Máy chiếu Vivitek H1188HD - Xuất sắc trong tầm giá

caynam

Super Moderators
Từ trước tới nay, thương hiệu Vivitek là cái tên được rất nhiều anh em trên HDVietnam lựa chọn khi sắm máy chiếu để phục vụ nhu cầu đam mê phim ảnh của mình. Điển hình có anh davidhand (Hội HD Vũng Tàu) là một người hâm mộ cuồng nhiệt các dòng máy chiếu Vivitek. Gần đây, công ty Đại Phát, nhà phân phối thương hiệu Vivitek vừa đem đến cho người tiêu dùng Việt Nam một mẫu máy chiếu gia đình phân khúc tầm trung nhưng khả năng thể hiện hứa hẹn vượt trội so với tầm giá, đó chính là Vivitek H1188HD. Vừa qua, ban quản trị HDVietnam cùng đội ngũ kỹ thuật đã được mời tới tận nơi để tham dự buổi test kỹ thuật và trải nghiệm dòng máy chiếu này. Liệu rằng cảm nhận thực sự có đúng như lời quảng cáo của hãng hay không, chúng ta hãy cùng đánh giá nhé .

H1188HD là bản nâng cấp đáng giá của H1185HD

Khi được ra mắt vào đầu năm 2015, dòng máy chiếu Vivitek H1185HD thực sự đã trở thành chuẩn mực của một máy chiếu tầm trung cho gia đình với chất lượng hình ảnh rất tốt so với số tiền đầu tư. Điều đó đã được chứng mình bằng doanh số bán hàng ổn định cả năm. Với chi phí chỉ trên dưới 25 triệu, Vivitek H1185HD là một trong nhưng máy chiếu có tỷ lệ giá cả/hiệu năng tốt nhất trên thị trường. Liệu rằng, H1188HD, với giá bán lẻ hiện nay trên thị trường vào khoảng trên dưới 35 triệu có xứng đáng để được người chơi HD nâng cấp hoặc lựa chọn khi so với H1185HD? Đối với chúng tôi, câu trả lời là “hoàn toàn xứng đáng”

Ngoại hình và tính năng

Trước tiên, về ngoại hình, H1188HD không có sự khác biệt nào đáng kể so với đàn em H1185HD. Vẫn cái thân máy nhỏ gọn và cái lens bự chảng.

Mặt sau và các cổng kết nối

Tiếp theo, chúng ta hãy nhìn vào bảng so sánh các tính năng nổi bật của 2 máy:

H1185HD

H1188HD

Sự khác biệt lớn nhất có thể thấy, đó là H1188HD đã được trang bị công nghệ Vividmotion của Vivitek, giúp giảm thiểu hiện tượng bóng mờ khi xem những cảnh động trong phim. H1188HD được trang bị công nghệ bánh xe màu mới giúp màu sắc tái hiện trung thực hơn. Ngoài ra, H1188HD còn được trang bị lens shift theo chiều dọc, giúp việc tùy chỉnh vị trí máy chiếu dễ dàng hơn.
Khi đi sâu vào phần thông số kỹ thuật, ta sẽ thấy rằng H1188HD tuy độ sáng hơi thấp một chút so với H1185HD (2000 ANSI lumens so với 2500 ANSI lumens) nhưng độ tương phản lại tăng gấp nhiều lần (50,000:1 so với 10,000:1). Mà như các bạn đã biết, độ tương phản mới là điều quan trọng nhất khi đánh giá một sản phẩm liên quan tới hình ảnh.
Tuy nhiên, đối với các tín đồ mê HD và máy chiếu ở HDVietnam, thông số kỹ thuật vẫn chỉ là thông số kỹ thuật, quan trọng nhất là phần trải nghiệm và test thực tế. Hãy xem thử H1188HD có đúng với những gì quảng cáo khi đối mặt với các thử thách về hình ảnh bằng thiết bị đo test chuyên dụng không nhé.

