Minix NEO X5 - Oh yeah !!! Hành trình chơi game của tôi

smallgent

Well-Known Member
Số là hôm thứ bảy roài chở con đi học buổi sáng lúc chờ chúng nó học thì a lố trao đổi với bạn @anhtuanph để lấy file về mod cho cái hdmi stick UG802 của bạn í cho nó ra dts passthru vì UG802 cũng họ chip RK3066 như trên NEO X5 thì mình mới biết có cái hội chợ công nghệ ở Q.4

Thế là đón con về sẵn đường tạt qua xem xem trong đó nó có cái gì vì mình ít khi xem hội chợ ở VN. Lần gần nhất ghé hội chơ cách đây vài năm và thấy nó cũng chả có gì nhiều nên mấy năm sau cho đến gần đây không có hứng ghé hội chợ.

À há đúng là nó chả có gì nhiều và bé xíu (sorry mình hay đi xem hội chợ ở "nước goài" toàn mí cấy to to vài héc ta và nhiều thứ hay ho nên "khoe mẽ + dìm hàng" tí :D) ngoại trừ thấy có 1 gian hàng bán máy tính bảng + smartphone có nhân viên đang chơi game bằng gamepad. Thấy hay hay nên các chú nhóc nhà minh đòi thử chơi. Sau đó trên đường về lỡ hứa với các chú nhóc Ba sẽ mua cái gamepad về để chơi trên X5 nên hôm sau là sáng chủ nhật chạy ra Bùi thị Xuân mang cái Nexus 7 đi để thử nhưng chả có kết nối gì ...chán quá mua đại cái này nghĩ là có thể chơi trên X5 được còn không giá nó chỉ 90 ngàn thì có gì cũng không sao.

Đây hình cái gamepad:

Đây là spec của nó nà:

Đây đĩa driver cho Windows / Mac nhé...chả thấy nói Android hay Linux gì :)

Về đến nhà là lao vào cắm rút với X5. Mình thử điều khiển cái joystick trái thấy trên màn hình cái ô sáng nó di chuyển theo. Down thử trò chơi CS Portable thử điều khiển chả thấy có tác dụng gì.

Thế là a lố cho @ziczacymail được bạn này chỉ dẫn vài đường bằng cách cài app Tincore nhưng nhiều thông tin quá nên mình xin ngắt máy tự tìm hiểu.

Cuối cùng sau gần 20 phút thì mình đã dùng Tincore để điều khiển hoàn toàn cái gamepad này để có thể chơi các game sau: PES, Dead Trigger, Tiger Fighting, Hungry Shark, Samurai, FL Commando...chắc tất cả các game quá...đang tìm Asphalt 7 nên chưa cài :)

Mình sẽ có hướng dẫn chi tiết cài trên post #2 và chi tiết hơn cho vài game trên post #3 nhé.

Cảm ơn bạn @ziczacymail đã tư vấn cho mình mặc dù hôm đó mình không theo được hết ý của anh vì thông tin anh chỉ cho mình rất nhiều chắc là kinh nghiệm nhiều của anh sàng lọc sau khi vọc Tincore 4 + xbox360 nhiều lần. Khi gọi điện anh chia sẻ nhiều quá làm mình lùng bùng lỗ tai nên mới nói với anh là để mình từ từ vọc tiếp :) vì cái chính là tìm hiểu để làm cho các chú nhóc nhà mình như đã hứa.

Chỉnh sửa lần cuối:

smallgent

Well-Known Member
Ðề: Minix NEO X5 - Oh yeah !!! Hành trình chơi game của tôi

Hướng dẫn cài Tincore 4 trên X5:
Các game android hiện nay phần lớn được lập trình cho smartphone hay tablet. Khi chơi các bạn dùng các ngón tay táp trực tiếp vào các vị trí điều khiển đã được tạo sẵn để chơi.

X5 là thiết bị android nhưng do TV không có khả năng cảm ứng (touch) trên màn hình cũng như không có gyrosensor [chức năng tilt] nên để chơi game trên X5 các bạn phải dùng thiết bị gọi là gamepad. Thông thường gamepad tiêu chuẩn sẽ có 12 nút được đánh số từ 1 đến 12 + 1 joystick (hoặc 2 joystick) [xbox360 còn nhiều nút hơn]

Tincore 4 là 1 app trung gian giúp liên kết (mapping) các phím trên thiết bị điều khiển (gamepad, joystick, ...) với các vị trí điều khiển của trò chơi trên màn hình.

