Loa ProAc

tuanaiai

Active Member
Mình biết các bác HDVN cũng có nhiều người sử dụng dòng loa thương hiệu ProAc này. Xin mời các bác vào đàm đạo việc phối ghép loa với những Ampli nào cho chất âm hay. Mục đích xây dựng một chủ đề loa ProAc tại HDVN và các bác sau vào có được thông tin quí giá nhất. Các bác có thể chia sẽ cấu hình chi tiết và Clip nhạc thì hay biết mấy.

Xin cám ơn.

Chỉnh sửa lần cuối:

tuanaiai

Active Member
Em mở hàng bằng cặp loa Anniversary, đôi loa tuy rất nhỏ, bé hạt tiêu và có vài điểm sau:
1. Thiết kế xấu hơn những dòng loa Ý và nhiều loa thương hiệu khác.
2. Driver thiết kế cũng đơn giản không có nồi đồng cối đá như driver loa Vintage JBL,Klipsch, Antec lansing...
3. Loa không dùng kèn, cũng chỉ 2 way, 1 way treble, 1 way điểm nhiệm mid/bass bình thường.
4. Màng bass chắc to bằng cái chén ăn cơm.

Thế mà khi nghe âm thanh nhiều người phải bất ngờ. 3 dãi rất cân bằng, dãi treble lên rất cao mà không trói, mid lồng lộng rất ngọt, bass rất khỏe, căng, tròn tiếng, dòn dã, dứt khoác, tạo lên âm trầm ngập phòng 16m2. Điểm đáng chú ý nhất là âm hình, âm trường rất tốt, sân khấu lùi tạo nên một sân khấu vô hình. Lúc này đôi loa tan biến, cảm giác sự hiện diện của loa không còn.

Loa ProAc cũng rất dễ phối ghép.

Vài dòng chia sẽ.

Ðề: Loa ProAc

Có lúc e cũng định tăm tia đôi này, nhưng bé quá để ko đẹp lắm !

fostina

Well-Known Member

Bác Tuanaiai mô tả hay quá bác cho em vài tấm hình để mọi người chiêm ngữơng luôn, tks bác

khanh_zui

Member

EM cũng thích đôi loa nhỏ nhỏ thế này bầy phòng ngủ tích hợp nhỏ nhỏ của em. Nhưng chắc lâu lâu nữa mới phấn đấu được. Nghe hay loa đẹp nhưng hơi quá đắt ( so với em ) ở Techland HaNoi có bầy vài đôi các bác ra đó nghe thử thoải mái :)

minhlhks

Member
Ðề: Re: Loa ProAc

Em mở hàng bằng cặp loa Anniversary, đôi loa tuy rất nhỏ, bé hạt tiêu và có vài điểm sau:
1. Thiết kế xấu hơn những dòng loa Ý và nhiều loa thương hiệu khác.
2. Driver thiết kế cũng đơn giản không có nồi đồng cối đá như driver loa Vintage JBL,Klipsch, Antec lansing...
3. Loa không dùng kèn, cũng chỉ 2 way, 1 way treble, 1 way điểm nhiệm mid/bass bình thường.
4. Màng bass chắc to bằng cái chén ăn cơm.

Thế mà khi nghe âm thanh nhiều người phải bất ngờ. 3 dãi rất cân bằng, dãi treble lên rất cao mà không trói, mid lồng lộng rất ngọt, bass rất khỏe, căng, tròn tiếng, dòn dã, dứt khoác, tạo lên âm trầm ngập phòng 16m2. Điểm đáng chú ý nhất là âm hình, âm trường rất tốt, sân khấu lùi tạo nên một sân khấu vô hình. Lúc này đôi loa tan biến, cảm giác sự hiện diện của loa không còn.

Loa ProAc cũng rất dễ phối ghép.

Vài dòng chia sẽ.

Bác tư vấn nghe hay đấy, nhưng để thuyết phục hơn bác cho tấm hình và bác nói rõ dung amp gì, nguồn gì, dây gì, và cảm nhận của bác ở thể loại nhạc nào.

