Main này sử dụng làm HTPC và audio stereo có ổn không?

zellius

Như tiêu đề, em mới lụm được cái main Tyan. Spec của nó ở đây
http://www.tyan.com/manuals/S2692_UG_v1.0_06212012.pdf"]http://www.tyan.com/manuals/S2692_UG_v1.0_06212012.pdf"]http://www.tyan.com/manuals/S2692_UG_v1.0_06212012.pdf

Em quan tâm đến âm thanh trước, nhất là sử dụng port S/pdif để xuất passthrough đến DAC. Mặc dù là Passthrough nhưng theo em biết thì nó vẫn tác động một phần nhỏ vào tín hiệu gốc.

Xin các chiên gia cho xin ý kiến

davidhand

Moderator
Như tiêu đề, em mới lụm được cái main Tyan. Spec của nó ở đây
http://www.tyan.com/manuals/S2692_UG_v1.0_06212012.pdf"]http://www.tyan.com/manuals/S2692_UG_v1.0_06212012.pdf"]http://www.tyan.com/manuals/S2692_UG_v1.0_06212012.pdf

Em quan tâm đến âm thanh trước, nhất là sử dụng port S/pdif để xuất passthrough đến DAC. Mặc dù là Passthrough nhưng theo em biết thì nó vẫn tác động một phần nhỏ vào tín hiệu gốc.

Xin các chiên gia cho xin ý kiến

Main thì mình mù tịt, nhưng nếu xuất được digital out dạng RAW thì cũng cũng chẳng cần loại ngon làm gì, quan trọng là cái DAC thôi H. Thông thường khi passthrough tín hiệu thì ko chỉnh volume trên đầu đọc được, còn khi chỉnh được thì nó đã chuyển sang LPCM rồi, như vậy là đã bị decode.

quangtuong

Banned
Ðề: Main này sử dụng làm HTPC và audio stereo có ổn không?

Cái này dac giảI mả nha bạn .quan trọng receiver thui

zellius

Main thì mình mù tịt, nhưng nếu xuất được digital out dạng RAW thì cũng cũng chẳng cần loại ngon làm gì, quan trọng là cái DAC thôi H. Thông thường khi passthrough tín hiệu thì ko chỉnh volume trên đầu đọc được, còn khi chỉnh được thì nó đã chuyển sang LPCM rồi, như vậy là đã bị decode.

Em đang Tào Tháo vụ xuất RAW, nghe nói bấm chuột thì chọn RAW nhưng xuất ra đến DAC thì nó là RAW phẩy rồi anh nên rất băn khoăn

Đây là main workstation mà, kích thước rất to chuẩn ATX, chipset Intel 5xxx, chạy cpu là xeon 771, dùng ram DDR2 FD-DIMM không thích hợp cho HTPC đâu bồ.
Thứ nhất : Vấn đề kích thước to HTPC nên dùng loại bo nhỏ gọn Micro-ATX hay Mini ITX
Thứ hai vấn đề : tiêu tốn nhiệt năng vì sử dụng ram DDR2 FDDIMM cứ mỗi thanh ram FB tổn thất nhiệt là 5watt cao hơn so với ram DRR2 thường unbuffered,
nghĩa là nếu gắn đủ 4 thanh thì tổn thất nhiệt sẽ là tăng thêm 20watt, vì thế thanh ram này luôn có bọc tản nhiệt kim loại
Main dùng chipset Intel 5000P, chỉ chạy Xeon 771 Woodcrest đây là loại cpu hai nhân thế hệ thứ nhất, chạy nóng hơn các thế hệ mới
theo ý tôi nên bán đi mua main Zotac Mini ITX mà ráp HTPC :))

Đúng rồi bác, con này làm WKS dành cho chạy mô phỏng trước đây. Nhiệt thì quả thật nóng và hao hơn các loại khác. CPU chạy 2 con Xeon, RAM 4 thanh 2GB, nguồn ACB 750W và một số linh tinh card.