Lưu ý quan trọng trước khi dùng Tincore 4: X5 phải được root nhé

1. Vào CH Play (Play Store) trên X5 tìm app tên Tincore 4 cài đặt cho X5 https://play.google.com/store/apps/details?id=com.tincore.and.keymapper
2. Khởi động bất kỳ trò chơi nào bạn thường có màn hình với các vị trí điều khiển như sau:

3. Bạn cho dừng [pause] trò chơi và chạy Tincore 4. Màn hình của Tincore sẽ xuất hiện chồng lên màn hình trò chơi.
pnbgDwDhSoHfLXurnHFLRMfRRVYFUQeMXYYnf7mpOdT8lwBz9VBVaV0Tg99i57zcWw=h900

4. Khi đó bạn nhấn bất kỳ nút nào trên gamepad thì nút tương ứng có viền màu xanh lá sẽ xuất hiện trong màn hình của Tincore. Bạn chỉ cần dùng airmouse click và rê nút xanh lá của Tincore 4 đặt vào đúng vị trì nút điều khiển của trò chơi.

5. Dùng airmouse chọn Save lưu lại các vị trí là có thể dùng gampepad chơi rồi. Nút Save là biểu tượng dấu tick nằm dòng trên cùng của menu Tincore 4.

Lưu ý 2 : Do mỗi trò chơi có các vị trí điều khiển khác nhau nên bạn cần tạo các cấu hình các nút khác nhau cho mỗi 1 trò chơi. Khi save nó sẽ hỏi bạn lưu cấu hình liên kết các nút với tên gì. Bạn nên đặt tên tương ứng với game để lần sau lấy ra sử dụng dễ dàng.

Chỉnh sửa lần cuối:

smallgent

Well-Known Member

Phần hướng dẫn chi tiết cách liên kết phím (key mapping) của gamepad với Tincore trên màn hình X5 cho từng trò chơi:

1. Tiger fighting: Trò này vui và hay...vì ai thích Muay Thai (mình xem trực tiếp Muay Thai bằng mắt roài nhá) thì chơi trò này + thử luyện qua gamepad rất thú vị. Việc liên kết phím (key mapping) cũng rất dễ chỉ làm 1 lần. Trò chơi thú vị nữa là các đối thủ sẽ càng mạnh và khác nhau qua từng cấp độ ...oh man...đá xoay vòng như Bruce Lee hay dùng cù trỏ như trong Judo...ai bít võ chút xíu sẽ thích lúm đây :D :D :D
YpQS0zif5dSq4ru_0Ns85zldXRCMP4mwVfswvihXG1UkTVPrEm  XjYBwVRjl5hrcezqs=h900

2. Hungry Shark: Trò chơi cùng tên này là chú cá mập đói ăn đủ thứ từ các con cá nhỏ đến con cá lớn ngay cả tấn công người đang tắm ở bờ biển :)...gần như bạn chỉ cần dùng joystick để điều khiển chú cá vùng vẫy ăn hết cái này đến cái khác trừ sứa, cá mập lớn hơn chú, các con cua to và thủy lôi :D

- Mặc dù chỉ dùng joystick để chơi nhưng các vị trí cấu hình trò chơi và chọn trên màn hình không được lập trình dùng airmouse được nên các bạn phải liên kết phím trên gamepad cho trò này rất nhiều...okay các bạn thử đi sẽ thấy trò này thú vị nhưng phải kep mapping phím rất nhiều....oải quá...được cái tụi con nít cực thích trò này =))

BE-fWfIMRrdSUMTK8J8xIbjs2d0g-19M-y1T29mnSPbqwgoc-7v1cXfR2PSZ2UDXJAk=h900

3. FL Commando: Cá nhân mình thích phong cách anh hùng của các chàng bắn tỉa sniper nên chơi trò này rất thú vị. Bạn nhận nhiệm vụ ở các mặt trận khác nhau và giải cứu để hoàn thành nhiệm vụ mới được điều chuyển qua măt trận khác với nhiệm vụ khác....hahaha...:D
j11uZm_4BPloJBGO7kJviLfSqIep8yaVETJA_VAt3gRCkL90_h  pJR7_g8gPhmhQaWQ=h900

4. Asphalt7: Trò chơi này chắc khỏi cần quảng cáo vì quá nổi tiếng rồi. Ai máu đua xe thì chắc chắn không thể không thử qua. Trên CH Play mua chính thức là 1$.

Hoam qua down được Asphalt7 từ appstore.vn. Bạn chọn version mới nhất của Asphalt7 với chú ý là nó có 1 mirror đã mod sẳn với tài khoản cho người chơi không giới hạn nên khi chơi bạn có đủ tiền để thử qua tất cả các loại + đời xe đua.

