Malaysia như tôi thấy

nguyenleminh74

Active Member
Ngay trước Tết vừa rồi em có một chuyến công tác tại Malaysia ( công tác chứ không phải du lịch như bác Poly). Một chuyến đi với rất nhiều cảm nhận và suy nghĩ. Tình cờ đọc được một bài báo có ý kiến tương đồng. Em xin post bài báo trước để mọi người cùng xem. Sau đó sẽ đưa các trải nghiệm của em.
Một lần đi, nhiều lần nghĩ​
Thứ sáu, 10/02/2012 08:18

Tháp đôi Petronas về đêm
(ĐSCT) Tôi đến Malaysia để tìm lời giải đáp cho hai câu hỏi: Tại sao một quốc gia có diện tích tương đương với nước ta mà một Ringgit lại đổi được đến 7.000 đồng Việt Nam; tại sao một xứ sở chỉ có gần 28 triệu dân mà năm 2010 lại đón được đến 25 triệu khách du lịch quốc tế?

Vua vi hành, cảnh hiếm hoi trước mắt du khách
Dưới mắt nhiều người Việt Nam, Malaysia là một đất nước “buồn”, do không có hình ảnh công nghiệp, bài bản như Singapore, thiếu bầu không khí náo nhiệt, rầm rộ như ở Bangkok, đi đâu cũng dễ, ăn gì cũng có như ở thành phố Hồ Chí Minh, nhưng tôi cảm nhận Malaysia là một vùng đất an bình, dân chúng hiền hòa, tiềm lực kinh tế còn phát triển mạnh. Kuala Lumpur gần như là một thành phố ở trong rừng, cây xanh bao phủ khắp nơi, mức độ sạch có thể đã vượt cả Singapore. Từ thủ đô đến phố cổ Malacca (nơi còn để lại vết tích của người Hà Lan và Bồ Đào Nha), trên suốt quãng đường 200km tôi không thấy một bãi rác hoặc bóng dáng một người nào đó buồn đời đi lang thang. Xa lộ được xây dựng hoàn chỉnh từ những nút nhấn giao thông đến các biển báo lưu ý người cầm lái. Hơn thế, hai bên đường lại được tô điểm bởi một màu xanh bạt ngàn, cây cọ, ca cao, cao su đứng thẳng tắp, xanh mát - những loại cây công nghiệp mang lại nguồn thu nhập lớn cho đất nước này.

Phủ thủ tướng tại thành phố mới Putrajaya

Một góc phố cổ Malacca
Malaysia đang phấn đấu thu hút 36 triệu du khách vào năm 2020, dĩ nhiên mức thu nhập bình quân đầu người của họ sẽ vượt con số 8.200USD/người/năm như hiện nay. Ngành du lịch đạt 60 tỷ Ringgit, đóng góp cho GDP quốc gia chỉ sau ngành công nghiệp. “Đi một ngày đàng học một sàng khôn”, có người nói “du lịch là một cách tiêu tiền thông minh nhất”, rõ ràng khi đặt chân đến một nơi nào đó, kể cả trên đất nước mình, tôi đều thấy những điều mới lạ, bồi bổ thêm kiến thức, nhất là điều chỉnh lại cách làm việc, lối sống. Malaysia không “buồn” như nhiều người nghĩ, cuộc sống của quốc gia này đang đi vào chiều sâu, sự hưng thịnh của họ lớn lên và xanh mát từng ngày như những rừng cọ.

Malaysia không có nhiều cảnh trời cho như Việt Nam và cũng không có nhiều di sản do cha ông để lại, ngành du lịch nước ta nghĩ gì trước sự phát triển mạnh mẽ của quốc gia có 61% dân số theo đạo Hồi này?

Trần Tử Văn

nguyenleminh74

Active Member
Ðề: Malaysia như tôi thấy

Trải nghiệm của em xin chia làm 3 làm 3 phần:
- Đất nước Malaysia.
- Con người.
- Hệ thống giao thông.
Trước tiên xin nói về đất nước Malaysia
Ngày thứ nhất:
Nội Bài - KLIA ( Kuala Lumpur International Airport) - Kuala Lumpur

Chiếc máy bay của Malaysian Airlines sẽ đưa em đi.

Cô tiếp viên của Malaysian Airlines ... không cho chụp ảnh nên phải...chụp lén.

Bữa ăn của M.A

Món này của Việt Nam.

Ảnh chụp từ máy bay lúc sắp hạ cánh.

