Máy tính nghe để Lossless

traicam

Well-Known Member
Máy tính để nghe Lossless

Chào các bác, Em là một tín đồ của lossless vì nguồn dồi dào và tiện lợi. Hiện tại em đang nghe qua Macbook -> DAC -> Amplifier -> Speakers. Vấn đề là dây cắm USB từ máy tính đến DAC chỉ từ 3m trở xuống, như vậy khi ngồi máy tính nghe nhạc sẽ khá gần loa, nhức đầu, nghe nhỏ thì mất hay. Em còn một chiếc laptop Windows khác và định dùng chiếc này cho dàn kia. Vậy em muốn hỏi có cách nào để điều khiển chiếc Win đó từ Macbook mà không phải động tay vào không? Thanks các bác.

Chỉnh sửa lần cuối:

traicam

Well-Known Member
Ðề: Máy tính nghe để Lossless

Em đã tìm được giải pháp cho riêng em, xin phép được trả lời luôn câu hỏi của mình ở trên. Em có dùng Synology NAS, vào admin và cài Audio Station, rồi vào settings của Audio Station, chọn output là USB Speaker. Vậy là chỉ việc cắm USB từ NAS ra DAC, sau đó dùng máy truy cập vào Audio Station play bài hát là nó phát ra loa. Có thể dùng smartphone hoặc tablet để điều khiển nữa.

View attachment 170457

View attachment 170461

Chỉnh sửa lần cuối:

Lucky76

Well-Known Member
Ðề: Máy tính để nghe Lossless

Chào các bác, Em là một tín đồ của lossless vì nguồn dồi dào và tiện lợi. Hiện tại em đang nghe qua Macbook -> DAC -> Amplifier -> Speakers. Vấn đề là dây cắm USB từ máy tính đến DAC chỉ từ 3m trở xuống, như vậy khi ngồi máy tính nghe nhạc sẽ khá gần loa, nhức đầu, nghe nhỏ thì mất hay. Em còn một chiếc laptop Windows khác và định dùng chiếc này cho dàn kia. Vậy em muốn hỏi có cách nào để điều khiển chiếc Win đó từ Macbook mà không phải động tay vào không? Thanks các bác.
Ko biết có amplifier nào có BT, hay Wifi chơi Airplay cũng rất tiện lợi, mình xài AVR có Wifi, BT phát nhạc lossless trực tiếp từ PC chất lượng âm thanh giống như phát trực tiếp từ cổng USB của AVR rất tiện lợi, có điều ampli 2 kênh thì nghe hay hơn rồi, AVR chỉ là tạm thôi ngoại trừ Denon AVR X5100W.

kengha

Member

Ko biết có amplifier nào có BT, hay Wifi chơi Airplay cũng rất tiện lợi, mình xài AVR có Wifi, BT phát nhạc lossless trực tiếp từ PC chất lượng âm thanh giống như phát trực tiếp từ cổng USB của AVR rất tiện lợi, có điều ampli 2 kênh thì nghe hay hơn rồi, AVR chỉ là tạm thôi ngoại trừ Denon AVR X5100W.

Bác cho hỏi hơi lạc đề chút. Bác chơi Airplay có ổn định k, vì mình chơi trên Denon 2312 chập chờn lắm!
Thanks bác

unchainmedoly

Active Member

Giả pháp trên của bác cũng hay, tiếc là em không có Nas.
Em cũng chơi lossless và em chon giải pháp sử dụng 2 máy tính (1PC + 1laptop). PC em nối thẳng với DAC qua USB để play nhạc lossless.
1 - Bác nào không có Wifi thì dùng cách này:
Laptop làm điều khiển khi em ngồi xa PC = thiết bị Buffalo BSKM204H:
Em nó đây.
ワイヤレス切替器 | バッファロー
Chỗ này em thấy có bán nè.
http://www.hdvietnam.com/diendan/24...am-non/913657-rat-rat-nhieu-phu-kien-cuc.html
2 - Nhà có Wifi:
Sử dụng phần mềm VNC
Laptop, Smatphone, Ipax làm điều khiển cho PC vậy là ngồi đâu cũng chon được bài.
Các bác có giải pháp nào hay, tiện lợi và tiết kiệm chia sẻ cho anh em học hỏi nhé. Thanks for all......

