MINI OFFLINE 03/05/2013 DÀNH CHO CÁC MEMBER ĐAM MÊ MÁY CHIẾU THUỘC HDVT PROJECTOR CORP.

davidhand

Moderator
Trong bầu không khí sôi sùng sục sắm sửa, nâng cấp HT của AE HDVT đang căng thẳng như bán đảo Triều Tiên hiện nay, nhằm tránh tình trạng ngơ ngác đầu tư không đúng chỗ gây thiệt hại cả tiền bạc lần ... nơ ron thần kinh cho ACE trong hội, mình sẽ tiến hành các buổi mini offline kiểu này với các thiết bị mới trong điều kiện có thể để AE tham khảo. Nhân dịp có con Panasonic PT8000 của chú Hòa (badboy78_vt) vừa cập bến, mình mời toàn thể ACE có đam mê về máy chiếu tới "đại bản doanh" là ... nhà mềnh mổ xẻ ngắm nghía giò cẳng và khả năng ... "múa lửa" của e này, nhân thể cho Vivitek 1086 của mình so kè luôn! :)
Nguồn phim rất phong phú 2D, 3D bluray đủ cả từ khoa học viễn tưởng, tình củm tới ... JAV! Ai thích gì sẽ show luôn! :))
Buổi mini offline xin ... miễn kèm trẻ em để đảm bảo không khí sinh hoạt nội bộ cho nó ... rực rỡ!
  • Thời gian: 8:00pm ngày 03/05/2013. (vì tuần này mình đi làm nên chỉ có nhà từ 8:00pm)
  • Địa điểm: nhà davidhand 195/43D Bacu (AE biết địa chỉ rồi)

Trân trọng kính mời ACE quan tâm tới lĩnh vực này cùng tham gia!
davidhand.

Update:

Thông tin và kết quả về buổi test (hoặc xem tại đây
)​

Báo cáo các bác là chương trình test thử nghiệm máy chiếu hôm qua kéo dài từ 8:00pm cho tới 0:40'am hôm nay mà mới hoàn thành được 1 nửa nội dung đề ra. Lý do là em PT8000 bị "ẩm IC" ko thực hiện được, đành đưa vào đợt test sau. Xin chân thành cảm ơn toàn thể anh em đã không quản đường xa (Cường, Nhật), nhiệt tình mang thiết bị tới, đã góp công, góp sức và góp cả ... độ nhậu hoành tráng tối qua. Tuy rằng khá mệt mỏi nhưng rất vui vì tạo được không khí sinh hoạt thoải mái, chia sẻ kinh nghiệm với nhau và mình cho rằng đây là điều thành công nhất! =D>
Phần thiết bị tối qua thì chỉ có thể soi được 2 e: Optoma HD25 và BenQ 1070, Vivitek 1086 chỉ để làm tham chiếu vì 2 e này là mục tiêu của nhiều AE đang phân vân chưa biết tìm đường nào. Hầu hết AE tham gia tối qua đều đã có kinh nghiệm về việc sử dụng máy chiếu nên mọi việc diễn ra cũng hết sức thuận lợi và rất khách quan, được sự đồng thuận của tất cả mọi người tham gia. Mình xin được tóm tắt như sau để những ai quan tâm có thể tham khảo:

- Ngoại hình - phần cứng: 2 e này đều dùng công nghệ DLP nên có ngoại hình nhỏ gọn - nhẹ, thích hợp cho AE quan tâm tới sự gọn gàng, đơn giản. Riêng cái remote thì con BenQ có vẻ dễ gây mất cảm tình vì sự đơn giản quá mức của nó. Phần zoom thì BenQ cho khung hình lớn hơn với cùng khoảng chiếu. (VD nhà mình HD25 chiếu được 120", BenQ chiếu được 150"), điều này phù hợp cho bác nào thích chơi màn lớn hoặc có phòng ngắn. Hai máy đều chạy khá êm, riêng e 1070 có vẻ tỏa nhiệt cao hơn HD25. Việc nhận tín hiệu từ HDMI của HD25 cũng nhạy hơn 1070.

