Loại HDD SATA nào cho External box USB 3.0

pipopig

Member
Em mới mua box USB 3.0 - Seagate Freeagent Goflex 2.5 inch, để gắn cái ổ cứng Hitachi có sẵn vào.

Khi gắn vào cổng USB 3.0 trên máy tính thì thấy thông báo như sau:

View attachment 67438

Em test thử tốc độ ghi và đọc thì không khác gì USB 2.0.

Em gọi hỏi người bán box Seagate thì người ta bảo do cái ổ cứng Hitachi của em chỉ là giao tiếp Sata 2, nên cái box nó không chạy được USB 3.0. Nếu muốn USB 3.0 thì phải thay ổ cứng có giao tiếp SATA 3.

Các bác cho biết như vậy có đúng ko ạ?

uss22577

Member
Ðề: Loại HDD SATA nào cho External box USB 3.0

bác kiếm đâu ra cái vỏ box USB 3.0 - Seagate Freeagent Goflex 2.5 inch hay vậy, kiếm lòi mắt k ra chô nào bán :((, bác biết chỉ chỗ mình mua với

pipopig

Member

bác kiếm đâu ra cái vỏ box USB 3.0 - Seagate Freeagent Goflex 2.5 inch hay vậy, kiếm lòi mắt k ra chô nào bán :((, bác biết chỉ chỗ mình mua với

bác ko nghiên cứu trả lời cho câu hỏi của em gì cả :p
đùa thôi, gửi bác cái link đây TQ - - HN Phân phối các loại hdd box Seagate GoFlex 2,5 và FreeAgent Desk 3,5 | Tinhte.vn - Cộng đồng Khoa học & Công nghệ Ngày trước em cũng vật vã đi tìm mua, search mãi mới đc bác Thương gia này. Good luck!

chenzenvl

Well-Known Member

tất nhiên là người bán nói tào lao với pác rùi,... việc nhận tốc độ là do driver và độ tương thích,... em có cái hdd chỉ sata gắn vào box 2.0 thì tốc độ khoảng 24 MB/s, gắn vào box 3.0 thì được >40MB/s

salenguyenduong

Em mới mua box USB 3.0 - Seagate Freeagent Goflex 2.5 inch, để gắn cái ổ cứng Hitachi có sẵn vào.
Khi gắn vào cổng USB 3.0 trên máy tính thì thấy thông báo như sau:

View attachment 67438

Em test thử tốc độ ghi và đọc thì không khác gì USB 2.0.

Em gọi hỏi người bán box Seagate thì người ta bảo do cái ổ cứng Hitachi của em chỉ là giao tiếp Sata 2, nên cái box nó không chạy được USB 3.0. Nếu muốn USB 3.0 thì phải thay ổ cứng có giao tiếp SATA 3.

Các bác cho biết như vậy có đúng ko ạ?

Vậy thì coi lại cái box hoặc máy tính rồi. Vì nếu Box 3.0 gắn vô cổng 3.0 của máy tính tốc độ phải khác chứ ta, ít nhất cũng 40-50M/s chứ, sao lại như 2.0 là 10-20M/s dc nhỉ.
Còn việc ổ bên trong là sata hay sata2 nên ko có tốc độ tốt của usb 3.0 là bậy bạ. Thử test 1 file lớn hoặc 1 máy tính khác coi sao.

NAQ

Hinh như bạn đang cắm vào cổng USB 2.0 trên PC, pác thử tìm cái cổng usb nào có màu xanh ấy đích thị nó là usb 3.0

chenzenvl

Well-Known Member

Hinh như bạn đang cắm vào cổng USB 2.0 trên PC, pác thử tìm cái cổng usb nào có màu xanh ấy đích thị nó là usb 3.0

USB 3.0 cắm vào cổng 2.0 thì không có cảnh báo gì đâu pác ơi, nó có tương thích ngược muh... mình dùng trên windows 7 SP1 cắm hoài không thấy thông báo dạng vậy :)

pipopig

Member
Ðề: Re: Loại HDD SATA nào cho External box USB 3.0

Vậy thì coi lại cái box hoặc máy tính rồi. Vì nếu Box 3.0 gắn vô cổng 3.0 của máy tính tốc độ phải khác chứ ta, ít nhất cũng 40-50M/s chứ, sao lại như 2.0 là 10-20M/s dc nhỉ.
Còn việc ổ bên trong là sata hay sata2 nên ko có tốc độ tốt của usb 3.0 là bậy bạ. Thử test 1 file lớn hoặc 1 máy tính khác coi sao.

Hiện trạng phần cứng em test như sau các bác nhé:
2 laptop có cổng USB 3.0 (màu xanh xanh :) ), chạy win 7 x64
1 box USB 2.0
1 box USB 3.0 (ổ cứng có sẵn, nguyên bộ)
1 box rời như trên của Seagate USB 3.0 và em gắn ổ cứng Hitachi ngoài vào.
File test đọc và ghi là 1 file lớn định dạng mkv, 4 GB.

Em test lần lượt:
1. cắm box USB 2.0 vào cổng USB 3.0 => ko có thông báo gì, chạy bình thường và tốc độ trung bình là 20-30 Mbs.
2. cắm box USB 3.0 nguyên bộ vào cổng USB 3.0 => ko có thông báo gì, chạy bình thường và tốc độ trung bình từ 50-80 Mbs
3. cắm box rời USB 3.0 Seagate + HDD Hitachi vào cổng USB 3.0 => CÓ thông báo như ảnh trên, chạy bình thường và tốc độ trung bình 20-30 Mbs.

kết quả thử ở 2 laptop như nhau, nên loại trừ nguyên nhân máy tính.

Thật sự em google nhiều trang nước ngoài, nhưng chắc do trình còi nên cũng chẳng thấy thông tin trả lời cho câu hỏi của em :(

uss22577

Member

cái này là thiếu Driver rồi, lúc trước mình xài cái wd passport 500gb usb 3.0 cũng bị vậy, may là mua mới nên trong ổ có driver luôn, cài vào là xong

NAQ

cái này là thiếu Driver rồi, lúc trước mình xài cái wd passport 500gb usb 3.0 cũng bị vậy, may là mua mới nên trong ổ có driver luôn, cài vào là xong
cũng có lý, pác chủ thử cài driver USB 3.0 xem

demenntk

Thử kiếm cái HDD Sata 3 , hoặc tháo ổ ở box nguyên bộ ra thay vào test thử là ra ngay thôi.

quanghaith2

Well-Known Member

Bạn tháo cái ổ đang cần test ra, cắm vào box 3.0 đang chạy tốt ở tốc độ 3.0
Nếu 3.0: không thể đổ lỗi cho đĩa cứng, mà là do box.
Nếu 2.0: có thể do ổ sata2 không tương thích với cái box.
Nhưng mà theo phỏng đoán của tớ thì không phải do ổ, vì hình như băng thông sata2 đủ để chạy ở tốc độ 3.0

Bên trên