Máy ảnh nào phù hợp với bạn (phần 2) – Máy ảnh không gương lật

dh201hy

Well-Known Member

Trong phần trước, chúng ta đã tìm hiểu sơ qua các tiêu chí khi lựa chọn mua máy ảnh du lịch, phần này chúng ta sẽ đi sâu vào máy ảnh không gương lật.

Máy ảnh không gương lật (CSC) là sự pha trộn giữa dòng máy ảnh compact cao cấp và DSLR (máy ảnh ống kính rời có gương lật). Đặc điểm nổi bật là kích thước cảm biến của CSC được sử dụng tương tự như một số dòng DSLR tầm trung.

Không giống như dòng máy du lịch (ống kính cố định), SCS có thể dễ dàng thay đổi được ống kính để phù hợp với mục đích của người dùng.

Phù hợp với mọi người dùng

CSC mới chỉ xuất hiện trong một vài năm gần đây, tuy nhiên nó đã nhanh chóng thu hút được người dùng. Kích thước nhỏ nhẹ tương tự như một vài mẫu máy du lịch, nhưng nhờ có cảm biến lớn, bộ xử lý hình ảnh công nghệ mới nhất được các hãng đưa vào, đồng thời lại có thể thay đổi được ống kính. Người dùng có thể chụp theo các chế độ cài đặt sẵn của nhà sản xuất hoặc có thể tùy biến theo thiết lập của người dùng, ngoài ra có thể chụp lưu dạng file raw, chất lượng hình ảnh có thể nói tương đương với một số máy DSLR tầm trung.

Không có gương lật vì vậy khoang máy nhỏ, khi chụp không phát ra tiếng kêu của gương. Màn hình LCD (nhiều model còn có màn hình cảm ứng) sắc nét, người dùng ngắm trực tiếp trên màn hình để chụp, một vài model cho phép lựa chọn điểm lấy nét trên màn hình.

Vậy nhược điểm của nó là gì?

Đối với những người ưa thích cảm giác cầm nắm một chiếc camera đồ sộ, thích hoành tráng thì CSC không phù hợp. Ngoài ra vì mới suất hiện nên các hãng cũng chưa có chuẩn nhất định. Ống kính dành cho CSC cũng chưa thực sự nhiều (mặc dù người dùng có thể dùng các ống kính hiện có với mount chuyển). Với những người yêu thích sự gọn nhẹ tiện lợi thì cũng không hợp lý lắm vì bạn không thể nhét cái CSC vào trong túi quần hay túi áo được (trừ khi bạn có thao tác tháo lens ra hoặc sử dụng một ống kính mỏng).

Bên cạnh đó hầu hết hiện nay các máy CSC sử dụng kính ngắm điện tử (thay vì kính ngắm quang như DSLR). Những người đã sử dụng DSLR thích ngắm qua viewfinder hơn là ngắm trên màn hình.

Một vài model có thể cho phép gắn mount để sử dụng kính ngắm quang bên ngoài, tuy nhiên chỉ sử dụng được khi gắn lens fix, còn gắn lens zoom thì mất “tác dụng”.

CSC sử dụng lấy nét bằng sự so sánh tương phản (DSLR lấy nét theo pha), mặc dù hệ thống lấy nét so sánh tương phản đã cải thiện tốc độ, người dùng vẫn cảm thấy lấy nét của DSLR thích hơn. Gần đây Canon đã tích hợp hệ thống lấy nét lai (kết hợp cả lấy nét theo pha và lấy nét so sánh tương phản vào Canon EOS M).

Kết luận

Nếu bạn mong muốn có những tấm hình chất lượng, muốn có một chiếc máy ảnh nhỏ gọn để chụp gia đình, bạn bè và đi du lịch thì CSC là lựa chọn rất hợp lý. Với giá thành chỉ bằng hoặc cao hơn một chút so với máy ảnh compact cao cấp, nhưng lại cho chất lượng hình ảnh và độ tùy biến tốt hơn thì CSC là lựa chọn phù hợp.

Phần 3: Máy ảnh DSLR

Theo techradar

debill

Member
Ðề: Re: Máy ảnh nào phù hợp với bạn (phần 2) – Máy ảnh không gương lật

Có thể đây là dòng máy mình đang cần. Cảm ơn thông tin bổ ích của bác

pnisoft

Ðề: Máy ảnh nào phù hợp với bạn (phần 2) – Máy ảnh không gương lật

Bác làm 1 bài về DSLR cho trọn vẹn

tuyen_kientruc2010

Well-Known Member

Trong 5 mẫu máy ảnh không gương lật trên thì em vote cho dòng Sony NEX (F3,5N,7) có chất lượng ảnh rất tốt độ khử nhiễu ISO cao tuy không thể so với các mẫu DLSR cấp trung cao cấp nhưng nó có giá bán khá hợp lý.

VThanhgtvt

Well-Known Member

Em Nikon như trong bài của bác chủ có giá bao nhiêu ấy nhỉ?

dh201hy

Well-Known Member
Re: Ðề: Máy ảnh nào phù hợp với bạn (phần 2) – Máy ảnh không gương lật

Em Nikon như trong bài của bác chủ có giá bao nhiêu ấy nhỉ?

Nikon J1 hiện nay giá khoảng 8 triệu (body). Nếu chơi thêm lens kit nữa thì giá khoảng 9-10 triệu

Mình nghĩ CSC rất hay (đặc biệt là chụp chơi chơi, không quá cầu kỳ). Con Sony NEX5 thấy bà con khen quá trời. Bản thân cũng đã được cầm chụp thử của bác Tuyến thấy cũng khá hài lòng

HDmer

EM cũng đang tăm tia em Nex-5N vì được khen quá trời, nhưung còn phân vân không biết có tương thích với len của Canon ko để sau này còn nâng cấp len?

meamthanh11

Active Member

bác có thể cho tư vấn vài hiệu và giá cả luôn đi

Bên trên