Down xong thì nó gồm 3 files: 1 apk + 2 files data nhé các bạn. Cái file data thứ 3 lớn khoảng 1.3GB. Down xong cài đặt và chạy thử ok. Sản phẩm của Gameloft nên có thể dùng cả airmouse và mouse thường để click trên màn hình.

Để map phím trong Asphalt7 thì từ màn hình chính của Asphalt7 bạn chọn biểu tượng cài đặt [hình mấy cái bánh răng phía trên bên phải màn hình] rồi chọn Device Controls. Trong menu Device control bạn tap vào phím mũi tên phải để chuyển đến device có tên mô tả là Wheel [hình vô lăng mà sao nó lại ghi là Wheel thì mình cũng potay chắc thằng dev trò này bít English chun chút :)]. Mở Tincore 4 tạo 1 touch settting mới chọn cái joystick map vào cái vô lăng. Chọn thêm 2 nút bất kỳ trên gamepad để gán cho thắng và Nitro là xong. Oh yeah !...đua nào =))
piFnxo15w8UyUUjn91KG8KlS0TfcqtDOVXg_heRx64b_VOSTI0  I7EGrSmku0qxCee18=h900

Clip mình quay đang chơi Asphalt7 từ X5 trên màn hình Samsung ES5600. Lúc quay thì HD720p nhưng upload lên nó scale down nhìn chới chán tí nhưng real là chơi cực mượt:
[video=youtube_share;OgXQYOILvMg]http://youtu.be/OgXQYOILvMg[/video]

5. CS Portable [Critical Strike Portable]:
Trong các trò chơi mình thích trò này nhất vì là game chiến thuật (strategic game). Đây là game 3D và phải dùng trí thông minh để xử lý tình huống + tấn công nên cực kỳ lôi cuốn. Do phím điều khiển ít nên mapp phím với game pad khá dễ dàng là có thể chơi. Game này bạn phải kill càng nhiều càng tốt để có nhìu tìn mua thim súng hahaha...hơi bắn giết đóa (có cả đặt bom + lựu đạn mù) nên tốt nhất là dành cho người lớn chơi và chơi ít thoai giữ sức khỏe còn làm việc "khác". Ok cùng thử xem nhé !

ffEL4dIdflvBRoWd4L3GfWqE3uWdcmrMC0EJN0OUbM7XsN1_iY  5Jxix0VDabdBdhtw=h900

6. Dead Trigger: [chờ cập nhật tiếp]

Chỉnh sửa lần cuối:

anhtuanph

Member

Sẽ mang cái momo logitech qua cho ông test, nếu chạy với game đua xe thì có thưởng nhé (nếu chạy được feedback của momo nhé).

AC_Khanh03

smallgent _ chuyên gia vọc phá và rất hay tìm được những cái hay/lạ/bất ngờ :-bd
Thấy trong này, số bài viết chắc thua mỗi bác mod :))

Công nhận là dòng Rockchip 3066 này được hỗ trợ tốt từ các nhà sản xuất phụ kiện ghê :))

dungbeo90

nhưng con như này em mua 75k/tay đơn... 140k/tay đôi(1 giăc usb cho 2 tay ấy).. ở đường Luơng thế vinh-thanh xuân - hà nội nhé.
về 2 ae toàn đá fifa. dùng nhiều nhưng cũng lâu hỏng. hỏng là bỏ đi mua cái khác rẻ mà...B-)

dungtoandung

Well-Known Member

Xin hỏi chuyên gia smallgent: Bản 20/8/2013 4.1.1 hay 4.2.2 bác có standby được không? Mình chỉ tắt máy hoặc khởi động lại được thôi. Muốn bật máy phải sờ sờ vào cái hạt của nó. Sợ lâu ngày nó tụt vào trong thì chít =:)

smallgent

Well-Known Member

Vừa cập nhật cách cài Tincore để chơi game bằng gamepad ở post #2 nhé :)

smallgent

Well-Known Member
Ðề: Re: Minix NEO X5 - Oh yeah !!! Hành trình chơi game của tôi

Con này 90k bác mua ở đâu thế?

giá từ 70k cho đến 120k các loại nhé bạn...mình ở HCM nên mua ở Bùi thị Xuân ...đầy :D

xịn hơn chút thì dùng Nazar từ 290k - 480k không dây có rung led xanh đỏ tím vàng chớp như Giáng Sinh lun =))

Ai máu nhìu tìn thì chơi lun Logitech wireless F710 giá từ 700k-800k...chả nhớ nữa...còn ngon nhất là Xbox360 xách tay xách chưn khoảng từ 1tr3 đến 1tr5 ;)

smallgent

Well-Known Member

Xin hỏi chuyên gia smallgent: Bản 20/8/2013 4.1.1 hay 4.2.2 bác có standby được không? Mình chỉ tắt máy hoặc khởi động lại được thôi. Muốn bật máy phải sờ sờ vào cái hạt của nó. Sợ lâu ngày nó tụt vào trong thì chít =:)

Tối về test cái rồi báo cho bạn nhé ;)

smallgent

Well-Known Member

Sẽ mang cái momo logitech qua cho ông test, nếu chạy với game đua xe thì có thưởng nhé (nếu chạy được feedback của momo nhé).

