MBL 121's 1 trải nghiệm mới với âm thanh và âm nhạc!

sonrock

hàng về ạ :) . các bác check ở đây giúp e: https://picasaweb.google.com/vu.son1/DropBox?pli=1#5608779032099703714

e ko biết làm sao đưa nó vào bài nên đành đưa link vậy. còn resize rồi đưa vào thì...đã xấu lại càng xấu ạ, vì e chụp bằng đt cho tiện.

sáng nay e đi trông thi, may thế nào xong sớm. vừa ra khỏi phòng bật máy lên thì vợ nhắn tin bảo phải về gấp vì bác driver ko thể nào 1 mình mà bê loa lên được do quá nặng. e cứ tưởng là mỗi loa 1 hộp hay thế nào hóa ra ko phải :wink: . e về đến nơi đã thấy đồng chí vợ đứng chờ bên cái xe container chuyển hàng và bác tài.

cái hộp đầu tiên bác ây đưa cho e...là cái bộ chân, nhẹ nhẹ cũng tầm 20kg cho cái hộp này, e nghĩ phải vào mạn 25kg. e bê lên cầu thang rồi vẫn thấy đồng chí vợ giữ cửa và bảo bác kia...đang đứng đợi ngoài xe. e thả tạm đó quay ra xe thì suýt ngất vì cái hộp đựng loa nói đúng hơn là nó như cái tủ :shock: . e và bác ấy hè nhau khuân khệ nệ, suýt chết mới khiêng được từ xe, lên 1 cái cầu thang cao vút rồi hành lang rồi mới vào nhà. các bác check pics trong link sẽ hiểu điều e nói - vì e thì có cao to j đâu cho cam, bé xíu ah.

xong xuôi vụ khuân đồ thì bjo là đến việc tháo ra và ráp vào. cái chân được xử lý đầu tiên vì dễ dàng nhất, còn 2 vợ chồng e loay hoay mãi mới tháo đc cặp loa ra khỏi thùng. do loa được bắt 4 chân vít dưới đế vào bản gỗ được gắn vào thùng, phải đưa bản gỗ này ra rồi tháo vít xong mới đưa loa ngồi lên kệ được. hic, do 2 cái vít bị hóc - ko hiểu shop vặn vẹo lúc gắn vào ra sao - nên cũng phải đến nửa tiếng e mới tháo đc loa. cảm nhận ban đầu là loa to hơn so với hình rất nhiều và cũng rất nặng, phải tầm trên 20kg cho 1 cabinet.

khởi động hệ thống chán chê e cho vào nghe thử, 1 cảm giác hoàn toàn khác. do là loa demo của shop mới có vài tháng tuổi nên còn rất mới, có thể nói là như mới nên việc chạy rà là rất cần thiết. khi âm thanh mới cất lên, e cảm thấy ko được như kỳ vọng. tiếng hơi mỏng, trung âm lùi quá sâu và bass chưa được chắc. trong đầu hiện ngay lên là cần phải chạy rà và...sau này có lẽ cần đổi 1 số thứ như amp và cdp sang MBL :roll: .

đồng chí vợ e thì nói luôn là...quá hay, hic. e thì ko dám có ý kiến với bà xã nên cứ gật gù chứ ko nói j. đồng chí vợ e nói đây là 1 loa cho cảm giác âm thanh 3D tốt nhất từ trước đến nay, âm thanh trầm bổng (có lẽ do crossover được thiết kế quá tốt chăng, hehe) và tiếng thì dầy dặn vô cùng (e thì thấy nó đang mỏng và ko so với cặp ruark đang chuẩn bị lên đường của e, hic).