Toàn là cọ dầu.

Nhìn kỹ hơn.

Chỉnh sửa lần cuối:

billtruc

Member

đi SHANGHAI airline, ăn tới no luôn mà đồ ăn vẫn còn, đó là hạng E còn VIP chắc vừa nằm vừa ăn...e đoán vậy :D

có điều tv thì... CRT , còn cái đáng nhớ nhất là mùi , cái mùi đi đâu cũng thấy, ks, nhà hàng, xe bus cũng có... mùi "ngũ vị hương" :(:(:(

nguyenleminh74

Active Member

Em đi hạng C, ăn thì có vậy nhưng uống thì thoải mái ( nhưng chỉ rượu vang trở lại), tiếp viên cực kỳ chu đáo luôn vì cả khoang có khoảng 4-5 người. Máy bay Boeing 737-800 cũng khá mới, báo chí có mấy loại tiếng Anh của Malaysia.

Chỉnh sửa lần cuối:

poly

Banned

ban đầu poly rất thích bài viết của bạn. Nhưng khi nhìn những tấm ảnh bạn chụp lúc máy bay cất cánh và hạ cánh thì....Đó là những lúc hành khách dc yêu cầu tắt tất cả các thiết bị KTS. Bạn mở máy chụp như thế là không nên.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

ban đầu poly rất thích bài viết của bạn. Nhưng khi nhìn những tấm ảnh bạn chụp lúc máy bay cất cánh và hạ cánh thì....Đó là những lúc hành khách dc yêu cầu tắt tất cả các thiết bị KTS. Bạn mở máy chụp như thế là không nên.

Theo mình nhớ thì chỉ tắt điện thoại, laptop, máy thu phát radio thôi chứ đâu phải tất cả các thiết bị KTS. Người ta không đồng ý chụp đối tượng trong khoang máy bay vì sợ làm phiền đến hành khách khác, chứ chĩa ống kính ra ngoài thì vô tư mà.

gsmorcdma

Well-Known Member

Theo mình nhớ thì chỉ tắt điện thoại, laptop, máy thu phát radio thôi chứ đâu phải tất cả các thiết bị KTS. Người ta không đồng ý chụp đối tượng trong khoang máy bay vì sợ làm phiền đến hành khách khác, chứ chĩa ống kính ra ngoài thì vô tư mà.

Các bác nói đều đúng cả. Tuy theo quy định của Hãng hàng không mà thôi. Tôi đi hãng Phương Nam (hay Phương Đông) của China nó cho chụp thoải máy trong máy bay chỉ có điều không được dùng plash mà thôi.

Các bác cổ vũ nữa nhé để em còn theo dõi tiếp - Đang định làm một chuyến đi bụi đây :D

olivervuong

Member

Chỉ tắt thiết bị thu phát sóng thôi, máy ảnh được mà! Điện thoại vẫn được mở nếu chuyển qua chế độ Airplane!

symphony

Well-Known Member

Cấm các thiết bị thu phát sóng thôi, chắc sợ nhiễu tín hiệu. Em toàn tháo sim đt ra ngồi chơi game từ lúc cất cánh đến lúc hạ cánh.

nguyenleminh74

Active Member

Vụ này em không rõ lắm, nếu sai thì lần sau em sẽ rút kinh nghiệm. Cả năm rồi em không bay chuyến nào, vừa rồi khi em chụp ảnh thì cô tiếp viên không nói gì cả nên cứ nghĩ là không việc gì.
Em tiếp nhé các bác.

hellomoto

Active Member

em cũng sợ chết lắm :D nên khi bước chân lên là cài chế độ airplane ngay :D
theo em thì chụp thoải con gà mái, đừng chỉa ống kính vào người nào đó thôi, hãng sợ ảnh hưởng khách hàng

nguyenleminh74

Active Member

Sân bay KLIA ( theo các bác bản xứ có 2 nhà ga, một cho Air Asia, một cho Malaysian Airlines, em còn thấy đang xây một cái nữa).

Góc khác.

Cổng chào trên đường cao tốc về Kual Lumpur ( em hỏi ra " Selamat datang" là xin chào tiếng Malay).

Trạm thu phí trên đường cao tốc, xe đi nhanh nên không nhìn thấy có người bán vé hay không? Xe chở em chú lái xe chỉ đưa một cái gì đó lên ( cái gì em sẽ nói sau ở phần hệ thống giao thông) là barrie mở ra.