Thanks,

HD_HUNGYEN

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Loa ProAc

.......................................................]

Chỉnh sửa lần cuối:

Nhỏ cũng có nhiều loại như Kef LS 50 chẳng hạn, nhìn rất thích !

Nhưng với e này thì trông ko sang.

tuanaiai

Active Member
Chào các bác,

Topic này em không dám dùng từ tư vấn ai hết, nhưng sau đây là những trãi nghiệm riêng của em như sau:
Hệ thống:
Loa: ProAc Anniversary
Ampli: Pionner A-2050 chỉ có 35W Ohm, đời cổ, giá rất hạt dẻ (trong thời gian tìm Ampli mới)
CDP: Marantz SA-15S1
Dây loa: Nordost Red dawn
Dây RCA: Nordost Hiemdall
Dây nguồn CDP: Pangea AC 14SE
Dây nguồn Ampli: dây cùi mía theo máy.

Cảm nhận riêng của em rằng loa ProAc hình như họ đã chạy rà rất kỉ trước khi xuất xưởng, nên em mua về bập vào là ăn ngay, phê ngay. Còn con Ampli kia tuy giá hạt dẻ nhưng rất hợp với loa. Âm thanh như được bơm Vitamin vào, ngoài ra em đã thử Ampli Luxman L550 50w 8Ohm Class A lại không hợp, âm thanh bí, chất tiếng chán, nhạt nhẻo.

Hôm bữa em ngồi test đĩa đủ thể loại, em thấy loa này nó chơi được đa thể loại quá, đặc biệt trung âm nghe rất là nồng nàn, ngọt, mượt như đèn. Em nghe Album Trường Vũ Nó và Tôi là quên sầu luôn, nhưng em thấy loa này đặc sắc nhất khi play các album được thu âm chuẩn cao, 1 sân khấu vô hình, bay nhảy, âm thanh nó cứ vo ve lòng lớp lang rất đã.

Loa này còn phát huy hay hơn nữa nếu Ampli và CDP dây nhợ dòng cao hơn, tương phùng. Em đảm bảo rất khó dứt, chắc chỉ muốn lên đời và lên đời nữa.

Các bác xem hình do webcam chụp tạm

Thân

tuanaiai

Active Member
Có lúc e cũng định tăm tia đôi này, nhưng bé quá để ko đẹp lắm !
Những ngày đầu em chơi Audio, em cũng thích làm sao trưng bày cho nó đẹp, nào ngờ em phải đổi trác bộ dàn hoài đấy bác.
Bác Tuanaiai mô tả hay quá bác cho em vài tấm hình để mọi người chiêm ngữơng luôn, tks bác
Đã có hình cho bác.
EM cũng thích đôi loa nhỏ nhỏ thế này bầy phòng ngủ tích hợp nhỏ nhỏ của em. Nhưng chắc lâu lâu nữa mới phấn đấu được. Nghe hay loa đẹp nhưng hơi quá đắt ( so với em ) ở Techland HaNoi có bầy vài đôi các bác ra đó nghe thử thoải mái :)
Các bác ra đó nghe ProAc phối ghép Naim em sợ nghiện, phải móc hầu bao ra. Kaka.
Bác tư vấn nghe hay đấy, nhưng để thuyết phục hơn bác cho tấm hình và bác nói rõ dung amp gì, nguồn gì, dây gì, và cảm nhận của bác ở thể loại nhạc nào.
Thanks,
Đã có thông tin bên dưới. Bác tham khảo.
Nhỏ cũng có nhiều loại như Kef LS 50 chẳng hạn, nhìn rất thích !
Nhưng với e này thì trông ko sang.
Như em đã nói, thiết kế loa nhìn rất chán, nhưng nếu bác có cơ hội hãy nghe thử 1 lần đi. Sẽ bất ngờ hơn đôi Kef LS 50.Hehe.