cứ để cho hệ thống chạy rà liên tục cho đến khoảng 6 tiếng sau thì mọi chuyện có vẻ khác hẳn. e và vợ đi ra chợ mua ít đồ nhật về làm Sushi cá hồi Alaska, về đến nhà chính thức ngồi thưởng thức và đánh giá thì thấy e loa nó thay đổi rất nhiều. treble lung linh, mid dầy và ấm, sân khấu thì vô cùng lớn và đặc biệt là hiệu ứng âm thanh 3D với độ động cũng như chính xác tuyệt vời. cặp loa có độ nhạy 82dcb trở kháng 4ohm nên e phải để âm lượng ở mức 20-30 (tầm 9h) nghe mới đủ. trước đó lúc chạy rà, cùng với mức âm lượng này nhưng nghe tương đối bình thường, trái với cặp ruark độ nhạy 88dcb và trở kháng 8ohm, chỉ cần để volume tầm 10 hay 15 là nghe đã đủ rồi.

e đã đi nghe tương đối nhiều loa, âu mỹ úc có cả, đắt rẻ cũng đủ chủng loại nhưng phải công nhận cặp MBL 121 này có giải treble và mid vô cùng tuyệt vời. có lẽ trình độ ngôn ngữ của e còn quá hạn chế để miêu tả sự tuyệt vời đó khi những mỹ từ như nhuyễn, lanh tanh, tí tách, quyến rũ và lung linh ko còn đủ để khen tặng. như 1 a bạn e nói "đấy treble và mid là phải như thế chứ".

bass thì e chưa kết luận nhiều, phải đến lúc e chuyển chỗ ở có phòng nghe tốt hơn mới nói được. nhưng e thấy bass xuống rất sâu, ko bị ù, trầm nhưng chưa đủ độ căng vì e thích nó phải rất rất căng :D - cái này ko biết do loa hay hệ thống chưa đánh cho loa kêu hết được hay do từng bài hát vì khi e thử mấy đĩa rock thì trống và bass đánh cũng gấu quá. trong rất nhiều review về cặp 121 này, và nói về specs, thì cặp này thừa hưởng mọi công nghệ cao nhất của hãng, và là dòng compact. đã có so sánh cặp này với cặp 101x thì bảo ko thua kém về treble, mid mà chỉ thua về bass mà thôi.

e vốn chơi guitar và thần tượng món nhạc cụ này, nên đĩa thử của e hnay dùng toàn đĩa vocal với guitar. đĩa đầu tiên được sử dụng là của BW sx trên nền XRCD24. trước đây e đã nói nhiều về cặp ruark crusader 3 của e, vì cặp này vô cùng hay cho guitar và đàn dây, rất nhiều cặp loa trong tầm 5k trở lại chưa chắc đã hơn đc cặp ruark này về món trên. thế nhưng cặp mbl đã mang đến cho e 1 khái niệm khác về âm nhạc. có lẽ e nói hơi quá, nhưng tiếng guitar, đàn dây như violin cello và nhị, đàn tranh hay vocals trên cặp loa này ko giống với bất kỳ loa nào e đã nghe qua trước đó.

nếu theo cảm nhận của e, thì mấy tiếng này trên cặp Ruark được xử lý 1 cách trau chuốt bòng bẩy, nhưng qua MBL thì nó mang 1 sắc thái mộc mạc nhưng vô cùng tinh tế. cùng 1 đoạn solo violin hay búng guitar thì ruark làm cho tiếng ngân đầy, cảm giác hơi ráp với tiếng vuốt đàn và ngân của âm thanh. nhưng MBL thì làm cho tiếng violin trở thành trong trẻo nhưng ko chói gắt, ngọt ngào nhưng ko nịnh bợ, còn tiếng guitar tuy ko mạnh mẽ và thô ráp như ruark nhưng lại truyền cảm và lôi cuốn.