Test bằng thiết bị chuyên dụng

Trước khi vào phần test, xin nói sơ qua một chút về thiết bị và phần mềm thử nghiệm. Được sự hỗ trợ của anh Phúc 3D, thiết bị và phần mềm thử nghiệm đều là loại tốt trên thị trường với mục đích đánh giá khách quan và chuẩn xác nhất.

Màn chiếu: White Max
Sensor: I1 Pro
Phần mềm: Calman Software gói Professional
Đầu phát: Oppo 105D
Xử dụng test patter pro cũng của Calman

Brightness – Độ sáng:

Ấn tượng đầu tiên, ôi sao mà nó sáng thế này! Quả thực chúng tôi hơi bất ngờ về độ sáng của H1188HD. Với kích cỡ màn chiếu 150 inch, đo được 28 Foot Lamberts, với độ sáng này có thể trình chiếu chất lượng tốt cho kích thước 200 inch, tương ứng với 16 Foot Lamberts cho phòng chống sáng, chống phản sáng tốt. Dù thông số công bố độ sáng 2000 ANSI Lumens, nhưng độ sáng hơn hẳn những dòng máy 2000 ANSI Lumens (dùng đèn 240W) trên thị trường. Do máy chiếu Vivitek H1188HD xài đèn 260W nên độ sáng thực cao hơn khá nhiều.

Contrast – Tương phản:

Tấm hình đã nói lên tất cả, đo độ tương phản mà full vạch như thế này thì phải nói là rất ấn tượng.​

Sharpness – Độ sắc nét

Một lần nữa, chúng tôi lại phải bất ngờ về khả năng thể hiện độ sắc nét của H1188HD. Pattern test hiện ra rõ ràng, chi tiết và sắc nét đến không ngờ, chứng tỏ hệ thống lens của H1188HD phải nói là rất tốt.

Nhiệt độ màu và Gamma

Khi chưa cân chỉnh (để chế độ mặc định), nhiệt độ màu và Gamma đã ở mức tốt, gần với mức tham chiếu.

Về độ cân bằng màu trong 2 thang độ xám chính 30 và 60 ( hình ảnh trong khoảng xám này được hiển thị nhiều nhất) thì H1188HD thể hiện quá xuất sắc với DeltaE không đáng kể (0.07)
Đặc biệt trong thang xám 60 thì mức độ chính xác cân bằng 3 màu là tuyệt đối. Điều này thể hiện khả năng tái hiện không gian màu rất chính xác.

Đo DeltaE khả năng cân bằng màu 10 thang độ xám:

Khả năng cân bằng màu ở cả 10 thang độ xám đều ở mức tốt (DeltaE < 3), từ thang xám 60 đến 90, sai số cân bằng màu là thấp nhất. Điều này cho thấy ở những khung hình sáng thì H1188HD cho màu sắc hiện thị rất chính xác. Mức DeltaE trung bình ở 10 thang độ xám là 2, xếp vào dòng máy chiếu có mức cân bằng màu rất tốt (DeltaE<3).

Trải nghiệm thực tế

Để trải nghiệm, chúng tôi sử dụng bộ phim Bluray “The Hobbit – The Battle of The Five Armies”. Quả thật, sau khi đã canh chỉnh lại, khả năng thể hiện của H1188HD thật trên cả tuyệt vời. Hình ảnh màu sắc rực rỡ bắt mắt nhưng lại rất thật và không quá cường điệu. Cả vùng tối lẫn vùng sáng đều được thể hiện đầy đủ, không mất chi tiết cùng với màu đen sâu. Khi bật chức năng Vividmotion, H1188HD xử lý rất tốt các cảnh hành động với sự mượt mà trong từng khung hình. Hiện tượng bóng ma ở những phân khúc chuyển động nhanh được triệt tiêu hoàn toàn mà vẫn cho chúng tôi cảm giác là đang xem phim nhựa 24fps chứ không phải như đang xem phim video với hiệu ứng “Video soap opera effect”. Ngược lại, những cảnh panning máy, cảm giác giựt giựt khung hình thường thấy khi coi phim 24fps đã tan biến hoàn toàn. Tuy nhiên, chúng tôi khuyến khích chỉnh Vividmotion ở mức “Low” hoặc “Medium” để có được những trải nghiệm tốt nhất.
Một điều rất đáng tiếc là vì quá mải mê thưởng thức phim mà ngay cả chúng tôi cũng quên đi rằng mình phải chụp hình screen shot lại để mô tả, xin thành thật xin lỗi với các bạn. Các bạn có thể tham khảo hình ảnh screen shot mà anh davidhand chụp lại khi anh ấy tự review đánh giá H1188HD ở nhà.

