Máy ảnh nào phù hợp với bạn (phần cuối) – Máy ảnh DSLR

dh201hy

Well-Known Member

Trong 2 phần trước chúng ta đã xem xét 2 dòng máy (compactCSC), hôm nay chúng ta sẽ tiếp tục đến với phần cuối.

Phần này tập trung vào máy ảnh DSLR, xem xét ưu điểm, nhược điểm để giúp bạn có thể lựa cho mình dòng máy nào là phù hợp với bạn.

Lịch sử máy DSLR bắt nguồn từ máy phim SLR (Single Lens Reflex-phản xạ ống kính đơn). Có nghĩa sẽ có một chiếc gương làm nhiệm vụ phản xạ ánh sáng, qua một lăng kính rồi tới kính ngắm (viewfinder). Khi bấm cò chụp, chiếc gương lật lên để ánh sáng đi thẳng vào phim (đối với máy phim SLR), cảm biến (đối với máy DSLR).

Lợi thế thì có rất nhiều: Chất lượng hình ảnh cao, dễ dàng thay ống kính, khả năng tùy biến các kiểu chụp, chụp tốc độ cao, chụp liên tiếp nhiều kiểu, khử nhiễu tốt v..v…

Cảm biến lớn:

Hầu hết DSLR tầm trung đều trang bị cảm biến kích thước APS-C, những chiếc DSLR cao cấp trang bị cảm biến full frame. Cảm biến full frame có nghía là kích thước cảm biến tương đương tấm phim âm bản có chiều dài 35mm. Cùng một số lượng pixel, nhưng trên cảm biến full frame, kích thước pixel sẽ to hơn vì vậy nó bắt sáng tốt hơn, cho dải động lớn hơn, chất lượng hình ảnh tốt hơn. Chính vì cho độ nhạy sáng tốt hơn nên khả năng chụp trong điều kiện ánh sáng yếu sẽ ít bị nhiễu hạt hơn. Ngoài ra cảm biến lớn full frame giúp người dùng không “thiệt” tiêu cự ống kính. Nó cho góc nhìn rộng hơn khi cùng ống kính đó cắm trên DSLR có cảm biến nhỏ hơn (tùy thuộc vào hệ số crop của các hãng).

Phản xạ nhanh

Lợi thế của DSLR đó là “phản xạ nhanh”. Khi bạn đưa máy compact lên chụp, bạn bấm cò chụp thì phải “một lúc” sau hình mới chụp được. Bởi vì máy compact dùng hệ thống ngắm điện tử (hiển thị trên màn hình), bộ xử lý hình ảnh cũng không bằng DSLR cho nên có độ “trễ”. Trong khi đó, DSLR sử dụng kính ngắm quang học, thời gian đóng cửa trập rất nhanh cho nên bạn ngắm trong ống kính như thế nào, sẽ chụp ra như vậy (các bạn không nên nhầm lẫn tốc độ chụp nhé). Vì sở hữu bộ xử lý hình ảnh thường là cao cấp nhất của các hãng, cho nên cho phép chụp tốc độ cao (thường chụp thể thao), hay chụp liên tục nhiều tấm hình/giây (nhờ có bộ nhớ đệm).

Thay đổi được ống kính

Bạn có thể dễ dàng thay đổi ống kính để chụp những bức ảnh theo phong cách khác nhau. Chụp phong cảnh có ống kính góc rộng, chụp chân dung, chụp macro, chụp tele…sử dụng ống kính với mục đích khác nhau.

Bắt nét nhanh

Khả năng bắt nét phụ thuộc rất nhiều vào ống kính. Tuy nhiên nó sẽ phát huy sức mạnh khi kết hợp với một DSLR khủng. Có những model có khẳ năng bắt nét ngay lập tức, giúp bạn chụp được những khoảnh khắc đáng nhớ.

Build và chức năng

Chức năng thì vô cùng phong phú, tuy nhiên có những chức năng bạn cũng chẳng bao giờ sờ đến vì vậy hãy cân nhắc xem bạn có dùng đến chức năng đó hay không trước khi quyết định chi tiền. Về build (nôm na là cấu tạo, hình dáng) thì vô cùng hầm hố, chắc chắn hơn dòng compact và CSC.