Chỉnh sửa lần cuối:

Lucky76

Well-Known Member

Bác cho hỏi hơi lạc đề chút. Bác chơi Airplay có ổn định k, vì mình chơi trên Denon 2312 chập chờn lắm!
Thanks bác

Mình thường hay phát lossless từ Laptop, Android device qua Bluetooth -->Denon AVR X2100W thấy ổn khá tiện lợi. Ko xài iOS device nên chưa thử AirPlay.

traicam

Well-Known Member

Cách dùng NAS của mình có 1 hạn chế là: Cái Nas sẽ phải ở gần amplifier (coi như thế mạng cho máy tính), mà nas thì luôn lẽo đẽo sợi dây Gigabit sau đít, cho nên hơi bất tiện.
Mình cũng định dùng Airport Express để nối với amplifier bằng cổng quang để chơi qua Airplay, trên Youtube thấy nhiều ng chơi kiểu này, nhưng nghe nói chất lượng âm thanh bị giảm.

TNAudio

Cách dùng NAS của mình có 1 hạn chế là: Cái Nas sẽ phải ở gần amplifier (coi như thế mạng cho máy tính), mà nas thì luôn lẽo đẽo sợi dây Gigabit sau đít, cho nên hơi bất tiện.
Mình cũng định dùng Airport Express để nối với amplifier bằng cổng quang để chơi qua Airplay, trên Youtube thấy nhiều ng chơi kiểu này, nhưng nghe nói chất lượng âm thanh bị giảm.

Airport Express cũng khá tốt, tuy nhiên nếu được bác nên ưu tiên dùng cáp USB :)

ASAP

Well-Known Member

Hi,

Chủ top tham khảo JRiver để nghe lossless trên PC và dùng iPhone/iPad (iOS) or Windows Phone or Android để remote từ xa...rất hay!

traicam

Well-Known Member

Hi,

Chủ top tham khảo JRiver để nghe lossless trên PC và dùng iPhone/iPad (iOS) or Windows Phone or Android để remote từ xa...rất hay!

Cách này mình chưa thử. Mất phí $50.
Mình có email qua lại với 1 tay chơi âm thanh ở nước ngoài, tên này dùng giải pháp sử dụng 1 chiếc máy tính mini (giống như Mac mini vậy, nhưng chạy win, cấu hình mạnh), ko màn hình hay bán phím mà điều khiển bằng máy tính khác hoặc thiết bị di động.

ASAP

Well-Known Member

Cách này mình chưa thử. Mất phí $50.
Mình có email qua lại với 1 tay chơi âm thanh ở nước ngoài, tên này dùng giải pháp sử dụng 1 chiếc máy tính mini (giống như Mac mini vậy, nhưng chạy win, cấu hình mạnh), ko màn hình hay bán phím mà điều khiển bằng máy tính khác hoặc thiết bị di động.
Hi,

Xài cr@cked đi anh, khi nào thấy OK đáng mua thì hãy mua.

lan806

Well-Known Member

em hỏi các bác 1 chút, các bác chỉ giúp cách đưa tín hiệu từ laptop >> HDMI >> AVR để có dts, vì laptop của em chạy file mkv thì âm thanh chỉ là stereo thôi

khaine

em hỏi các bác 1 chút, các bác chỉ giúp cách đưa tín hiệu từ laptop >> HDMI >> AVR để có dts, vì laptop của em chạy file mkv thì âm thanh chỉ là stereo thôi

^ Bác chỉnh trong soft xem film/nghe nhạc trong laptop cho nó passthrough/bitstream DTS/DTS HD là được ợ - có thể phải update driver VGA hoặc ko cần tùy model máy . Ví dụ em dùng LAV cho phần tiếng của bluray thì để tn

lan806

Well-Known Member

Lap của em là hp g7 bác ạ, em đang dùng VLC để xem phim.
Bác chỉ cho em phần mềm nào xem tiện dụng nhất ạ, và bác viết tắt phần mềm LAV là gì vậy, cảm ơn bác.

