Minix NEO X7 : Chiến binh đến từ bầu trời !

smallgent

Well-Known Member
Cá nhân mình thấy nóng nóng trong người khi mà vài tuần gần đây box Android thực sự có 1 cơn sóng ngầm kiểu "chạy đua vũ trang" mà anh em công nghệ hay kháo nhau cho mấy cái android box là "đua cấu hình / đua phần cứng" nên mình chả thể nào đứng ngoài cuộc chơi được.

Nhận android box X5 ngày 13 tháng 12 năm 2012 rồi vọc cho đến hôm nay 12/09/2013 được 9 tháng (thiếu 1 ngày :)) và hàng ngày chứng kiến sự biến chuyển từ một X5 ban đầu bản rom 4.0.4 còn yếu cho đến hôm nay có dts passthrough / chạy xbmc 1080p mượt mà / play iso file / chơi game khủng / miracast ...đã giúp mình quyết định chung thủy tiếp với Minix và dòng chip Rockchip (RK) trong phiên bản mà mình cho là "Chiến binh đến từ bầu trời" Minix NEO X7 ;)

Xem ra nếu đặt online (sở thích của mình) thì phải đợi gần 2 tuần mới trên tay + giá bán X7 ở Việt Nam cũng không mắc lắm hà hà mà quan trọng là phải có "weapon" để tuyên chuyến gấp nên chạy ra shop dangcapdigital.net mua luôn, thông tin và giá tham khảo ở đây

Cấu hình X5 các bạn biết quá rõ rồi mình sẽ không đề cập nữa, bạn nào chưa rõ thì tham khảo ở đây. Mình chỉ nêu sự khác biệt về cái gọi là "cấu hình khủng" của X7 thôi nhé [cấu hình chi tiết X7 có thể xem thêm ở đây]

- Chip Quad-core [4 nhân] kiến trúc Cortex A9, xung nhịp 1.6GHz sản xuất bởi Rockchip [RK] (X5 chỉ 2 nhân và 1.5GHz)
- RAM 2GB DDR3 (X5 là 1GB DDR3)
- Bluetooth 4.0 (code lúc pair là 6 digits) [X5 là 3.0 (code lúc pair là 4 digits)]
- Wifi 2 băng tần [2.4GHz và 5GHz] (X5 là 1 băng tần tiêu chuẩn 2.4GHz)
- Rom ban đầu lúc sản phẩm được bán thương mại lần đầu là bản rom 4.2.2 có Miracast
- Có anten ngoài (X5 là anten tích hợp nằm bên trong)
- Tiêu chuẩn sản phẩm UL [chuẩn cao nhất vào thị trường Mỹ và là chuẩn cao nhất trên thế giới] + RoHS của X5 là chuẩn CE + RoHS

Vài tấm hình unbox của mình nhé:
Mở hộp:

Này thì anten:

với remote mới:

khoe lại cái bluetooth combo keyboard + mousepad của mình đang xài: hàng Riitek

port phía sau:

port bên phải:

X7 được cài bản rom mới nhất 4.2.2:

Dung lượng bộ nhớ lớn tha hồ cài game nha - Đó đó còn hơn 10GB ...có android box nào bằng hem ta :D

Mặc dù mình chuyển qua X7 nhưng X5 vẫn bên cạnh nà...nên anh em xài X5 yên tâm vì mình vẫn còn support dài dài nhé ...nhái nhái Linux tí ...vẫn là LTS (Long-Term Support nhé :D)

Chỉnh sửa lần cuối:

smallgent

Well-Known Member
Ðề: Minix NEO X7 : Chiến binh đến từ bầu trời !

Post này dành cho các "con vọc" nhé:

0. Các bản rom chính thống của nhà sản xuất Minix:
Down ở đây rồi unzip ra PC trong đó có driver cài X7 cho PC nhận và hướng dẫn flash rom luôn nên làm theo hướng dẫn là được.
Kể từ bản rom ngày 11/09/2013 thì dts đã passthrough được trên cả cổng optical và hdmi