- Peformance:
  • Brightness: cả 2 đều cho độ sáng khá tốt xem 2D thì thừa nhưng 3D thì thiếu. Tuy nhiên đây là tình trạng chung của các máy chiếu 3D chập động hiện nay vì vậy khi sử dụng AE nên set sẵn 2 chế độ: 2D - 3D riêng rẽ trong chế độ "custom" để cho khung hình tối ưu nhất có thể.
  • Contract: HD 25 cho có độ tương phản tốt hơn 1070 nên hình ảnh cũng chi tiết hơn trong các khung hình tối.
  • Color: cả 2 cho màu sắc ở mức trung bình, HD25 cho màu sắc tốt hơn 1070. (Có ý kiến cho rằng 1070 màu sắc sẽ trung thực hơn nhờ việc tinh chỉnh với các thiết bị chuyên nghiệp, điều này AE HDVT ta chưa được chiêm nghiệm nên chưa có ý kiến, hy vọng thời gian tới Mr. Phúc 3D xuống VT sẽ cho AE mở mang thêm.). Gam màu của HD25 có xu hướng lạnh (có vẻ như dư thừa màu blue) còn 1070 thì có xu hướng màu nóng (Dư màu đỏ), để chỉnh cho đúng bằng mắt thường thì sẽ rất mất thời gian vì cần có tỉ lệ pha trộn màu thích hợp với các tone khác nhau (Shadows, midtones, Highlights) mới có độ chính xác cần thiết.
  • Sharpness: Cả 2 đều cho độ nét ở mức trung bình, nghĩa là ko được xuất sắc vì vẫn có độ mờ khá nhiều ở viền hay ở ranh giới giữa sáng và tối. dường như 2 nhà sx đã cố tình và lạm dụng quá mức filter "Neat Image" (Dân chụp hình cưới hay sử dụng hiệu ứng này để làm mịn da) nên mất đi độ chi tiết cần thiết, hình ảnh nhận được sẽ mịn màng nhưng giả tạo và ko chi tiết (VD gương mặt sẽ giảm nếp nhăn, da đàn ông sẽ mịn như da ... Ngọc Trinh! :) ). Nếu so sánh độ sắc nét của hình ảnh giữa 2 em này thì HD25 vẫn trội hơn.
  • Black level: Màu đen của HD25 trội hơn của BenQ.

- Phần 3D: cả hai có sự cân bằng. 1070 cho hình ảnh 3D sáng hơn, điều này có lẽ cũng làm cho nó có độ sâu hình ảnh giảm đi 1 phần so với HD25. Hiệu ứng 3D của cả 2 thì khá đồng đều, ở mức chấp nhận được trong tầm tiền.

Kết luận:

Đây không phải là buổi test mang tính chuyên nghiệp, chỉ là để AE trong hội có cái nhìn và cảm nhận bằng mắt mình nên sự đánh giá có thể không chính xác nếu xét theo những yêu cầu mang tính lý thuyết hay đòi hỏi khắt khe hơn. Xét trên tinh thần này thì HD25 là máy chiếu có nhiều ưu điểm hơn 1070, tất cả mọi thành viên tham dự đều có chung nhận xét này. Hy vọng là sự tinh chỉnh tốt sẽ giúp cho 1070 có màu sắc trung thực hơn. Theo quan điểm cá nhân mình thì nếu ko có sự trợ giúp từ các thiết bị chuyên nghiệp để cân chỉnh thì HD25 là sự lựa chọn tốt hơn so với BenQ. Tuy nhiên, các bác mê BenQ ở TP.HCM có thể tham khảo và nhờ sự trợ giúp của Cơn Bão Số hay sắp tới đây là bác Phúc 3D với các thiết bị cân chỉnh chuyên nghiệp có thế giúp cho nó đạt được performance ở mức tối ưu nhất.

Nếu lấy Vivitek làm tham chiếu cho phần 2D thì cả 2 e HD25 & BenQ 1070 còn 1 khoảng cách rất xa để đạt được. Phần 3D thì 2 e trên cho full màn chiếu, 1086 thì chỉ được 21:9 và vì vậy có vẻ yếu thế hơn về phần hiệu ứng 3D.
Buổi tối hôm qua cũng dành hẳn 1 khoảng thời gian khá lâu để test Dune Base 3D và OPPO 93 thì kết quả sau khi cân nhắc tới giá thành, performance, ưu nhược điểm của từng loại và hiệu năng thì sẽ có một số OPPO cập bến VT trong thời gian tới. :)

Do hôm qua mình phụ trách phần cắm rút và các vấn đề phim ảnh, kỹ thuật, ... nên ko chụp hình. Phần chụp hình thì có phuochalan đảm nhận nên hy vọng phuochalan đã chụp được những khung hình cần thiết trong buổi test và sớm post lên cho AE ko tham dự được tham khảo.

P/s: Hôm qua còn 1 chai Chivas do phuochalan mang tới chưa dùng đến, nên sẽ dùng cho buổi offline lần tới các bác nhé! :)

Thanks all,

Update:Test Panasonic PT8000U

Tối qua AE tiếp tục cho e Pana PT8000U lên "soi". Con này có ngoại hình có thể nói là rất đẹp, to - hầm hố đặc trưng của dòng máy chiếu 3LCD.

Ống lens trong rất hoành tráng. Có lenshift với cần gạt dạng joystick rất tiện lợi.

Lúc đầu bác chủ (badboy_78vt) nói con này hàng Nhật, khác với loại TQ nên mình ngạc nhiên vì tưởng có loại hàng đặc biệt được "Made in Japan" nhưng nhìn kỹ thì hóa ra cũng là "Made in China" như các máy khác. :(

Hôm nay làm thất vọng bác chủ vì mục đích muốn cho e nó test thử với OPPO nhưng cắm rút nhiều lần mà máy chiếu không thể nào nhận được tín hiệu từ con này, chỉ lên được phần khởi động ban đầu của OPPO, sau đó thì mất tín hiệu hẳn nên đành phải dùng Dune Base 3D để test e nó với sợi HDMI 3m.

Phần 2D: Xem thử bluray Thúy Nga 107. Do bác chủ chỉ thích dùng "Cinema" mode, ko thích tinh chỉnh nên hình ảnh thể hiện là "factory default".

Phần 3D: hình ảnh rất sống động, do máy có chế độ Auto IRIS (Tự động điều chỉnh độ sáng) nên đảm bảo độ sáng cần thiết cho yêu cầu 3D. Hình ảnh cho màu sắc đẹp và hiệu ứng tốt. AE trong buổi test đều có ấn tượng tốt với e này khoản 3D. Theo cá nhân mình thì đây là chiếc máy cho hình ảnh 3D đẹp nhất trong các máy mà mình đã từng test thử (Trừ các máy của Sony là chưa được rờ đến)

Nhận xét: Hôm qua có 4 thành viên ngồi test (davidhand, phuochalan, macmanhha, badboy_78vt) xảy ra 2 luồng ý kiến về phần xem 2D:
+ davidhand, phuochalan, macmanhha đều thích sự trung thực về màu sắc, hình ảnh cần hài hòa sắc nét nhất có thể thì có nhận định là con này ko đạt yêu cầu về sự sắc nét, độ tương phản. Kể cả lấy Vivitek 1086 ở chế độ "cinema" mode - default setting làm tham chiếu nó cũng kém hơn khá rõ.
+ badboy_78vt thì cho rằng thích nó mờ mờ như vậy, màu sắc cũng thích tone vậy để có cảm giác cinema hơn..

Riêng phần 3D thì được sự đồng thuận là e này thể hiện rất tốt phần hình ảnh và hiệu ứng.

Tóm lại, với phần thể hiện sau 4 hrs test (từ 8:00pm - 12:00pm) thì phần 2D thực sự ko ấn tượng dù có ý kiến trái chiều. Với cá nhân mình thì nó chưa đạt. Phần 3D thì rất tốt, bác nào mê 3D thì chơi e này đảm bảo ko hối hận.
Anyway, chúc mừng badboy_78vt có đồ chơi mới và đã happy với e này. =D>

Chỉnh sửa lần cuối:

bauthui1983

Active Member
Ðề: Re: MINI OFFLINE 03/05/2013 DÀNH CHO CÁC MEMBER ĐAM MÊ MÁY CHIẾU THUỘC HDVT PROJECTOR CORP.

được á. sao không bổ sung BenQ 1070 vào luôn bác

;)) Lại xoáy rùi ;))
Con pana này nhìn đẹp nhỉ! Ko biết điện nước thế nào, chứ dáng & da nhìn ngon đấy
Duyệt... 8h tối thứ 6 hen

langthangvn33

Uploader
Ðề: Re: MINI OFFLINE 03/05/2013 DÀNH CHO CÁC MEMBER ĐAM MÊ MÁY CHIẾU THUỘC HDVT PROJECTOR CORP.

Bên VNAV co bác calibration..thấy đánh giá BenQ tốt hơn bác. VNAV • View topic - Chương trình phẫu thuật máy chiếu

bổ sung con optoma Hd20 của chú phuochalan tham gia đọ sức lần này , để thanh lý cho nhanh .... biết đâu chú phuochalan thanh lý hd20 cho bauthui1983 với giá tượng trưng ..hahahha....

macmanhha

Member
Ðề: MINI OFFLINE 03/05/2013 DÀNH CHO CÁC MEMBER ĐAM MÊ MÁY CHIẾU THUỘC HDVT PROJECTOR CORP.

Em tạm thời án binh bất động, lo vụ làm lại phòng rông hơn, Đầu tư giàn loa mới. A Phúc #D co hứa hôm nào đem thiết bi chuyen nghiệp xuong test cho em rồi. Ai muốn đang ký tinh chinh nhà mình thêm thì đóng quỹ hội thùng bia. Ai muốn mua C607 va center Bw 61 cua minh thi ra gia hop ly, toàn bộ hàng nguyên bản, Anh Duy. Ai chém gió linh tinh xin ko tiếp

davidhand

Moderator
Re: Ðề: MINI OFFLINE 03/05/2013 DÀNH CHO CÁC MEMBER ĐAM MÊ MÁY CHIẾU THUỘC HDVT PROJECTOR CORP.

Em tạm thời án binh bất động, lo vụ làm lại phòng rông hơn, Đầu tư giàn loa mới. A Phúc #D co hứa hôm nào đem thiết bi chuyen nghiệp xuong test cho em rồi. Ai muốn đang ký tinh chinh nhà mình thêm thì đóng quỹ hội thùng bia. Ai muốn mua C607 va center Bw 61 cua minh thi ra gia hop ly, toàn bộ hàng nguyên bản, Anh Duy. Ai chém gió linh tinh xin ko tiếp

Vậy thì ngon rồi! Đợt này chú sắm sửa kinh quá! :D

25hanthuyen

Active Member
Ðề: MINI OFFLINE 03/05/2013 DÀNH CHO CÁC MEMBER ĐAM MÊ MÁY CHIẾU THUỘC HDVT PROJECTOR CORP.

Anh em HDVT hoạt động tưng bừng quá. Thấy mà thèm. nếu ở trong đó xin bác 1 vé đến "lót dép" ngồi xem trình diễn ngay. chúc anh em sinh hoạt vui vẻ.

tien195

Active Member

Em ở HN không thể vào được nhưng thấy bác chủ cho ae trải nghiệm kiểu này mà em thấy nóng hết cả người rồi (Như nhìn thấy gái 16 khỏa thân). Mong bác cập nhật sớm nhất tình hình để ae tham khảo.

davidhand

Moderator
Hay là Huy "Rên" mang luôn con HD25 sang ta làm một quả "3 mặt 1 lời" cái nào! Đảm bảo công bằng "danh chính ngôn thuận" nhé, cho ku Huy "La" tắt điện luôn nè! :D

minhjp

Well-Known Member

Chờ thông tin của các bác , thấy con pana này gấu quá :)

genzo1984

Well-Known Member

các bác Vũng Tàu tổ chức mini show này đúng là quá dã, em mà ở VT là chạy đến liền rồi
thiết bị canh chỉnh màu sắc của máy chiếu của anh Phúc chắc giữa tháng mới có, nhưng em nghĩ canh chỉnh màu sắc theo anh Phúc cũng quá ok rồi
em ngồi hóng tin các bác
nhưng mà em thấy con Pana này gấu quá, so sánh với benq và optoma có vẻ khập khiễng. tuy nhiên trải nghiệm xem nó gấu cỡ nào cũng quá hay rồi

davidhand

Moderator
Re: Ðề: MINI OFFLINE 03/05/2013 DÀNH CHO CÁC MEMBER ĐAM MÊ MÁY CHIẾU THUỘC HDVT PROJECTOR CORP.

Chờ thông tin của các bác , thấy con pana này gấu quá :)

Nó mà ngon là có khi bác T phải xách cả tay lẫn ... chân về mà bán đấy! :)

các bác Vũng Tàu tổ chức mini show này đúng là quá dã, em mà ở VT là chạy đến liền rồi
thiết bị canh chỉnh màu sắc của máy chiếu của anh Phúc chắc giữa tháng mới có, nhưng em nghĩ canh chỉnh màu sắc theo anh Phúc cũng quá ok rồi
em ngồi hóng tin các bác
nhưng mà em thấy con Pana này gấu quá, so sánh với benq và optoma có vẻ khập khiễng. tuy nhiên trải nghiệm xem nó gấu cỡ nào cũng quá hay rồi
Cũng đang chờ xem "đồ nghề" của lão Phúc thế nào. Tiện tham khảo mấy e cho vui thôi T, chủ yếu là xem con PT8000 nó thế nào thôi chứ ai mà đi so sánh con này đắt gấp mấy lần con kia, chỉ có cặp HD25 và BenQ 1070 là "song kiếm hợp bích" thôi! :)

phuochalan

Well-Known Member

em ngồi hóng tin các bác
BenQ 1070 đấu với Optoma HD25 bác ạ. đấu với Pana có mà chết à

Bên trên