1 điều dễ nhận ra nữa là cặp MBL này cho sân khấu rất rộng và hơi lùi so với các cặp loa khác do UK làm. các hãng như BW, ProAc, Ruark, Neat, PMC, ATC,...đa phần đều cho midrange gần và yêu cầu phòng nghe đủ rộng để cho loa hát. Nhưng trong cùng 1 căn phòng rất nhỏ như phòng em thì cặp MBL đã cho thấy sự làm chủ về mặt không gian tốt ra sao. có lẽ công nghệ làm củ loa của hãng cũng như thiết kế loa để lộ tweeter đã làm cho việc nghe nhạc có 1 sự trải nghiệm mới.

thông thường củ loa thường được gắn vào mặt trước của loa rồi đến thẳng tai ng nghe, nhưng MBL lại ko làm thế. cặp tweeter đặc biệt được để trên nóc loa và có thể tạo ra âm thanh sống động hơn đến với ng nghe. như trong 1 bài review đã nói, cho dù bạn có ngồi bất kỳ đâu trong căn phòng thì hiệu ứng 3D đến từ cặp loa vẫn sẽ làm cho bạn thỏa mãn với đầy sự thích thú và ngạc nhiên. và hôm nay e đã thấy...review ko phải lúc nào cũng sai và chỉ để quảng cáo.

mấy bữa nữa e chuyển nhà, có thể sẽ có thêm đồ chơi mới và thay đổi 1 số thứ, e sẽ post hình lên khoe với các bác sau! e thưởng thức bữa tiệc âm nhạc với Jinchi Collection XRCD24 và MBL 121's đã ạ. chúc các bác cuối tuần thật vui vẻ và thư thái :).

Đính kèm

• leeds 002.jpg
    leeds 002.jpg
    522.6 KB · Xem: 76
  • leeds 006.jpg
    leeds 006.jpg
    512.9 KB · Xem: 90
  • leeds 011.jpg
    leeds 011.jpg
    415.9 KB · Xem: 74
  • leeds 010.jpg
    leeds 010.jpg
    456 KB · Xem: 71
  • leeds 016.jpg
    leeds 016.jpg
    493.2 KB · Xem: 65
  • leeds 001.jpg
    leeds 001.jpg
    608.2 KB · Xem: 59
  • leeds 015.jpg
    leeds 015.jpg
    464.2 KB · Xem: 51
Chỉnh sửa lần cuối:

sieulong

Well-Known Member
Ðề: MBL 121's 1 trải nghiệm mới với âm thanh và âm nhạc!

mừng anh chủ nhà... có dàn âm thanh ưng ý.. nhìn lạ mắt ghê...
cái tivi samsung tự nhiên nhỏ bé so với những bộ phận còn lại nhỉ ^^... rất đẹp, rất sang trọng, lần nữa chúc mừng anh chủ nhà. có lòng đặt mua rồi ship về thiệt là đầu tư quá nhỉ, hâm mộ quá ^^

sonrock

cám ơn bác, e mua ở UK thôi ạ, chứ e ko dám liều mua rồi ship ở US về. e mua tại shop mà là official dealer của MBL, mua loa này được bảo hành 5 năm chưa tính các lợi ích khác nữa ạ :). cái TV thì thú thực là e cũng thấy nó hơi nhỏ nhưng chẳng muốn đổi vì phòng cũng bé, mà bjo e ít xem film đi rồi toàn nghe nhạc thôi, hihi. cặp loa màu đen satin nên nhìn rất lỳ, e thích màu này hơn đen piano.

sieulong

Well-Known Member

mê cái loa của anh chủ nhà quá nên lên hỏi google coi tình hình thế nào... thì thấy khoảng khoảng chục nghìn 1 cặp anh chủ nhà nhỉ :((
hổng biết các anh chị khác thế nào, chứ mình thì một sản phẩm hài lòng là phải vừa có chất lượng vừa có thiết kế sắc sảo. Nên mình nhìn cặp loa trên minh mê lắm. "hy vọng" "someday" mình sẽ có một cặp hì hì

góp ý xíu xíu với anh chủ nhà, vì mình là mình mê cái đẹp... nên nhìn thấy tổng thể anh chủ nhà xắp xếp loa mình "thấy ghét quá đi" hì hì ... hay anh chủ nhà dẹp bỏ hết cái bàn, bỏ luôn monitor đi bỏ hết bỏ hét chỉ chừa lại mấy cái Amp thôi... thì nhìn vào sẽ mê biết chừng nào ...