1. Cách cài driver của X7 để kết nối X7 với PC:
A. Trên WinXP/Win7 [32/64 bits]:
a. Khi down file nén của rom như đề cập trong mục 0 phía trên thì khi giải nén ra sẽ có thư mục driver. Các bước cài driver cho X7 để PC nhận X7 như sau:
b. X7 đang tắt
c. Cắm cáp usb kết nối X7 với PC
d. Dùng cái tăm chọc vào lỗ Recovery trên X7 và giữ luôn rồi nhấn nút bật Nguồn cho đến khi nghe âm báo và PC yêu cầu chọn file driver thì trỏ về thư mục chứ driver như nói ở mục a.
e. Tắt X7 rồi mở lại bằng cách nhấn nút Nguồn
f. Sau khi X7 khởi động xong thì vào Cài đặt chọn USB connect to PC + Gỡ lỗi usb (usb debugging)

e. Driver cài thành công thì trong Device Manager của PC sẽ thấy như sau

B. Cài driver cho X7 trên Win8:
Tham khảo thêm tại đây http://minixforums.com/threads/tutorial-installing-driver-in-windows-8.1990/

2. Root như thế nào:
Lưu ý là đang có 1 cuộc đấu khẩu lớn giữa nhà sản xuất Minix và dân dev ở đây vì Minix cấy 1 đoạn script vào rom làm các con vọc mặc dù là root thủ công cũng chưa làm được. Có rất nhiều hướng dẫn nhưng các bạn làm thử đi haha...không được đâu

Oh my god ! Máu quá chạy về nhà vọc.... "tá hỏa" là mình tình cờ phát hiện ra kỹ xảo kia. Tối nay sẽ mod lại cái file bat lại bằng tiếng Việt để anh em cùng root nhé...báo cáo là vừa root xong + đã remove 1 đống app "lạ" hahahahaaaa =))

Hướng dẫn root X7:
- Trước khi làm bạn phải chắc chắn rằng đã cài driver của X7 trên PC và PC đã nhận ra X7
- Trong phần Cài đặt trên X7 đã chọn Gỡ lỗi usb (usb debugging) và đã tick vào USB connect to PC

a. Down file batch này về ở đây
b. Giải nén trên PC.
c. Chạy file batch X7_Smallgent_root và làm theo đúng hướng dẫn trên màn hình.
d. Sau khi root xong bạn nên cài SuperSU từ CH Play.
e. Cài thêm busybox chạy nó để fix các lỗi có thể có là xong.
Hình dưới là mình đã root thành công hôm qua rồi nhé

Root xong thì cần xóa những ứng dụng không cần thiết đi làm trống thêm cho RAM dành cho cac ứng dụng khác. X7 RAM 2GB thì quá khủng rồi nhưng xóa mấy app kia đi vẫn tốt hơn nhiều:
Cài Titanium Backup để xóa các ứng dụng nhé. Các ứng dụng cần xóa thường là:
- Mở khóa bằng khuôn mặt
- Hình nền màn khói
- Sound Recorder
- Dev Tools
- Các điều khiển bàn phím (Yinbin, Korea, Japanese)
- Email 4.1
- Hối đoái (nếu không cần xem tỉ giá tiền tệ thế giới)
- Picasa Uploader
-...
Hình dưới thể hiện các ứng dụng xóa thì bị gạch ngang

3. DTS passthrough: Bản rom stock 005 của Minix ngày 11/9/2013 đã có dts passthrough cho cả optical và hdmi ...sự nghiệp vọc của các anh em chấm dứt :D
[video=youtube;WRhYcEICYvM]http://www.youtube.com/watch?v=WRhYcEICYvM[/video]

Tiếp tục review X7:Mình review tiếp X7 bằng các clip quay HD720p. Mặc định Youtube nó play ở 320p nên để xem đẹp hơn các bạn chọn biểu tượng cài đặt góc phải phía dưới màn hình Youtube rồi chọn HD720p nhé.

4. Miracast: ...1 trong những Android Box đầu tiên tại thị trường Việt Nam có Miracast
[video=youtube_share;OKgQ3N413-Q]http://youtu.be/OKgQ3N413-Q[/video]

5. XBMC và các vấn đề liên quan:
Bản rom mặc định 005 ngày 11.09.2013 thì X7 khi xem phim HD bằng video player mặc định đã có dts passthrough trên cả hdmi hoặc optical nhưng trên XBMC thì chỉ là PCM 2 kênh. Để xem XBMC có dts passthrough luôn thì các bạn làm như sau:

