lựa chọn máy chiếu phim 3D-HD phù hợp với gia đình bạn

hdradio

Member
Hiện nay, có rất nhiều loại máy chiếu trên thị trường, mỗi loại đều có ưu điểm và nhược điểm riêng, hôm nay mình viết bài này theo cảm nhận cá nhân khi lựa chọn máy chiếu phim đề phù hợp với gia đình.

I. Lựa chọn công nghệ máy chiếu phim cho gia đình.

Trên thị trường hiện có 3 công nghệ sử dụng cho máy chiếu.
1. DLP là từ viết tắt của Digital Light Processing - xử lý ánh sáng kỹ thuật số.
2. LCD là từ viết tắt của Liquid Crystal Display - công nghệ hiển thị tinh thể lỏng.
3. LCoS là từ viết tắt của Liquid Crystal on Silicon - tinh thể lỏng trên silicon.
Dòng DLP thường dùng cho máy chiếu phim 3D gia đình, một số hãng sử dụng DLP như Optoma đài loan, infocus mỹ và một số hãng khác.

may chieu phim 3d(1).jpg

Dòng LCD dùng cho các máy chiếu phim HD cho gia đình, Nếu bạn chỉ có nhu cầu xem phim HD, bạn hay chọn 1 máy chiếu sử dụng công nghệ LCD, Theo quan điểm cá nhân của mình, Có dùng qua vài loại máy chiếu và đã từng so sánh 2 công nghệ với nhau, khi xem 3D thì công nghệ DLP hỗ trợ 3D tốt hơn, cho hình ảnh thật hơn, còn khi xem phim HD, Công nghệ LCD cho hình ảnh đẹp hơn, sắc nét hơn so với DLP, Một số hãng sản xuất LCD như Epson của nhật .........

Epson EH-TW3600.jpg

Công nghệ LcoS khá đắt, thường dùng cho các rạp chiếu phim lớn như Megastar, Galaxy, Chưa phù hợp với gia đình việt nên mình không đề cập tại đây.
II. Lựa chọn thương hiệu máy chiếu phim cho gia đình.

Theo mình, Thương hiệu máy chiếu nào để xem phim cũng đều OK cả, Nhưng bản thân mình lắp phòng chiếu phim 3D cho gia đình cũng khá khá, Nên xin phép được đưa ra 1 số lựa chọn cho các bác, hợp ý thì các bác cảm ơn, không hợp thì các bác góp ý để em tiến bộ hơn.

1. Máy chiếu phim 3D sony, Rất ngon và giá Em nó cũng rất ngon luôn, Mấy dòng Mitsubishi cũng không kém cạnh, Em này dùng cho gia đình các bác có điều kiện.
may chieu phim 3d sony.jpg

1. Máy chiếu phim 3D Optoma. Em này theo mình đúng là Ngon-Bổ-Rẻ, phù hợp với gia đình trung cấp của việt nam, Có vài mẫu 3D khá Ok như HD25 và HD33, Ngon hơn xíu thì HD83( Giá hơn 60T, Cũng khá mắc.

máy chiếu optoma hd25.jpg

1. Mấy chiếu phim 3D Epson, Dòng epson thì khả năng trình chiếu phim 3D không được tốt cho lắm, ( Sử dụng công nghệ LCD) Nhưng nói về trình chiếu HD thì thôi rồi, Màu sắc thì Em cực kỳ kết Epson, các bác mà định dùng cho gia đình thì múc luôn nhé. Model gợi ý cho các bác Epson EH-TW3600 giá khoảng 37T.
Epson EH-TW3600(1).jpg

1. Máy chiếu phim 3D Infocus, Dòng này theo Em khá ổn, Mỗi ngưỡi mỗi ý, nhưng cá nhân Em thì thấy dòng này màu sắc được, giá cả hợp lý, Màu sắc em nó dùng lâu bị mờ hơn các hãng khác( Đừng chém em đó) Khả năng trình chiếu thì tốt nhất các bác cứ ghé qua bên Em xem hàng, Hàng này Bên em luôn sẵn DEMO cho khách, Nên lúc nào các bác muốn test thử cứ nhảy qua bên Em, Rồi cho em nó vài ý kiến xem sao.
máy chiếu infocus.jpg

PS: Sony là lựa chọn số 1 của Em, nhưng giá max, và cũng tùy từng Model, Rồi tiếp đền Em sẽ chọn Infocus nếu muốn dung hòa cả 3D lần HD, Chơi nguyên 3D thì dùng Optoma, Chơi nguyên HD Epson không có đường nào chê được nữa. Còn thằng NEC của nhật nữa, Hàng thì luôn sẵn có, nhưng đợi đợt tới Em test thật kỹ rồi Review cho các bác mấy Model của NEC nữa.