chúc anh luôn hài lòng với cặp loa

lehoang40

Up hình phụ cho bác Sơn:

lehoang40

Cặp Loa MBI đẹp quá Sơn ơi, chưa cần nghe, nhìn hình là phê rồi.........:)
Chơi audio ngoài việc tận hưởng âm thanh do cặp loa đem lại, còn thích nhất là loa phải đẹp và độc nửa, Sơn giờ có đủ cả 2 rồi.

Kiểu loa có tweeter driver này có nhiều hãng đã làm, nhưng đẹp nhất có lẻ là cặp loa của em . cặp loa Ohm hình dưới đây anh đã có dịp nghe qua, rất ấn tượng, nhưng chắc không sánh với loa MBI rồi:

url

ptkrelax

Active Member

Cặp loa nhìn gấu và lạ mắt quá.
Không biết chất âm ra sao nữa.
Mà cái Amly bác để có 4Ohm thế> Đánh dc 4 ohm thôi hả.
Mình gà cái vụ 2 kênh này lắm.
Chúc mừng bác chủ có cặp loa good

osiric

Well-Known Member

Loa nhìn ngộ quá

tienlequoc

Well-Known Member

Loa quá đẹp, độc. Ướt bàn phím em rồi

sonrock

Cám ơn mọi ng, loa của MBL đúng là lạ và không giống ai.

A Linh: cặp này cho sân khấu vô cùng lớn vì nó lùi sâu vào trong 1 chút. E nhớ lại lần trước a nói chuyện vụ ngồi hàng ghế đầu và hàng ghế giữa. Cặp loa này tuy ko giống các loa UK là gần sát nhưng độ chi tiết và chính xác phải nói là tuyệt vời và tuyệt đối a ạ. Vì sân khấu tuy xa và rộng nhưng vẫn đc tái hiện hoàn hảo. Hnay e sẽ thử bỏ tấm che ra xem nghe có khác j ko vì 2 miếng này làm bằng kim loại chứ ko giống như vải thông thường nên có lẽ ảnh hưởng đến chất âm 1 chút.

Amp của e đánh ở 4ohm là 600w/c nên kéo loa tương đối thoải mái. Tuy độ nhạy chỉ có tầm 82dcb nhưng sau khi chạy rà tầm 8-10h liên tục tiếng đã to và thoát rất nh so với cùng 1 mức âm lượng. Việc chạy rà loa nhất là loa mới mua về trong 1 thời gian nhất định đc các nhà sx khuyến cáo quả là ko sai chút nào.

A Linh v các bác xem có ai dùng loa của hãng MBL đi nghe xem, e nghĩ sẽ mang lại 1 cảm giác thú vị và khó tả chưa từng có :). Ở HN thì hồi xưa e đọc báo có shop j trên Lò Đúc bán loa này và demo ngay tại cửa hàng, nhưng hình như đó là cặp 101x gấu hơn cặp của e rất nhiều. Trong Saigon thì e ko biết.

sonrock

mê cái loa của anh chủ nhà quá nên lên hỏi google coi tình hình thế nào... thì thấy khoảng khoảng chục nghìn 1 cặp anh chủ nhà nhỉ :((
hổng biết các anh chị khác thế nào, chứ mình thì một sản phẩm hài lòng là phải vừa có chất lượng vừa có thiết kế sắc sảo. Nên mình nhìn cặp loa trên minh mê lắm. "hy vọng" "someday" mình sẽ có một cặp hì hì

góp ý xíu xíu với anh chủ nhà, vì mình là mình mê cái đẹp... nên nhìn thấy tổng thể anh chủ nhà xắp xếp loa mình "thấy ghét quá đi" hì hì ... hay anh chủ nhà dẹp bỏ hết cái bàn, bỏ luôn monitor đi bỏ hết bỏ hét chỉ chừa lại mấy cái Amp thôi... thì nhìn vào sẽ mê biết chừng nào ...

chúc anh luôn hài lòng với cặp loa

E cám ơn bác, e sắp chuyển nhà rồi ạ nên cứ để tạm đó đã. Với lại chỗ e ở chật lắm, phòng khách thông với bếp và chỗ ngủ luôn nên ko bố trí khác đc bác ạ. Chứ e cũng mong mình có 1 phòng nghe hoàn chỉnh lắm :)

lehoang40

Cám ơn mọi ng, loa của MBL đúng là lạ và không giống ai.

A Linh: cặp này cho sân khấu vô cùng lớn vì nó lùi sâu vào trong 1 chút. E nhớ lại lần trước a nói chuyện vụ ngồi hàng ghế đầu và hàng ghế giữa. Cặp loa này tuy ko giống các loa UK là gần sát nhưng độ chi tiết và chính xác phải nói là tuyệt vời và tuyệt đối a ạ. Vì sân khấu tuy xa và rộng nhưng vẫn đc tái hiện hoàn hảo. Hnay e sẽ thử bỏ tấm che ra xem nghe có khác j ko vì 2 miếng này làm bằng kim loại chứ ko giống như vải thông thường nên có lẽ ảnh hưởng đến chất âm 1 chút.

Amp của e đánh ở 4ohm là 600w/c nên kéo loa tương đối thoải mái. Tuy độ nhạy chỉ có tầm 82dcb nhưng sau khi chạy rà tầm 8-10h liên tục tiếng đã to và thoát rất nh so với cùng 1 mức âm lượng. Việc chạy rà loa nhất là loa mới mua về trong 1 thời gian nhất định đc các nhà sx khuyến cáo quả là ko sai chút nào.

A Linh v các bác xem có ai dùng loa của hãng MBL đi nghe xem, e nghĩ sẽ mang lại 1 cảm giác thú vị và khó tả chưa từng có :). Ở HN thì hồi xưa e đọc báo có shop j trên Lò Đúc bán loa này và demo ngay tại cửa hàng, nhưng hình như đó là cặp 101x gấu hơn cặp của e rất nhiều. Trong Saigon thì e ko biết.

Hehe, nếu mà anh biết bác nào có cặp loa này nhất định anh sẽ đi nghe...hehe.... Nhìn loa là thích rồi, còn được nghe nửa thì không biết sẽ ra sao.
Theo anh thì miếng che loa bằng kim loại là có mục đích đấy....:), nếu em tháo ra thì sẽ không còn âm thanh đúng ý đồ của nhà sản xuất nửa, mất đi tính hài hòa và đồng phase của âm thanh. Về lý thuyết thì các âm thanh có tần số càng lớn thì tính định hướng càng rõ, tốc độ càng nhanh. Để làm cho các sóng âm thanh hài hòa, sao cho tất cả các tần số đều đến tai cùng lúc (thực ra là chênh nhau ít) sẽ có nhiều cách: hoặc là tăng cường độ động của loa mid và bass, đẩy âm thanh đi nhanh hơn như vậy trường âm sẽ tiến ra phía trước hoặc làm chậm lại âm thanh có tần số cao để nó hài hòa với mid và bass, trường âm sẽ lùi ra xa....:) hehe, cái loa MBL này chắc thuộc dạng thứ 2. Còn nửa, về tính định hướng, nhờ thiết kế che và chắn loa tweeter, nên âm thanh tần số cao của loa sẽ có hướng rộng hơn, như vậy vị trí điểm ngọt cũng rộng hơn.