Ấn tượng lớn nhất trong ngày: Các trạm BTS điện thoại di động được trang trí như một cái cây. Điều này chắc mình phải học tập.

Chỉnh sửa lần cuối:

nguyenleminh74

Active Member

Hôm trước em hơi ếch nên post ảnh bừa lên photobucket mà không sắp xếp nên cứ loạn cả lên. Tối qua mới có thời gian làm lại. Bây giờ em em tiếp đây.

Bên ngoài khách sạn JWMarriot, em định ra ngoài chụp toàn cảnh nhưng đường đông quá ( em sẽ cố tìm một cái ảnh trên mạng để bù).

Lễ tân của khách sạn, một cô người Nhật đồng hương với mấy ông đồng hành với em, một cô nữa người đâu thì em không dám hỏi.

Con rồng chào năm mới ở sảnh khách sạn.

Cây cảnh tại sảnh của khách sạn, toàn là quất.

Một chậu quất của khách sạn, sắp đến Tết nên khắp thành phố đều thấy chữ " Gong hy fa cai" em hỏi ra thì là " Cung hỷ phát tài". Quất cảnh ở Malaysia xấu hơn quất ở Viêt Nam, chắc là do trồng ở vùng nóng quá.

Chỉnh sửa lần cuối:

nguyenleminh74

Active Member

Em kể thêm chuyện về liên lạc ở bên ấy, lúc vừa sang nhìn thấy trong sân bay bán sim di động định mua để gọi về cho bu nó ở nhà nhưng mà đi vội nên không kịp mua. Ra khỏi sân bay các bác chủ nhà cấp ngay cho một bộ sim mới của Digi, tuy nhiên nhét vào con LG P500 của em thì không kích hoạt được. Đành phải lấy cái sim cũ của bác chủ nhà cho vào máy để liên lạc. Giá gọi di động trả trước tương đối rẻ, gọi về nhà khoảng 1 ringit một phút trên tài khoản khuyến mại. Có một điều ngạc nhiên là máy điện thoại của mình đang để ở chế độ tiếng Việt sau khi nhận sim Digi thì tự động chuyển sang tiếng Anh, khi về nhà cho sim Viettel vào thì lại nhảy sang tiếng Việt.

nguyenleminh74

Active Member

Malaysia lệch với ta một múi giờ nên ngày em sang chỉ còn 23 tiếng, xuống máy bay là 5 giờ hơn ra khỏi sân bay đã bị giục là nhận phòng khách sạn xong phải xuống ngay đi ăn cơm vì gần 7 giờ. Các bác ấy cho em ăn ở nhà hàng dưới chân tháp đôi Petronas ( được gọi là KLCC chắc là Kuala Lumpur Center Complex).

Toàn cảnh khu vực tháp KLCC.

Đài phun nước dưới chân tháp, gần đấy có một bể bơi miễn phí. Bác chủ nhà nói rằng đấy là tất cả những gì mà Chính phủ làm được cho người dân ở đây vì tất cả những thứ khác đều phải mất tiền.

Khu mua sắm Suria KLCC.

Tháp đôi lúc hoàng hôn.

Con rồng trong khu mua sắm, chuẩn bị năm Nhâm Thìn mà.

Bên trong khu mua sắm, nghe bảo có thể mua được mọi thứ. Chắc là giống Parkson ở mình ( vì em chưa bao giờ dám chui vào).

Các quầy bán hàng ở tầng trệt KLCC, toàn bán hàng lưu niệm rẻ tiền ( chắc Made in PRC).

Chỉnh sửa lần cuối:

nguyenleminh74

Active Member

Tháp bia nhà hàng ở KLCC, trông thế nhưng chỉ có 3 lít. Malaysia là nước Hồi giáo nên không sản xuất bia rượu ( em nghĩ thế) vì trong thực đơn tất cả bia rượu đều nhập khẩu.

Tháp đôi vào buổi tối.

Góc khác, theo như bác chủ nhà bảo trông giống Big condom. Mọi người tự so sánh, em xin phép không có ý kiến. Mặc dù rất giống.

Cảnh đường phố về đêm ở Kuala Lumpur.

Một khu ẩm thực trên đường về khách sạn, rất nhiều hàng hải sản ngon, rẻ. Hết ngày thứ nhất.

Chỉnh sửa lần cuối:

nguyenleminh74

Active Member

Các bác giúp em điều chỉnh kích thước ảnh lúc post lên với. Khổ to thế này thì chướng quá, với lại không HD chút nào.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên