Lỗi Unallocated

ttlinhha

Well-Known Member
Tình hình là PC em đang dùng HDD 3Tb WD Green bình thường (e định dạng GPT và ko chia phân vùng để lưu dữ liệu), một ngày đẹp trời nó ko nhận đc cái ổ đấy nữa và hiện "Unallocated" trong Disk Mangement đồng thời tự chia làm 2 phân vùng như hình dưới. Em dùng phần mềm Find and Mount theo hướng dẫn này nhưng ko đc, nhờ các bác giúp em mà ko làm mất dữ liệu khi định dạng lại đc ko ah. Cám ơn các bác
View attachment 159083

lequynhan

Well-Known Member
Ðề: Lỗi Unallocated

:D lỗi này của bác không giống của em, có 1 lần con 3T bị lỗi nhưng mà nó Unallocated cả HDD
Dự là bác phải tới gặp WD. hihi!
Active Unformat Professional - phần mềm này em đã sử dụng để khôi phục dữ liệu trên HDD và USB rất tốt, hắn soi ra được định dạng thư mục để mình lấy lại dữ liệu rất tiện dụng. Bác thử xem! Nhưng kể ra cũng phải có 1 em 3T nữa để làm kho chứa khi khôi phục :-?
Chúc bác cứu vớt được cái dữ liệu!

ttlinhha

Well-Known Member

:D lỗi này của bác không giống của em, có 1 lần con 3T bị lỗi nhưng mà nó Unallocated cả HDD
Active Unformat Professional - phần mềm này em đã sử dụng để khôi phục dữ liệu trên HDD và USB rất tốt, hắn soi ra được định dạng thư mục để mình lấy lại dữ liệu rất tiện dụng. Bác thử xem! Nhưng kể ra cũng phải có 1 em 3T nữa để làm kho chứa khi khôi phục :-?

Của e nó cũng unallocated cả HDD đấy nhưng mà nó chia 2 phân vùng ra thôi. Em ko biết là nó tự chia ra như vậy thì dữ liệu của e có bị mất ko? Và làm thê nào để lấy dữ liệu tạm thời sau đó định dạng lại, để cuối tuần e sẽ thử phần mềm bác nói xem sao

lequynhan

Well-Known Member

Của e nó cũng unallocated cả HDD đấy nhưng mà nó chia 2 phân vùng ra thôi. Em ko biết là nó tự chia ra như vậy thì dữ liệu của e có bị mất ko? Và làm thê nào để lấy dữ liệu tạm thời sau đó định dạng lại, để cuối tuần e sẽ thử phần mềm bác nói xem sao

Karaoke hả bác chủ? :D
Đây là kiểu lỗi của nhà sản xuất mới biết được, trước đây HDD còn bad sector, giờ thì chẳng kịp bad bủng gì đã lăn quay cu đơ ra. Em 2T Green của em còn dính 3 lần. Chỉ biết đi BH chớ không thuốc men gì........ chán mà vẫn phải mua thêm :D

ttlinhha

Well-Known Member

Karaoke hả bác chủ? :D
Đây là kiểu lỗi của nhà sản xuất mới biết được, trước đây HDD còn bad sector, giờ thì chẳng kịp bad bủng gì đã lăn quay cu đơ ra. Em 2T Green của em còn dính 3 lần. Chỉ biết đi BH chớ không thuốc men gì........ chán mà vẫn phải mua thêm :D

Của e toàn phim HD Bluray tải trên HDVN thôi chứ ko phải ổ nhạc nhưng mà e chưa kịp xem đc 1 nửa, công tải về cũng lâu. Em phải dùng ổ AV-GP để lưu nhạc thôi chứ dùng Green thế này lần sau e ko dám mua nữa. Bác bị 3 lần mà vẫn dùng chứ e thì chịu

meomatto

Active Member

Em cũng mới bị 1 con 2T như thế này nhưng của SS, tìm đủ mọi cách ko làm sao trở về bình thường dc mà còn phải nhận dạng lại đĩa và thế là phải buộc Format lại ---> Chấp nhận bị mất dữ liệu dù quá tiếc. Sau đó kiểm tra thì hóa ra ổ đã bắt đầu bị bad nhưng hiểm cái là Bad ngay đầu đĩa nên nó phá hỏng phần hệ thống nhận diện. Cay vãi!

lequynhan

Well-Known Member

Của e toàn phim HD Bluray tải trên HDVN thôi chứ ko phải ổ nhạc nhưng mà e chưa kịp xem đc 1 nửa, công tải về cũng lâu. Em phải dùng ổ AV-GP để lưu nhạc thôi chứ dùng Green thế này lần sau e ko dám mua nữa. Bác bị 3 lần mà vẫn dùng chứ e thì chịu

Em cũng phải cố gắng lấy thêm 1 cái để chuyên backup kho Karaoke yêu quý không là lại mang tiếng "Mất bò mới lo làm chuồng". Các HDD khác chứa film thì không lo mất thì down lại chớ phục hồi thì lấy đâu ra ổ chứa :D

Em cũng mới bị 1 con 2T như thế này nhưng của SS, tìm đủ mọi cách ko làm sao trở về bình thường dc mà còn phải nhận dạng lại đĩa và thế là phải buộc Format lại ---> Chấp nhận bị mất dữ liệu dù quá tiếc. Sau đó kiểm tra thì hóa ra ổ đã bắt đầu bị bad nhưng hiểm cái là Bad ngay đầu đĩa nên nó phá hỏng phần hệ thống nhận diện. Cay vãi!