Em ếch ngồi đáy giếng, Mới được dùng có bằng đó hãng, Đánh giá và cảm nhận là của riêng Em, Có gì sai các bác góp ý nhé, Để lần sau Em đánh giá được tốt hơn.

Ném Em vừa thôi nhé, Vỡ đầu đi viện là khỏi phải Review nữa đó.

Chỉnh sửa lần cuối:

Delly

Ðề: lựa chọn máy chiếu phim 3D-HD phù hợp với gia đình bạn

Bài viết hay quá. Giá mà có giá của 1 số model tiêu biểu thì tốt quá

hdradio

Member

Bài viết hay quá. Giá mà có giá của 1 số model tiêu biểu thì tốt quá
Cảm ơn bác nhé, E còn non và xanh nên viết chưa được chi tiết bác à, đợi đợt tới Em test kỹ hơn Em sẽ đưa lên sau.

Có vài thông tin xin đính chính lại giúp bác.
+ Thứ nhất Epson là thương hiệu của Nhật nhé bác
+ Về HD hay 3D của máy chiếu bác đánh giá cũng chưa chuẩn lắm, có thể bác không phải trong ngành projector đúng ko?
+ ở đây nếu so sánh LCD và DLP thì cũng khập khiễng lắm bạn, 2 công nghệ là khác nhau. Mỗi cái đều có ưu nhược điểm hết. Ví dụ DLP thì cho hình ảnh mềm mại hơn, nhưng đồng bộ ảnh không tốt bằng LCD (thường ở trung tâm ảnh thường màu sắc có phần nhiều ánh sáng hơn dẫn đến contract không tốt bằng ở vùng xung quanh, màu sắc thì tùy có thể sẽ tươi hơn nếu độ sáng của máy không quá cao....) Còn LCD thì có ưu điềm là sắc nét hơn (ai xài LCD thì chắc chắn phải biết nhé), màu sắc tươi hơn (muốn biết sâu hơn về cái này thì phải nhở mấy anh kỹ thuật giải thích cho bạn, vì nó liên quan đến bộ trộn màu (Đỏ lá dương) của LCD và colorview của DLP). Để bữa nào rỗi mình sẽ viết một bài review đầy đủ hết về máy chiếu cho các bác ném đá. hehe :D. ^^. Tóm lại ai thích coi hình ảnh mềm mại một chút thì chọn DLP, còn ai muốn ngô ra ngô mà khoai ra khoai thì LCD.
+ DLP: Infocus, Optoma, Viewsonic, BenQ, Dell, Samsung, Acer, Barco..... ; LCD: Epson, Sony, Panasonic, Hitachi, ..... có một số thương hiệu có làm cả 2 công nghệ như NEC, PANASONIC, SANYO....)

hdradio

Member
Ðề: Re: lựa chọn máy chiếu phim 3D-HD phù hợp với gia đình bạn

Có vài thông tin xin đính chính lại giúp bác.
+ Thứ nhất Epson là thương hiệu của Nhật nhé bác
+ Về HD hay 3D của máy chiếu bác đánh giá cũng chưa chuẩn lắm, có thể bác không phải trong ngành projector đúng ko?
+ ở đây nếu so sánh LCD và DLP thì cũng khập khiễng lắm bạn, 2 công nghệ là khác nhau. Mỗi cái đều có ưu nhược điểm hết. Ví dụ DLP thì cho hình ảnh mềm mại hơn, nhưng đồng bộ ảnh không tốt bằng LCD (thường ở trung tâm ảnh thường màu sắc có phần nhiều ánh sáng hơn dẫn đến contract không tốt bằng ở vùng xung quanh, màu sắc thì tùy có thể sẽ tươi hơn nếu độ sáng của máy không quá cao....) Còn LCD thì có ưu điềm là sắc nét hơn (ai xài LCD thì chắc chắn phải biết nhé), màu sắc tươi hơn (muốn biết sâu hơn về cái này thì phải nhở mấy anh kỹ thuật giải thích cho bạn, vì nó liên quan đến bộ trộn màu (Đỏ lá dương) của LCD và colorview của DLP). Để bữa nào rỗi mình sẽ viết một bài review đầy đủ hết về máy chiếu cho các bác ném đá. hehe :D. ^^. Tóm lại ai thích coi hình ảnh mềm mại một chút thì chọn DLP, còn ai muốn ngô ra ngô mà khoai ra khoai thì LCD.
+ DLP: Infocus, Optoma, Viewsonic, BenQ, Dell, Samsung, Acer, Barco..... ; LCD: Epson, Sony, Panasonic, Hitachi, ..... có một số thương hiệu có làm cả 2 công nghệ như NEC, PANASONIC, SANYO....)
Sory Em viết nhầm nhật bác à, Cảm ơn bác.

