Main chỉ có cổng optical và HDMI, liệu có thể chế được thêm cổng coaxial?

hdhn09

Member
cổng optical thì cắm với con Z5500 xem phim rồi, giờ muốn chế một đường ra coaxial (đồng trục) để cắm qua DAC nghe nhạc liệu có được ko, mong các bác tư vấn.
e đang dùng main này: Asus P8H61-M PRO

cảm ơn các bác nhiều!

hdhn09

Member
Ðề: Main chỉ có cổng optical và HDMI, liệu có thể chế được thêm cổng coaxial?

em thấy có cái blanket này ko biết ở HN có đâu bán, em còn băn khoăn vụ chân cắm nào cho đúng và cắm vào khe nào trên main, các cao thủ vào giúp e cái!, thanks!

namhien

Member

Đơn giản nhất là bác down cái sơ đồ về coi chân trên board đường SPDIF nối ra là song, coaxial thì chỉ cần lấy 2 đường GND và out, trước em vẫn nối trên main ra dùng nghe nhạc. Cắm không đúng thì đảo lại chân

vinagoh

Well-Known Member

Internal I/O Ports
3 x USB 2.0 connector(s) support(s) additional 6 USB 2.0 port(s)
1 x TPM connector(s)
1 x COM port(s) connector(s)
2 x SATA 6Gb/s connector(s)
4 x SATA 3Gb/s connector(s)
1 x CPU Fan connector(s)
2 x Chassis Fan connector(s)
1 x S/PDIF out header(s)
1 x 24-pin EATX Power connector(s)
1 x 4-pin ATX 12V Power connector(s)
1 x parallel port connector(s)
1 x Front panel audio connector(s) (AAFP)
1 x System panel(s)

Trong cuốn manual đi kèm main có phần chỉ dẫn đấy Bác.

hdhn09

Member

hay quá, em tìm thấy cái chân spdif - out rồi. coaxial nối trực tiếp là xong phải ko bác, em thấy có cái chân nguồn 5v nữa nhưng chắc dùng cho cổng optical mới cần. Em loay hoay có gì nhờ bác sau nhé, thanks!

Chỉnh sửa lần cuối:

hdhn09

Member

đơn giản quá, em thấy nối ra coaxial thì đúng là lấy 2 chân ở khe cắm spdifout trên main ra rồi nối với cái jac là xong, đã test chạy ngon lành, chất lượng hơn hẳn đường usb và theo cá nhân thì hay hơn cả optical. Thanks các bác nhiều!

ThanhtrangHTKT

Active Member

đơn giản quá, em thấy nối ra coaxial thì đúng là lấy 2 chân ở khe cắm spdifout trên main ra rồi nối với cái jac là xong, đã test chạy ngon lành, chất lượng hơn hẳn đường usb và theo cá nhân thì hay hơn cả optical. Thanks các bác nhiều!

Nhưng đường digital trên main kém lắm! do cái clock nó cùi quá! Main mình đang dùng là Asus Rampage cũng phải dùng thêm card suond Deluxe để xuất tín hiệu digitar ra DAC mới ổn được!

haipvg

Well-Known Member

Nhưng đường digital trên main kém lắm! do cái clock nó cùi quá! Main mình đang dùng là Asus Rampage cũng phải dùng thêm card suond Deluxe để xuất tín hiệu digitar ra DAC mới ổn được!

Vậy hả bác, như thế thì cứ xài sound rời có cổng digital là ổn hơn rồi.

hdhn09

Member

NGhe bác nói e cũng hình dung ra bộ nghe nhạc của bác rồi, hôm nào cho e qua học hỏi với nhé, thanks bác!

card sound cũng ảnh hưởng đến chất lượng đường ra digital hả các cụ .. em cứ tưởng nó chỉ tác dụng với đường analog thôi chứ nhỉ với cả có Dac rồi vẫn cần phải có nguồn phát tín hiệu digital chuẩn hả các cụ .. em tưởng nguồn digital phát ra ko khác nhau nhiều .. quan trọng là Dac chứ nhỉ ... Các cụ tư vấn cho em với .. em cũng đang lăn tăn .. cái vụ này ...

hongquan2009

Well-Known Member
card sound cũng ảnh hưởng đến chất lượng đường ra digital hả các cụ .. em cứ tưởng nó chỉ tác dụng với đường analog thôi chứ nhỉ với cả có Dac rồi vẫn cần phải có nguồn phát tín hiệu digital chuẩn hả các cụ .. em tưởng nguồn digital phát ra ko khác nhau nhiều .. quan trọng là Dac chứ nhỉ ... Các cụ tư vấn cho em với .. em cũng đang lăn tăn .. cái vụ này ...

bác thử nghĩ xem sao những đầu CD mấy chục củ vẫn có cổng out digital????

cụ nói có lý quá nhưng cụ giải thích rõ hơn về cơ chế khi phát nguồn digital ra ... bắt đầu từ mắt đọc CD hay nguồn nhạc lossless ...hộ em để em mở mang thêm đầu óc thì thank cụ quá ... Nhưng mà đầu CD mấy chục củ có ai dùng đường digital ko cụ nhỉ

hdhn09

Member

em đã thử đường optical out và giải mã qua DAC trên cùng một hệ thống với 4 nguồn là:
CDP Pioneer T03
DVD California
CDP của dàn đại Kenwood
HTPC.
Cảm nhận là có sự khác nhau tương đối rõ rệt, trong đó nguồn từ HTPC ra theo em vẫn thích vì nó phụ thuộc vào phần mềm nghe nhạc nên có thể tùy chỉnh cho từng loại nhạc.
Hệ thống của em cũng còi nên không thấy được yếu tố nhiễu mà các bác nói khi phát nguồn là HTPC
(em dùng cùng 1 cd nhạc các bác nhé)

huybm

Muốn hết nhiễu thì cứ cái gì mà mình muốn làm nguồn phát thì phải cải thiện cho tốt em nguồn là oki

Bên trên