng gì nữa đâu...

Bên trên