Vậy nhược điểm của nó là gì

Chính những ưu điểm đôi khi lại là những nhược điểm. Khả năng thay đổi ống kính, chính vì đó bạn sẽ phải “chạy đua vũ trang” để trang bị ống kính. Những máy compact bình dân cũng có thể có ống kính mở lớn nhất f/1.8, nhưng nếu ống kính rời dành cho DSLR có khẩu độ lớn nhất f/1.8 thì giá của nó cũng “khá chát”. DSLR thường to và cồng kềnh với đống đồ lỉnh kỉnh đi theo, vì vậy trong những chuyến du lịch, bạn cũng thật là vất vả để mang vác chúng.
Một chiếc máy du lịch bé xíu cũng có thể chụp được những bức ảnh macro tuyệt đẹp, nhưng DSLR bạn phải trang bị ống kính chuyên dụng macro (hoặc sử dụng các hình thức khác như filter hoặc tube).

Chính vì quá nhiều chức năng do đó nếu bạn không làm chủ được máy thì hình bạn chụp ra thậm chí còn xấu hơn một chiếc iPhone.

Kết luận

Qua 3 phần chúng ta cũng đã phần nào hiểu được ưu điểm/nhược điểm của từng dòng. Tùy vào mục đích của bạn mà lựa cho mình dòng máy thích hợp.

Máy móc đóng vai trò quan trọng trong nhiếp ảnh, tuy nhiên niềm đam mê, khả năng sáng tạo của người cầm máy còn quan trọng hơn. Nếu một người “biết chụp” họ có thể cầm bất kỳ máy ảnh nào, thậm chí là iPhone cũng có thể cho ra bức ảnh đẹp. Vì vậy bạn đừng đắn đo, “xấu hổ” khi cầm một con máy không “hầm hố” bằng anh chàng bên cạnh, cái quan trọng là chính bạn. Hãy cứ tự tin, kết quả cuối cùng là những bức hình đẹp và ý nghĩa mới là điều đáng nói nhất.

Chúc các bạn lựa chọn được máy ảnh ưng ý!

ĐH tổng hợp và tham khảo thêm techradar

Chỉnh sửa lần cuối:

michealhn

Member
Ðề: Máy ảnh nào phù hợp với bạn (phần cuối) – Máy ảnh DSLR

máy DSLR có lợi thế là len, đó cũng chính là tên gọi để phân biệt loại máy này với máy khác. Nhờ có len mà người chụp có linh động trong các góc độ, khoảng cách khi chụp chủ thể.

VThanhgtvt

Well-Known Member

Kết thúc loạt bài của bác là phần đỉnh cao của công nghệ luôn...

Haxen

Well-Known Member
Thế là kết thúc máy ảnh nào phù hợp rồi vậy mà mình vẫn chưa chọn được em nào

pnisoft

Bác viết sao ngắn thế còn bao nhiêu bí kiếp phải tung hết ra. Có bấy nhiêu dòng em đâu có đủ can đảm để mua DSLR bởi vì thấy nó đâu hơn gì PNS đâu phải không các Bác

conando

Well-Known Member

đọc hết 3 phần, chỉ mới hiểu được một tí ti về máy ảnh, :D

anhduy010

Về phần nhược điểm thì mình nghĩ DSLR còn rất phức tạp trong việc bảo quản và vệ sinh . Dùng DSLR tức là phải sống chung với bụi ( bụi cảm biến , bụi ống kính ) , rồi thì dơ gương lật ... Còn vụ chưa làm chủ máy ảnh thì mình thấy ko hợp lý lắm , kể cả để chế độ chụp full auto thì DSLR vẫn ăn đứt PnS , trừ trường hợp macro do PnS có DoF dày ( nhưng nếu có chút kỹ năng thì vẫn ăn đứt ) .

dungdtr

Những máy compact bình dân cũng có thể có ống kính mở lớn nhất f1/8, nhưng nếu ống kính rời dành cho DSLR có khẩu độ lớn nhất f1/8 thì giá của nó cũng “khá chát”.