Một lần nửa, chúc mừng em có được một cặp loa ngon, đẹp, anh nghĩ em để dành cặp loa này chơi lâu dài được rồi....:)
À, cặp loa này mà muốn chơi amply đèn, chắc phải tìm một cái amply đèn mạch PP, CS tối thiểu là 60wpc (tức có thể nghe được khoảng 100dB ở khoảng cách 1m), nếu em thích nghe tiếng Ghitar thì tìm amply chạy bóng EL 34 và tối thiểu phải là 12 bóng, biến thế xuất âm chắc phải tầm > 500w mới đánh được. Hehe, mà thôi, chơi loa này thì xài amply bán dẩn cho ngon, hơi đâu mà tìm đèn.

sonrock

A ơi, cũng ko hẳn là ko đèn chứ :). Cobacs bên vnav vào chia sẻ với e là bác ấy dùng amp se để đánh cơ a ạ, chứ cũng chưa cần pp đâu, hihi. Chắc chắn e sẽ thử đèn 1 ngày nào đó vì tính e thích trải nghiệm và tìm tòi. Riêng cặp loa chắc e sẽ như a nói là ko lăn tăn đổi chác nhiều nữa rồi. Có điều đây là 1 cặp loa tuy hay nhưng rất khó trị, e sẽ phải tìm hiểu thêm nữa vì triết lý của e là bộ dàn đc xây dựng quanh loa là trung tâm.

lehoang40

A ơi, cũng ko hẳn là ko đèn chứ :). Cobacs bên vnav vào chia sẻ với e là bác ấy dùng amp se để đánh cơ a ạ, chứ cũng chưa cần pp đâu, hihi. Chắc chắn e sẽ thử đèn 1 ngày nào đó vì tính e thích trải nghiệm và tìm tòi. Riêng cặp loa chắc e sẽ như a nói là ko lăn tăn đổi chác nhiều nữa rồi. Có điều đây là 1 cặp loa tuy hay nhưng rất khó trị, e sẽ phải tìm hiểu thêm nữa vì triết lý của e là bộ dàn đc xây dựng quanh loa là trung tâm.

Hehe, anh chỉ suy từ lý thuyết ra thôi: loa có độ nhậy là 82dB, tức với 1w đánh ra được 82dB, cứ tăng 3dB thì CS tăng gấp đôi, như vậy để đánh ra 100dB thì cần 2 mũ 6 wats, tức khoảng 64wats mỗi kênh, với tầm này thì không có mạch SE hay PSE với bóng kinh điển nào cho được (trừ một số bóng đời mới, có giá rất shock...).
Nếu em mà ở TP HCM thì anh vác 2 cái amply đèn của anh đến thử ngay cho biết rồi.

Bài viết của bác BDF anh vừa đọc xong, vấn đề khác rồi, bác này dùng Active Cross over cắt tần ở mức 125Hz để đánh loa MBL 121, rồi dùng amply đèn mạch SE đánh, hì hì, chơi vậy thì quả là đại cao thủ rồi, nếu mà loa đánh từ 125Hz trở lên thì vô tư rồi, vì ai cũng biết tai người nghe rõ nhất là khoảng 150Hz đến 5Khz mà, với tầm tần số này thì không cần đến 100Db làm gì, chỉ cần tầm 90 - 95db là đủ đô rồi.

Nhưng mà lý thuyết chỉ là lý thuyết thôi...hehe....mấy cái amply đèn này đem về ráp vô ngồi nghe mới biết được, biết đâu...:)....Vì cách tính này đã không tính tới cộng hưởng của phòng nghe, ai biết được cái phòng nghe nó cộng hưởng thêm bao nhiêu db......:) Giống như cặp mono block của anh, CS chỉ 8w thôi, nhưng anh cũng không xài hết volume được, chỉ hơn 1/2 tí, chả hiểu tại cộng hưởng phòng nghe hay tại vì mình chỉ nghe ở mức đó nửa.