Cái em băn khoăn ở đây không phải là nhiệt hoặc điện mà là khả năng xuất ra tín hiệu Audio dạng bit exact/raw vào DAC qua đường S/pfid có sẵn trên main.

theanh6

Member

anh Hưng kiếm đâu ra con main cổ vậy. passthrough thì tín hiệu digi ra là nguyên gốc rồi, nhưng mà anh đòi chính xác 100% thì không đc rồi. vẫn có nhiễu trong quá trình truyền chứ, quan trọng là anh có nhận thấy đc hay kg thôi. Theo em nếu anh có cả bộ này rồi thì cứ lấy mà dùng, còn nếu định mua thì mua con nào mới hơn đi.

zellius

anh Hưng kiếm đâu ra con main cổ vậy. passthrough thì tín hiệu digi ra là nguyên gốc rồi, nhưng mà anh đòi chính xác 100% thì không đc rồi. vẫn có nhiễu trong quá trình truyền chứ, quan trọng là anh có nhận thấy đc hay kg thôi. Theo em nếu anh có cả bộ này rồi thì cứ lấy mà dùng, còn nếu định mua thì mua con nào mới hơn đi.

Thế Anh dưới căn cứ phải không nhỉ?

Có anh em nào nghiên cứu sâu cái này không nhỉ. Từ HDD ra đến out của S/psid là tín hiệu digital, nó được đóng gói như thế nào? Từ S/psid đến DAC được truyền như thế nào? Có bắt tay giữa 2 bên để kiểm tra lỗi không?

Mình cũng đang tìm hiểu vụ này.

langthangvn33

Uploader

ặc ...ặc em không nghiên cứu cái này nên bó tay rồi , nhưng chơi máy tính dễ bị nhiễu lắm ... có 2 bác ơ vt chơi HTPC bị nhiễu nguồn rồi

theanh6

Member

Thế Anh dưới căn cứ phải không nhỉ?

Có anh em nào nghiên cứu sâu cái này không nhỉ. Từ HDD ra đến out của S/psid là tín hiệu digital, nó được đóng gói như thế nào? Từ S/psid đến DAC được truyền như thế nào? Có bắt tay giữa 2 bên để kiểm tra lỗi không?

Mình cũng đang tìm hiểu vụ này.

Em đây.
em thì không rành nó đóng gói như thế nào nhưng thằng nhận nó không có feedback lại đâu, gửi đi lỗi là để lỗi luôn, nó là tín hiệu sound nên kg cần phải chính xác 100% như data.

zellius

Em đây.
em thì không rành nó đóng gói như thế nào nhưng thằng nhận nó không có feedback lại đâu, gửi đi lỗi là để lỗi luôn, nó là tín hiệu sound nên kg cần phải chính xác 100% như data.

Thường là vậy, vẫn đang ngâm cứu vụ này. E là hơi chậm hehe

Em không có hứng với HTPC cho lắm

Bác không hứng thì đừng có vô thread này, em cũng không hoan nghênh.

phuochalan

Well-Known Member
Anh Hưng nóng tính quá….Ka ka.Ý em là muốn can anh chơi HTPC đó….Bác đừng dính vào cái đó nếu không phải là game thủ..

zellius

Ðề: Re: Main này sử dụng làm HTPC và audio stereo có ổn không?

Anh Hưng nóng tính quá….Ka ka.Ý em là muốn can anh chơi HTPC đó….Bác đừng dính vào cái đó nếu không phải là game thủ..

Khó có cái "sướng" của nó hehe. Vẫn cứ ngâm mà chưa cứu được đây này!

davidhand

Moderator
Dân I tờ ko chơi HTPC mới lạ, a thì mù tịt món này chẳng biết gì mà mò! :) Build hẳn 1 con ngon lành làm mẫu đi H!

ringleader

Active Member

lưu ý xem mục đích lâu dài để đầu tư nha bác, em dính vụ vga giờ phải cho em nó lên đường thôi
nghe nhạc bằng đường optical thì bác ko lo đâu, main nào giờ cũng ok vấn đề là đầu tư em DAC ( bằng DAC rời hay aamli hay rec) như thế nào để nghe được hay thôi

Bên trên