Chỗ bôi đậm chắc tác giả nhầm là f/1.8 !!!

Xem bên góc Nhiếp ảnh thì các bác chụp toàn bằng DSLR cho ra hình ảnh rất đẹp, nhưng cũng đồng nghĩa với việc hao xiền nên lúc nào cũng thấy các bác đó kêu "Khổ vì Len".

Hầu hết DSLR tầm trung đều trang bị cảm biến kích thước APS-C, những chiếc DSLR cao cấp trang bị cảm biến full frame. Cảm biến full frame có nghía là kích thước cảm biến tương đương tấm phim âm bản có chiều dài 35cm. ?????????? :)
Bắt giò bác chủ thớt chút xíu

hangbinhdan

Member
Em cũng vô tình nhẩy vào DSLR nên giờ nóng bỏng tưng tưng như ngâm trong hố vôi :((

dh201hy

Well-Known Member
Re: Ðề: Máy ảnh nào phù hợp với bạn (phần cuối) – Máy ảnh DSLR

Về phần nhược điểm thì mình nghĩ DSLR còn rất phức tạp trong việc bảo quản và vệ sinh . Dùng DSLR tức là phải sống chung với bụi ( bụi cảm biến , bụi ống kính ) , rồi thì dơ gương lật ... Còn vụ chưa làm chủ máy ảnh thì mình thấy ko hợp lý lắm , kể cả để chế độ chụp full auto thì DSLR vẫn ăn đứt PnS , trừ trường hợp macro do PnS có DoF dày ( nhưng nếu có chút kỹ năng thì vẫn ăn đứt ) .

Mình thì vẫn bảo lưu quan điểm nếu ko làm chủ được máy thì rất khó ra hình đẹp.

Còn nhớ cách đây 1 năm, trên VNphoto. Bác sĩ Hải lúc đó có lập thớt "khoe con gái rượu" chụp bằng 5DII và 85 1.2L (tổng bộ gear thời điểm đó khoảng 110 triệu VND). Những bức hình đầu tiên chụp con gái bác ấy khi đi du lịch, chụp hoàn toàn bằng chế độ tự động. Màu sắc ám vàng khè, WB sai, hình mờ mờ ảo ảo. Ngay lập tức thớt đó đã nhận được vô vàn xe đá. Phải công nhận một điều là hình đó chụp còn thua con máy du lịch nhiều. Em vừa tìm lại thớt đó, tuy nhiên hình ảnh đã xóa

Ngày nay nhờ có PTS, hình ảnh chụp ra rất lung linh. Do vậy phần hậu kỳ cũng rất quan trọng. Các hình các bác xem trong box nhiếp ảnh là đã mông má lại hết rồi. Chứ up hình gốc lên là các bác sẽ té ngửa ra đấy :D

Có một vài lỗi trong bài được các bác "bắt giò". Em đã edit lại. Cảm ơn các bác rất nhiều.

Ðề: Re: Ðề: Máy ảnh nào phù hợp với bạn (phần cuối) – Máy ảnh DSLR

Mình thì vẫn bảo lưu quan điểm nếu ko làm chủ được máy thì rất khó ra hình đẹp.......

......... up hình gốc lên là các bác sẽ té ngửa ra đấy :D ....
Vậy mua dòng lai lai như CSC tốt nhất cho người chụp chơi chơi như em :D

meamthanh11

Active Member

muốn nó lắm nhưng chưa có xiền

Bác không cho số thì sao gọi bác được ạ?

loiruot

Well-Known Member
Ngày hôm qua đắng đo 2 lựa chọn: làm cái DSLR để tập chơi hay để dành tích cóp nâng cấp audio trong 12M. Cuối cùng trung thành với cái compact ở nhà:D và đi theo quan điểm:"Máy móc đóng vai trò quan trọng trong nhiếp ảnh, tuy nhiên niềm đam mê, khả năng sáng tạo của người cầm máy còn quan trọng hơn".

meamthanh11

Active Member

hic sao mình lại trót yêu môn này nữa rồi,có ai ham hố trò ngắm ngắm này ko nữa

Bên trên