Chỉnh sửa lần cuối:

sonrock

Đấy a ạ, audio với bóng đá nó thú vị như vậy đó. Mọi chuyện đều có thể xảy ra, hihi. E mà ở vn chắc chắn phải thử với cặp mono của a rồi. Đang có mấy bác khuyên e chơi pre đèn và pow bán dẫn với cặp này. Hay e chơi ngược lại pre bán dẫn với mono đèn cho nó ko giống ai :D, biết đâu...hay quá thì sao, hihi :))

lehoang40

Đấy a ạ, audio với bóng đá nó thú vị như vậy đó. Mọi chuyện đều có thể xảy ra, hihi. E mà ở vn chắc chắn phải thử với cặp mono của a rồi. Đang có mấy bác khuyên e chơi pre đèn và pow bán dẫn với cặp này. Hay e chơi ngược lại pre bán dẫn với mono đèn cho nó ko giống ai :D, biết đâu...hay quá thì sao, hihi :))

Anh đang chơi nè, pre bán dẩn và Pow đèn.....hehe... Tại chưa có Pre đèn nên chơi đại, tai anh nghe cũng thấy hay lắm.
Mà ngẩm nghĩ thấy cũng có lý, bên vnav có một bác nào đấy phát biểu thế này: đã là DAC, CDP hay Pre thì độ méo phải càng nhỏ càng tốt, mấy cái này mà THD lớn tí là không ổn rồi vì qua khuếch đại cái méo nó càng méo hơn rất thảm hại...:) mà nói về độ méo thấp thì bán dẩn phải ngon hơn đèn rồi.

sonrock

Bên e đang rao mấy cặp mono của wavac, an, bat,...tuy giá đã giảm khủng khiếp khoảng 2/3 nhưng vẫn còn kinh dị quá. Thôi cứ nhẩn nha tìm hiểu rồi tích lũy a ạ, vì bjo muốn e cũng ko chơi đc vì khánh kiệt rồi, hihi.

Ghép pre ss với pow tube e thấy cũng thú vị đấy chứ. Máy cái triển lãm highend vẫn có trường hợp ghép kiểu này!

onggia_diehard

Hehe bác Sonrock đã tìm hiểu về công nghe làm treble của MBL chưa :D TReble của thằng này nó làm hơi khác người,1 thằng nữa có cái loa treble khá giống MBL là thằng German Physiks,nó gọi là công nghe tép đa hướng gì đó thì phải.MBL e được nghe đúng 1 lần và oánh với ASR,chỉ nghe 1 lúc nhưng cũng đã rất nhớ sự mộc mạc của nó mang lại.Bác nghe kỹ roài rì view tiếp nhé.

onggia_diehard

Anh đang chơi nè, pre bán dẩn và Pow đèn.....hehe... Tại chưa có Pre đèn nên chơi đại, tai anh nghe cũng thấy hay lắm.
Mà ngẩm nghĩ thấy cũng có lý, bên vnav có một bác nào đấy phát biểu thế này: đã là DAC, CDP hay Pre thì độ méo phải càng nhỏ càng tốt, mấy cái này mà THD lớn tí là không ổn rồi vì qua khuếch đại cái méo nó càng méo hơn rất thảm hại...:) mà nói về độ méo thấp thì bán dẩn phải ngon hơn đèn rồi.

Pre bán dẫn + Pow đèn có vẻ là sự kết hợp lạ và khá là sáng tạo nhưng chắc hiệu quả thì cũng khó nói.

sonrock

E đọc kỹ về công nghệ của nó rồi mà bác, hihi. Ko chỉ tweeter mà các driver khác nữa. E vẫn đang trong quá trình chạy rà loa, rồi sau e chuyển chỗ phòng tốt hơn đc chút xíu e sẽ review kỹ lại với các cd v bản nhạc cụ thể. Có điều tweeter của MBL thường đc so với Esotar huyền thoại của Dyn nhưng đc đánh giá nhỉnh hơn chút đỉnh :)

Bên trên