Năm 89-90 e có xoáy nòng chiếc 65 cốt 4 đua với Spacy Nhật đường đua xa lộ Hà Nội từ SG tới ngã 3 Dầu Giây cho chiếc kia ngửi khói roài nhé :D ...nó dí e gần được cái là e quẹo QL 20 đi Đà Lợt lun :D ...thằng kia tức điên ....momo là cấy giề =))

anhtuanph

Member

Năm 89-90 e có xoáy nòng chiếc 65 cốt 4 đua với Spacy Nhật đường đua xa lộ Hà Nội từ SG tới ngã 3 Dầu Giây cho chiếc kia ngửi khói roài nhé :D ...nó dí e gần được cái là e quẹo QL 20 đi Đà Lợt lun :D ...thằng kia tức điên ....momo là cấy giề =))
Khoe hàng trắng trợn, chả có liên quan gì :D

smallgent

Well-Known Member

Khoe hàng trắng trợn, chả có liên quan gì :D

Test giùm cái dzụ dts passthru trên UG802 cái đi cha :D...cha làm con bỏ công ra mod gửi mà cha thì bảo không quan tâm lắm ...ghét ghê ~X(

anhtuanph

Member

Hehe vấn đề là tui đâu có thiết bị để test dts out hdmi, để tui mang qua cho ông test. Tui đặt A ônh lại đi làm B

thanhyk

Well-Known Member

Hay quá bác Smallgent ơi, em không hiểu hết nên hỏi lại:
1- chơi trò chơi bằng tay cầm joistick phải không bác, nhà em có tay cầm ps2 này (có bộ chuyển thành cổng usb để chơi trên pc). Chắc nó không rung vì game cho android không có tính năng này..
2- game pad mục đích dạy cho tay cầm game học lệnh ban đầu hả bác, em thấy hình nó giống mouse mà không biết công dụng làm gì..

Bác giải thích thêm nhé. Cảm ơn bác.

phongtran

Member

UG802 xài RK3066 passthru dts vậy em mk808 cũng cài RK3066 có passtru DTS được ko bác @smallgent?

smallgent

Well-Known Member

UG802 xài RK3066 passthru dts vậy em mk808 cũng cài RK3066 có passtru DTS được ko bác @smallgent?
e tìm file libmedia.so trong system/lib rồi gửi cho a về gmail như nick hdvn nhé...mod xong a gửi lại file zip flash 1 phát là ra dts ngay :)

danchoi7x

Active Member

Minix NEO X5 - Oh yeah !!! Hành trình chơi game của tôi
Hướng dẫn cài Tincore 4 trên Minix Neo X5

@smallgent: Post Minix X5 mà có những người nhiệt tình như bạn thì quá chuẩn=D> =D> =D>
Thanks bro thêm lần nữa nhé:">
P/S: hôm qua cũng định SMS hỏi riêng Bro mà không ngờ hôm nay Bro đã ra "thớt" riêng roài:p

smallgent

Well-Known Member

Hay quá bác Smallgent ơi, em không hiểu hết nên hỏi lại:
1- chơi trò chơi bằng tay cầm joistick phải không bác, nhà em có tay cầm ps2 này (có bộ chuyển thành cổng usb để chơi trên pc). Chắc nó không rung vì game cho android không có tính năng này..
2- game pad mục đích dạy cho tay cầm game học lệnh ban đầu hả bác, em thấy hình nó giống mouse mà không biết công dụng làm gì..

Bác giải thích thêm nhé. Cảm ơn bác.
1. Làm theo hướng dẫn trên của mình đi...tay cầm ps2 thì port nó khác mà bạn đã có cái adapter chuyển cổng ps2 sang usb rồi thì thử cắm vào android box / stick xem :) ...mọi thứ còn lại để Tincore nó làm nhé.

2. Gamepad là từ chung thôi còn hình thức thì nhiều hình nhiều dạng: ps2, xbox360, wii, v..v....

Bên trên