Chưa hiểu hết ý của bác khi sử dụng macbook trong trường hợp này? media streaming hay là media controller
Bác cài Logitech media server trên máy win rồi cài logitech squeezebox trên máy mac là chạy vô tư

XBMC đi bác ơi, nền tảng linux mã nguồn mở nên cập nhật liên tục, chơi mọi định dạng, dễ sử dụng, nói chung là ngon bổ rẻ

khaine

Lap của em là hp g7 bác ạ, em đang dùng VLC để xem phim.
Bác chỉ cho em phần mềm nào xem tiện dụng nhất ạ, và bác viết tắt phần mềm LAV là gì vậy, cảm ơn bác.

VLC thì em cũng có trong máy, nhưng nếu em ko nhầm thì VLC ko plugin ko mod gì chỉ stream đc đến DTS bt qua HDMI thôi, còn muốn DTS HD với DTS MA các kiểu chắc là phải cài plugin/xài soft khác. Với VLC thì bác vào View -> Preferences -> Audio, chọn Output Module là DirectX và check vào ô Use SPDIF. Em vừa test luôn thì thấy ra đủ các kênh, riêng chỉ có DTS HD là ko stream đc đến receiver mà bị down xuống thành DTS bình thường.

Vụ phần mềm thì em hay dùng MPC HC nhưng config riêng từng phần hết. Như hiện giờ thì em dùng MPC HC, madVR cho phần hình, LAV Audio + Reclock cho phần tiếng, subtitle thì dùng xy-VSfilter. Riêng bluray nguyên iso/folder thì phải dùng PowerDVD lúc cần nghịch menu, ko thì cũng MPC nốt. Soft xem tiện nhất với em là MPC HC với Potplayer - cả 2 đều config đc nhiều thứ. MPC thì với em đọc Bluray folder tốt hơn với cả xem Anime nhật tốt hơn nên em dùng làm player chính. Cái Potplayer thì cũng 99% như MPC nhưng có 1 tính năng riêng khá hay là nó chỉnh đc timing của phụ đề ngay trong khi xem film, khá tiện lúc em xem mấy cái tv series cũ cũ mà sub tùy theo đoạn lệch từ 1 đến ... chục giây. Nhìn chung vụ phần mềm này thì tùy người dùng hết ợ, cá nhân em thấy PowerDVD và MPC HC có lẽ là dễ dùng nhất.

Xài XBMC đi bác, đặt chế độ audio output HDMI hay digital USB đều ra DTS được hết với điều kiện file MKV bác được rip từ nguồn có DTS

dungsin_lqd

Well-Known Member

Giả pháp trên của bác cũng hay, tiếc là em không có Nas.
Em cũng chơi lossless và em chon giải pháp sử dụng 2 máy tính (1PC + 1laptop). PC em nối thẳng với DAC qua USB để play nhạc lossless.
Laptop làm điều khiển khi em ngồi xa PC = thiết bị Buffalo BSKM204H:
Em nó đây.
ワイヤレス切替器 | バッファロー
Chỗ này em thấy có bán nè.
http://www.hdvietnam.com/diendan/24...am-non/913657-rat-rat-nhieu-phu-kien-cuc.html

Các bác có giải pháp nào hay, tiện lợi và tiết kiệm chia sẻ cho anh em học hỏi nhé. Thanks for all......
Giải pháp bạn không hay tốn điện vì vừa chạy lap vừa pc

Bên trên