dante04

Well-Known Member

amp có 35w mà đánh dc e nó nhỉ :D. e có đôi loa chỉ 1k thôi nhưng cũng có cái cảm giác này
1 sân khấu vô hình, bay nhảy, âm thanh nó cứ vo ve lòng lớp lang rất đã
nghe cứ như kiểu tiếng piano, tiếng hát nó chui vào đầu ấy :D, dĩ nhiên là với các album thu âm tốt thôi, có điều giải dưới e nó hơi bị kém
// chúc mừng bác có đôi loa hay, bác đánh giá thế nào khi so với klips conwall cũ của bác

Chúc mừng bác tìm được loa ưng ý :)

Khi nào bác thay ampli thì phải hay lên mấy lần :))

DAIYOU

Active Member

Hôm nấy lại đổi ProAc rồi à bác Tuấn!

Chán Klipsch rồi sao hay muốn đổi chất âm.

Chúc mừng hàng mới nha!

tuanaiai

Active Member
Re: Ðề: Loa ProAc

amp có 35w mà đánh dc e nó nhỉ :D. e có đôi loa chỉ 1k thôi nhưng cũng có cái cảm giác này

nghe cứ như kiểu tiếng piano, tiếng hát nó chui vào đầu ấy :D, dĩ nhiên là với các album thu âm tốt thôi, có điều giải dưới e nó hơi bị kém
// chúc mừng bác có đôi loa hay, bác đánh giá thế nào khi so với klips conwall cũ của bác

Loa klipsch cornwall nó có chất âm đặc trưng của dòng loa vintage, họng kèn. Cái khó với loa này là chỉ nghe vocal, hoà tấu nhẹ nhàng rất hay. Nhạc trình diễn sóng động nghe âm thanh chậm, thiếu vitamin khi dùng ampli đèn. Còn dùng bán dẫn thì tiếng khô, nghe bass tức, dội và thiếu tốc độ.

Còn loa proac, phải nói là dòng hiện đại, chất âm cũng thiên màu sắc, chơi được nhiều thể loại như mình đã đề cập phần trên. Bass chơi rất tốc độ, mid bass driver rất nhỏ, nhưng âm thanh phát ra gây bất ngờ. Đa số dòng loa vintage bass nghe nó dội từ cái thùng đi ra, trong khi đó dòng loa mới bass ra trãi ngập phòng, không nghe được tiếng dội thùng.

Với loa cw mình để tay lên thùng, mình cảm nhận cái thùng nó rung, bưng bưng. Trong khi đó loa proac thì không rung, thùng loa vững vàng. Đó là những phân tích cá nhân của mình. Loa nào cũng có cái hay riêng hết, nhưng riêng proac mình đã nghe trên hệ thống naim. Phải dùng chữ rất tê phê.

Thân.

tuanaiai

Active Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Loa ProAc

Đang review tablette mà bác dẫn Link K6 giá mấy trăm triệu chả ăn nhập gì cả.
Chưa sở hữu proAc nhưng đã nghe ghép thử ở Sơn Hà, Naim + Studio 110, cũng ko ấn tượng cho lắm.

Loa studio là loa dành cho hệ thống xem phim lấy gì nghe nhạc phê bác. Ít ra phải anni, res, k, carbon. Kaka.

Em cũng đang nhắm dòng loa này thấy review nhiều mà chưa nghe thực tế,thấy bác chủ dùng Pioneer 2050 mà cảm nhận tốt quá không biết bác chủ ở đâu có thể cho em trải nghiệm ké với được không ạ :D

tuanaiai

Active Member
Em ở biên hoà, bác rảnh ghé qua em nghe bác hết hồn liền. Loa hai en và ampli hai chai.

welldone

Well-Known Member

Chúc mừng bác aiai với cặp bs mới. Cặp này trước em cũng tính hốt nhưng lăn ta lăn tung...hehe

hanhsx

Tôi đang làm việc ở Con cò gần nhà bác đây , cũng đang chơi ProAc D2 , để bửa nào qua nhà bác nghe thử ProAc Anniversary xem sao .

Bên trên