So sánh 2 công nghệ thì đây là cảm nhận cá nhân, Thương hiệu thì Em mới dùng có bằng đó thôi bác, Còn mấy Em khủng như barco thì em mới chỉ được nhìn trên web, còn lắp đặt thực thế Em cũng chưa lắp phòng chiếu phim nào thương hiệu đó cả.

Bên bác hiện có hàng Barco ko nhỉ? Hôm nào Em qua thưởng thức chút, Còn mỗi ngưỡi mỗi mắt, Không ai giống ai bác à, Nhưng bác đã dùng nhiều vậy rồi, Cá nhân bác đánh giá giúp em về 3D, Cá nhân Em công nghệ DLP cũng độ phân giải, Cường độ sáng, Độ tương phản thì DLP phát 3D tốt hơn LCD.

nmcgroup

Well-Known Member

thông tin quá bổ ích cho anh em :)

thks

davidhand

Moderator
Các bác muốn tìm hiểu và so sánh 2 công nghệ: 3 LCD & DLP thì chịu khó đọc các diễn đàn trên mạng thì sẽ rõ thôi. Ví dụ trang này:

DLP vs. LCD Projectors: An Overview

Qua đó sẽ tự tìm cho mình loại máy phù hợp với nhu cầu và sở thích. Nói chung đã đam mê thì nên tìm hiểu sâu hơn.
Cá nhân mình thì thích DLP hơn vì: rẻ hơn, hình ảnh mịn màng hơn, "thật" hơn và ... bền hơn. Mình đã tham khảo nhiều máy dùng 3LCD và DLP của AE HDVT đã và đang sử dụng nên rút ra vài điều ngắn gọn như vậy. Theo mình thì 3LCD dùng cho presentation phù hợp hơn cho HT, DLP thì ngược lại. :)

hdradio

Member

Các bác muốn tìm hiểu và so sánh 2 công nghệ: 3 LCD & DLP thì chịu khó đọc các diễn đàn trên mạng thì sẽ rõ thôi. Ví dụ trang này:

DLP vs. LCD Projectors: An Overview

Qua đó sẽ tự tìm cho mình loại máy phù hợp với nhu cầu và sở thích. Nói chung đã đam mê thì nên tìm hiểu sâu hơn.
Cá nhân mình thì thích DLP hơn vì: rẻ hơn, hình ảnh mịn màng hơn, "thật" hơn và ... bền hơn. Mình đã tham khảo nhiều máy dùng 3LCD và DLP của AE HDVT đã và đang sử dụng nên rút ra vài điều ngắn gọn như vậy. Theo mình thì 3LCD dùng cho presentation phù hợp hơn cho HT, DLP thì ngược lại. :)
Vâng, Cảm ơn bác đã góp ý, Mỗi người mỗi mắt và mỗi sở thích khác nhau, và cảm nhận cũng khác nhau, nên ko ai ép được người khác thích gì, chỉ đơn giản là mình cảm thấy thế nào thì nhận xét thế, Cũng như bác, Bác nói "Theo mình thì 3LCD dùng cho presentation phù hợp hơn cho HT, DLP thì ngược lại" Nhưng em lại thấy có khá nhiều bác đang sử dụng mấy chiếu LCD cho hệ thống HT của mình đó. Hi hi:D Mong bác chỉ giáo nhiều

davidhand

Moderator
Re: Ðề: Re: lựa chọn máy chiếu phim 3D-HD phù hợp với gia đình bạn

Vâng, Cảm ơn bác đã góp ý, Mỗi người mỗi mắt và mỗi sở thích khác nhau, và cảm nhận cũng khác nhau, nên ko ai ép được người khác thích gì, chỉ đơn giản là mình cảm thấy thế nào thì nhận xét thế, Cũng như bác, Bác nói "Theo mình thì 3LCD dùng cho presentation phù hợp hơn cho HT, DLP thì ngược lại" Nhưng em lại thấy có khá nhiều bác đang sử dụng mấy chiếu LCD cho hệ thống HT của mình đó. Hi hi:D Mong bác chỉ giáo nhiều