Kết luận

Qua các thử nghiệm, Vivitek H1188HD đã cho chúng tôi thực sự bất ngờ. Với độ sáng cao nhưng khả năng cân bằng màu rất tốt, Vivitek H1188HD đã thực sự chứng tỏ khả năng của mình. Chúng tôi có thể khẳng định H1188HD có thể chiếu 180 inch trở xuống mà vẫn tái đảm bảo tái hiện màu sắc tốt với hình ảnh sắc nét và độ tương phản cao. Theo chúng tôi đánh giá, Vivitek H1188HD thực sự đáng tiền. Những ai đang muốn nâng cấp phòng chiếu gia đình của mình, chắc chắn sẽ không phải hối hận khi đặt niềm tin vào chiếc máy chiếu sáng giá này.

Cám ơn anh Phúc 3D, hội HD Saigon đã hỗ trợ HDvietnam thực hiện bài viết này.
Một số hình ảnh sử dụng trong bài thuộc bản quyền của anh Khâm davidhand, hội HD Vũng Tàu

caynam@hdvietnam

Chỉnh sửa lần cuối:

hdradio

Member
Ðề: Máy chiếu Vivitek H1188HD - Xuất sắc trong tầm giá

Em này thật sự quá tuyệt vời, bác nào ở HN muốn xem Demo thì ghé bên Em nhé.

thanhyk

Well-Known Member

Nhờ các bác có thể cho đánh giá thông số và khác biệt thực tế giữa H1188 và H1186 không ạ.

davidhand

Moderator

Hình như bác Phúc 3D sắp làm event về âm thanh Dolby Atmos??? Nếu có thể thì bác Phúc cho e này và một vài e nữa "thi thố tài năng" trong event thì quá đã! :) Nhiều người chưa có dịp mục sở thị hình ảnh của e này cứ inbox hỏi e mà giải thích bằng ... bàn phím thì mệt quá. Nếu sắp xếp được thì khi dự event e sẽ giải thích, hướng dẫn nhiều bác quan tâm về cách test máy chiếu đơn giản mà chính xác cũng như những thắc mắc về e 1188 này bằng thực tế luôn! Hy vọng bác Ngandao75 ko từ chối nhỉ? :)

Nhờ các bác có thể cho đánh giá thông số và khác biệt thực tế giữa H1188 và H1186 không ạ.

Về cơ bản 2 model này đều là model mới nhất của hãng Vivitek và có nhiều điểm chung như: Độ sáng, độ phân giải, tỷ lệ tương phản, cổng kết nối...nhưng điểm khác biệt lớn nhất ở 2 model này là là H1188 được trang bị công nghệ Vividmotion - công nghệ mới nhất của hãng Vivitek, giúp giảm thiểu hiện tượng bóng mờ khi xem những cảnh động trong phim. Tính năng này chúng ta chỉ tìm được ở những máy chiếu phim chuyên nghiệp với tầm giá khá cao. Thân

duynguyen1201

Điểm khác biệt lớn nhất của con này là Công nghệ Vividmotion và độ tương phản cao lên đến 50.000:1. Model H1186 của Vivitek cũng có thông số giống H1188 nhưng lại không có công nghệ Vividmotion :(