Bác meomatto cho em hỏi là thế cái việc này có liên quan tới "Hận Đàn Bà" không :-? em cứ thắc mắc mãi.

ttlinhha

Well-Known Member

Em cũng phải cố gắng lấy thêm 1 cái để chuyên backup kho Karaoke yêu quý không là lại mang tiếng "Mất bò mới lo làm chuồng". Các HDD khác chứa film thì không lo mất thì down lại chớ phục hồi thì lấy đâu ra ổ chứa :D

Em cũng chỉ muốn lấy lại vì mất công down lâu quá và thử xem cứu như thế nào chẳng may cái HDD quan trọng bị như thế này để còn biết đường mà cứu bác ah. Có bác nào cứu đc dữ liệu thì mách e luôn, e sẽ cố gắng tiếp tục thử vụ này xem thế nào, ổ vẫn còn bảo hành nên để gần hết thì e mới mang đi :D

meomatto

Active Member

bác thử chạy cái Soft mà bác Quynhan nói đi xem thế nào, biết đâu lại sửa dc vì đằng nào cũng phải chấp nhận cái đau nhất là mất dữ liệu rồi. hic

Lúc nào bác khôi phục lại được dữ liệu cho e cắp ổ qua copy của bác với, em cũng đang muốn copy film Bluray mà chả biết copy ở đâu, lười down vì mạng ở nhà hơi chập chờn! Tks bác trc!

pioneer700

Hôm trước vừa cắm ổ mới vào, cũng chọn MBR thay vì GPT nên hiện ra y hệt của bác chủ, cũng hên là ổ chưa có dữ liệu nên chỉ mất dăm phút là xong!:D
Còn trường hợp này thì rất giống với bác nhioclen2003 đã mô tả: Em sợ là đã có người (có thể là bác chủ, có thể là ai đó) đã thực hiện lệnh tạo phân vùng mới rồi và chọn định dạng MBR rồi nên nó mới hiện ra như thế. Nếu tình huống này xảy ra thì e là dữ liệu của bác chủ đã một đi không trở lại rồi!;))
Trường hợp này có thể được gọi là :"Tự nhúng chim vào nồi nước dùng" Không may mắn!;))

ttlinhha

Well-Known Member

Dạo này em bận nên hay về muộn, mệt vẫn chưa đụng tay vào đc. Cám ơn các bác quan tâm, e thấy chắc chỉ còn phương án dùng ctive Unformat là giải pháp cuối cùng rồi. Khi nào có kết quả em sẽ thông báo lại sau ah

ttlinhha

Well-Known Member

Một lần nữa cám ơn bác. em đã khôi phục đc 99% dữ liệu rồi

VThanhgtvt

Well-Known Member

Có lần e cũng dính lỗi này. Sau mấy ngày ngâm kíu, cũng quyết định format. Chán.

ttlinhha

Well-Known Member

Có lần e cũng dính lỗi này. Sau mấy ngày ngâm kíu, cũng quyết định format. Chán.

Dùng cái Avtive unfomat đúng là hay lắm bác ah. Vì nó cho hoàn tiền trong 30 ngày nên em đang suy nghĩ trả lại để lần sau cần thì mua lại sau. Nếu cứ như vậy thì em đc dùng bản quyền mà lại ko mất tiền :D

ttlinhha

Well-Known Member

Tình hình cái ổ của em phục hồi dữ liệu sang ổ khác sau đó em định dạng lại thì nó chỉ nhận đc phân vùng 2Tb thôi các bác ah, confhown 700Gb nữa nó cứ báo lỗi ko cho định dạng. Có lẽ em phải mang bảo hành thôi vì chả còn cách gì nữa

pioneer700

Tình hình cái ổ của em phục hồi dữ liệu sang ổ khác sau đó em định dạng lại thì nó chỉ nhận đc phân vùng 2Tb thôi các bác ah, confhown 700Gb nữa nó cứ báo lỗi ko cho định dạng. Có lẽ em phải mang bảo hành thôi vì chả còn cách gì nữa

Cái này đơn giản mà, không cần phải đi bảo hành đâu.
Bác gõ phím Windows+R (gọi lệnh Run), sau đó tại cửa số đó gõ câu lệnh: compmgmt.msc rồi nhấn phím enter.
Khi đó sẽ vào chức năng Computer management trong Windows, bác chọn vào Disk Management ở phía cửa sổ bên trái, khi đó bên phải nó sẽ hiện ra các ổ, mỗi ổ chứa bao nhiêu phân vùng sẽ hiện hết ra.
Đến đoạn này bác để ý nhé:
Ở phía dưới nó sẽ hiện ra:
Disk 0: Ổ C, ổ D, ...
Disk 1: Ổ E, ổ F, ....
Disk 2: Ổ G: 1,9 TB; Unallocated (em ví dụ thế).

Bác chọn trỏ chuột vào Disk 2: Nhớ kỹ là bác để chuột vào dòng chữ "Disk 2" phía bên trái, chứ đừng để trỏ chuột sang bên phải.
Bấm chuột phải, chọn lệnh: Convert to GPT Disk --> Máy sẽ chuyển sang định dạng GPT, sau đó là ... OK!

VThanhgtvt

Well-Known Member

Dùng cái Avtive unfomat đúng là hay lắm bác ah. Vì nó cho hoàn tiền trong 30 ngày nên em đang suy nghĩ trả lại để lần sau cần thì mua lại sau. Nếu cứ như vậy thì em đc dùng bản quyền mà lại ko mất tiền :D

Thằng bé lợi hại thế cơ ah b?

Bên trên