Loa vi tính FPS2000 4.1 sử dụng để xem phim được không?

dzungtc

Mình có bộ loa vi tính của Creative fps2000 4.1 như hình:

Mọi người cho mình hỏi là có thể sử dụng cả bộ hoặc vài thành phần của bộ loa này để xem phim bằng đầu DVD trên tivi được không?

Mong mọi người tư vấn giúp.

Cám ơn rất nhiều!

vinagoh

Well-Known Member
Ðề: Loa vi tính FPS2000 4.1 sử dụng để xem phim được không?

Bro cho biết thêm thông tin về loa này đi.

manhthang

Huyền Thoại

Chỉ cần nhìn cầu loa và kết nối cũng có đủ thông tin về bộ loa này rồi.

Câu hỏi của bạn dzungtc rất chung chung, nếu hỏi như bạn thì tôi có thể trả lời là có. Đã là loa thì dùng để phát âm thanh từ đâu mà chả được.

Nếu muốn dùng để xem phim âm thanh 5.1 thì không, vì chỉ có thể nghe 2.1 hoặc 4.1 giả lập mà thôi. Nếu kết hợp với 1 bộ âm thanh khác để nghe 5.1 vẫn được nhưng chắc chắn không hay.

hbc

Moderator

input 2.1 mà đĩa phim DVD ở chợ toàn audio mp3 2 kênh nói chung nghe tốt

bipbo0707

Member

input 2.1 mà đĩa phim DVD ở chợ toàn audio mp3 2 kênh nói chung nghe tốt

Bác này nói sao vậy? Chỉ trừ một số đĩa phim kém chất lượng chưa có bản chính thức, chứ đa số các đĩa phim DVD đều là âm thanh AC3 có phim còn là DTS nữa, tôi có một số đĩa mua ngoài HTK còn có âm thanh 6.1 nữa chẳng hạn như đĩa The Incredibles.

hbc

Moderator

các đĩa phim DVD đều là âm thanh AC3 có phim còn là DTS nữa, tôi có một số đĩa mua ngoài HTK còn có âm thanh 6.1 nữa chẳng hạn như đĩa The Incredibles.

tham gia dđ HD mà toàn nói về DVD kể ra cũng hơi kỳ nhưng ko sao,

trừ các đĩa phim DVD được sao chép từ đĩa gốc ra còn lại tất cả các đĩa phim DVD trên thị trường đều được nén từ phim HD xuống trên nguyên tắc nếu giữ nguyên audio (AC3, DTS, FLAC...) thì hình ảnh giảm :eek: (chỉ có 4,5 GB cho 120') và các đĩa DVD ca nhạc người ta sẽ giữ lại kênh audio gốc để nghe cho chuẩn (cũng còn tuỳ người rip!)

một số còn được convert từ đĩa DVD9 xuống thành DVD5 cũng dựa trên nguyên tắc đó

mà nghe bằng bộ loa của chủ thread trên thì nhà ngói cũng như nhà tranh thôi!

Chỉnh sửa lần cuối:

dzungtc

Chỉ cần nhìn cầu loa và kết nối cũng có đủ thông tin về bộ loa này rồi.

Câu hỏi của bạn dzungtc rất chung chung, nếu hỏi như bạn thì tôi có thể trả lời là có. Đã là loa thì dùng để phát âm thanh từ đâu mà chả được.

Nếu muốn dùng để xem phim âm thanh 5.1 thì không, vì chỉ có thể nghe 2.1 hoặc 4.1 giả lập mà thôi. Nếu kết hợp với 1 bộ âm thanh khác để nghe 5.1 vẫn được nhưng chắc chắn không hay.

Xin lỗi vì có thể mình nói chưa rõ ràng.

Nghĩa là bộ loa này mình đang sử dụng trên máy vi tính, cắm bằng cổng digital qua soundcard 4.1. Mình muốn hỏi là bây giờ mình có thể mang bộ loa này rồi cắm qua amply và đầu DVD player để có thể xem phim được trên tivi hay không? Có lần mình đem loa qua cắm thử vào đầu DVD player thì thấy chẳng có chỗ nào để cắm vừa với đầu cắm của loa hết. Nói vậy chắc là mọi người đủ hiểu mình HAI LÚA trong lĩnh vực này như thế nào rồi há. 8-x8-x

bạn ManhThang và mọi người tư vấn giùm mình nha, cám ơn rất nhiều!

jambon

Active Member

Theo em biết thì bộ loa này có thể đưa tín hiệu âm thanh vào bằng 2 cách:
Cách 1: sử dụng 2 đương input analog là 2 jack 3.5mm (1 jack cho 2 loa front, 1 jack cho 2 loa rear)
Cách 2: sử dụng 1 cable digital có cái đầu cắm giống như đầu S-video nhưng có nhiều kim hơn.
Tín hiệu 5.1 từ dvd out ra là digital, nên cần phải giải mã cho ra 6 kênh (5 vệ tinh + 1 sub). Mà bộ loa của bác ko có chức năng giảm mã, nên phải cần phải có 1 cái gì đó để giải mã tín hiệu ra tưng loa riêng biệt rồi mới cho vào loa fps2000.

Nếu làm đc như thế thì cái bộ này cũng ko đáp ứng nỗi vì tính ra thì nó chỉ có 4 input (1 jack 3.5mm là 2 input) thôi, thiếu 1 đường cho center, 1 đường cho sub.

Túm lại là bộ loa này rất hay tại thời điểm nó xuất hiện, nhưng chỉ dùng để nghe nhạc stereo kết hợp với sound card blaster creative 4.1 hay 2.1, coi phim trên pc mà support đc bộ loa này thì cũng ra đc front left right và rear left right thôi thiếu center.

dzungtc

Theo em biết thì bộ loa này có thể đưa tín hiệu âm thanh vào bằng 2 cách:
Cách 1: sử dụng 2 đương input analog là 2 jack 3.5mm (1 jack cho 2 loa front, 1 jack cho 2 loa rear)
Cách 2: sử dụng 1 cable digital có cái đầu cắm giống như đầu S-video nhưng có nhiều kim hơn.
Tín hiệu 5.1 từ dvd out ra là digital, nên cần phải giải mã cho ra 6 kênh (5 vệ tinh + 1 sub). Mà bộ loa của bác ko có chức năng giảm mã, nên phải cần phải có 1 cái gì đó để giải mã tín hiệu ra tưng loa riêng biệt rồi mới cho vào loa fps2000.

Nếu làm đc như thế thì cái bộ này cũng ko đáp ứng nỗi vì tính ra thì nó chỉ có 4 input (1 jack 3.5mm là 2 input) thôi, thiếu 1 đường cho center, 1 đường cho sub.

Túm lại là bộ loa này rất hay tại thời điểm nó xuất hiện, nhưng chỉ dùng để nghe nhạc stereo kết hợp với sound card blaster creative 4.1 hay 2.1, coi phim trên pc mà support đc bộ loa này thì cũng ra đc front left right và rear left right thôi thiếu center.

Mình đã rõ, cám ơn bạn và mọi người rất nhiều!

Bên trên