Maximus88

Hôm trước giờ em vẫn lấn cấn lựa chọn giữa em này và Optoma HD50 để rinh về nhà phục vụ vợ con em trong dịp Tết này. Nhưng giờ em đã biết nên chọn ai rồi? Hehe
P/s bác Caynam: "Cả vùng tối lẫn vùng sáng đều được thể hiện đầy đủ, không mất chi tiết cùng với màu đen sâu. Khi bật chức năng Vividmotion, H1185HD xử lý rất tốt các cảnh hành động với sự mượt mà trong từng khung hình."
Đang 1188 tự nhiên lại quay sang 1185 là sao bác?

Em lo vấn đề bảo hành bảo trì quá bác ơi. Bác có đại lý nào ở dưới này lắp cho em chỉ em luôn ạ

Re: Ðề: Máy chiếu Vivitek H1188HD - Xuất sắc trong tầm giá

Ngày mai (30/12) bên em có chuyến công tác Cần Thơ , bác cần trải nghiệm thì PM em nhé.

viaiem

Active Member

ước gì mua được cái máy chiếu để phòng khách chơi ^^

ngandao75

Tình hình là hôm đo đếm thì các bác vội quá nên chưa chứng kiến toàn tập hoàn chỉnh, mới 3h mà đã đòi về. Sau đó em đã tiếp tục tinh chỉnh thêm khoảng 3h nữa thì H1188HD mới thật sự là "Xuất sắc". Các thông số đo gần như chuẩn và màu sắc thì trên cả tuyệt vời.

Em sẽ sớm post thông số tinh chỉnh chính xác lên diễn đàn để các bác tham khảo ạ

Và các bác cũng sẽ sớm được "mục sở thị" em này như thế nào trong 1 event sắp tới.

Em xin cám ơn.

hailuasanhdieu

Well-Known Member
Trước giờ toàn coi bằng màn hình tivi không hà. Không có phòng xem phim nên cũng chả chơi nổi mấy cái màn chiếu này. Ước mơ có 1 phòng xem phim xa vời quá. kaka

Tình hình là hôm đo đếm thì các bác vội quá nên chưa chứng kiến toàn tập hoàn chỉnh, mới 3h mà đã đòi về. Sau đó em đã tiếp tục tinh chỉnh thêm khoảng 3h nữa thì H1188HD mới thật sự là "Xuất sắc". Các thông số đo gần như chuẩn và màu sắc thì trên cả tuyệt vời.

Em sẽ sớm post thông số tinh chỉnh chính xác lên diễn đàn để các bác tham khảo ạ

Và các bác cũng sẽ sớm được "mục sở thị" em này như thế nào trong 1 event sắp tới.

Em xin cám ơn.

Bác Ngandao75 ơi, đã có thông tin ngày giờ của Events chưa ạ. em nóng lòng muốn chiêm ngưỡng giải pháp Dolby Atmos cùng các dòng máy chiếu phim chuyên nghiệp của Vivitek quá ạ.

sunnydtld

Well-Known Member

Hy vọng có package giá thơm cho anh em vui Tết :)

Ngày trước máy chiếu cứ nghĩ sony là đẳng cấp nhất. Nhưng xem những hình ảnh demo này thấy sony cũng bình thường quá!

Ngày trước máy chiếu cứ nghĩ sony là đẳng cấp nhất. Nhưng xem những hình ảnh demo này thấy sony cũng bình thường quá!

Hi vọng tại sự kiện tới sẽ có những máy chiếu sony, và một số hãng khác làm tham chiếu để ae được mở rộng tầm mắt cũng như có so sánh trực quan nhất a.

em được xem Vivitek H1188 và OPTOMA HD50 rồi nhìn hình không khác biệt nhiều lắm, boan khoan! vì em mê quá mà ví lại có giới hạn, anh em bàn thế này khó cho em quyết định quá

Bên trên