Thực ra thì mình thấy công nghệ 3LCD ứng dụng nhiều hơn vào máy chiếu văn phòng do nó có ưu thế về độ sáng cũng như màu sắc rực rỡ. Các máy chiếu 3LCD dùng cho HT phát triển dựa trên ưu điểm này thì phải (mình nghĩ thế! :) ) chứ ko nói là 3LCD chỉ dùng cho mục đích văn phòng. Vấn đề sở thích thì đương nhiên là mỗi người mỗi khác rồi, ko thể lấy ý kiến cá nhân áp đặt vào được. Về cơ bản thì xem phim HD với HT ko cần độ sáng cao mà cần độ mịn của hình ảnh cũng như độ tương phản tốt, màu sắc thì phải hài hòa nên mình thấy DLP đáp ứng tốt hơn. Đây là sở thích cá nhân thôi nhé, có thể là do mình ko thích màu sắc rực rỡ đó mà! Mình đã có dịp test các loại máy dòng 3LCD của Epson như 8350, 3010 hay Pana có AE4000 và mới đây là con AE8000U đều thấy có 1 điểm chung là độ sáng cao, màu sắc rực rỡ nhưng thiếu độ mịn hình ảnh, độ tương phản ko cao và ko nét như các máy DLP cùng phân khúc.

hdradio

Member
Ðề: Re: Ðề: Re: lựa chọn máy chiếu phim 3D-HD phù hợp với gia đình bạn

Thực ra thì mình thấy công nghệ 3LCD ứng dụng nhiều hơn vào máy chiếu văn phòng do nó có ưu thế về độ sáng cũng như màu sắc rực rỡ. Các máy chiếu 3LCD dùng cho HT phát triển dựa trên ưu điểm này thì phải (mình nghĩ thế! :) ) chứ ko nói là 3LCD chỉ dùng cho mục đích văn phòng. Vấn đề sở thích thì đương nhiên là mỗi người mỗi khác rồi, ko thể lấy ý kiến cá nhân áp đặt vào được. Về cơ bản thì xem phim HD với HT ko cần độ sáng cao mà cần độ mịn của hình ảnh cũng như độ tương phản tốt, màu sắc thì phải hài hòa nên mình thấy DLP đáp ứng tốt hơn. Đây là sở thích cá nhân thôi nhé, có thể là do mình ko thích màu sắc rực rỡ đó mà! Mình đã có dịp test các loại máy dòng 3LCD của Epson như 8350, 3010 hay Pana có AE4000 và mới đây là con AE8000U đều thấy có 1 điểm chung là độ sáng cao, màu sắc rực rỡ nhưng thiếu độ mịn hình ảnh, độ tương phản ko cao và ko nét như các máy DLP cùng phân khúc.

Dạ vâng bác à, Mỗi người mỗi mắt và sở thích khác nhau bác nhỉ ? Em cũng đánh giá theo quan điểm cá nhân của Em và những máy em đã được test thôi.

Cảm ơn bác rất nhiều đã góp ý cho Em.

xonewlife

Cho mình hỏi hiện tại cặp máy chiếu giá trung bình nào chiếu phân cực tốt vậy mọi người?

crazyboy1304

Moderator

Bạn sử dụng 2 máy full hd để cho chất lượng tối ưu như Viewsonic Pro 8200 hoặc Optoma 1020.

Bạn dùng InFocus IN3118HD hoặc Optoma EH2060 nhé. EH1020 màu của em đó nhìn chán lắm. Mình đã từng sử dụng hơn 10 con EH1020 thời chưa có EH1060 và EH2060. Chúc bạn chọn được máy chiếu phù hợp.
Cho mình hỏi hiện tại cặp máy chiếu giá trung bình nào chiếu phân cực tốt vậy mọi người?

hdradio

Member

Bác ở HN thì ghé bên Em test hàng nhé, Test sẽ tốt hơn cho bác trước khi quyết định

Bên trên