0. Root X7 + cài XBMC bản mod tại đây hoặc bản mới nhất tại đây
1. Down file này về rồi giải nén được file libmedia.so đem chép qua X7 để ở thư mục gốc.
2. Trên X7 đã root dùng Root Explorer chỉ đến file libmedia.so như nói ở bước 1 chép rồi chuyển đến thư mục system/lib
3. Mount thư mục system/lib thành W/O rồi dán đè lên file hiện tai. Remount lại R/O rồi thoát Root Explorer
4. Vào Cài đặt / Âm thanh / Sound Device Manager chọn optical passthrough hoặc Rockchip passthrough
5. Khởi động lại X7
6. Chạy XBMC thì phải chọn trước trong System/Settings/System/Audio Out là optcial hoặc hdmi + 5.1 nhé
!!! Làm xong mở phim 14 Blades ...mở dàn hết cỡ đảm bảo i như có Thanh Long đang oánh giữa nhà =))

Tăng tốc cho XBMC == cực mượt == cập nhật ngày 27.09.2013
Đảm bảo X7 đã cài file mod libmedia.so rồi thì làm tiếp các bước sau:
Anh em ai đang xài xbmc bản mod ngày 05.09.2013 hoặc bản Gotham 13 đã có dts passthrough thì down file này ờ đây về rồi chép vào thư mục Android/data/org.xbmc.xbmc/files/.xbmc/userdata
Nếu không thấy thư mục trên thì trên trình duyệt file vào cài đặt chọn hiện tất cả các thư mục ẩn là sẽ thấy.
Làm xong thì khởi động lại máy là ok.
Bạn nên play xbmc trước và sau khi làm để thấy sự khác biệt rất lớn cho việc này.
Mình thử trên X7 đêm qua play file bluray iso 27.2 GB chạy êm ả. Lưu ý là âm thanh dts 7.1 sẽ downgrade về dts 5.1

Tăng siêu tốc cho XBMC == cực mượt == cập nhật ngày 30.09.2013
Đảm bảo X7 đã cài file mod libmedia.so rồi thì làm tiếp các bước sau:

a. Gỡ cài đặt bản xbmc cũ đang trên X7 ra rồi down bản xbmc như link phía dưới cài vào máy
b. Down tiếp file advancedsettings.xml như link dưới rồi chép vào thư mục Android/data/org.xbmc.xbmc/files/.xbmc/userdata [Nếu không thấy thư mục trên thì trên trình duyệt file vào cài đặt chọn hiện tất cả các thư mục ẩn là sẽ thấy và phải chạy xbmc 1 lần rồi thoát ra nó mới tạo cái thư mục kia]
XBMC
advancedsettings.xml

XBMC Alpha8 nhúng sẵn dts passthrough === cập nhật ngày 05.10.2013:
XBMC cho dòng máy họ Minix mới có bản mod xbmc Alpha8 mới nhất. Phần dts passthrough đã nhúng trong XBMC luôn rồi nha pà kon. Pà kon down ở đây về cài mà thưởng thức nhé :D
Giờ thì ngược lại là ai không muốn nó ra dts passthrough thì mình sẽ chỉ cách nhé :)

6. Game gủng:
a. Hướng dẫn map phím gamepad bằng Tincore chơi game khủng trên X7 tại đây
b. Các game khủng chơi như thế nào thì xem tại đây

7. Các tính năng khác như Youtube, HD Viet, Viet Mobi TV:
Mình quay HD720p. Mặc định Youtube nó play ở 320p nên để xem đẹp hơn các bạn chọn biểu tượng cài đặt góc phải phía dưới màn hình Youtube rồi chọn HD720p nhé.

Youtube xem cực nhanh...chú ý cái thanh progress khi nó load nhé ...chả thấy 1 tí khựng nào
[video=youtube;ImQ1w_Kx1fY]http://www.youtube.com/watch?v=ImQ1w_Kx1fY[/video]

Xem phim hd 1080p bluray Avatar có dts passthrough nó load nhanh trong vòng "2 nodes nhạc"
[video=youtube;RJTq01qnTgg]http://www.youtube.com/watch?v=RJTq01qnTgg[/video]

Xem phim hd 1080p 14 Blades có dts passthrough nó load nhanh trong vòng "1 nodes nhạc"
[video=youtube;ZGkPD5cKlt4]http://www.youtube.com/watch?v=ZGkPD5cKlt4[/video]

Xem HD Viet kênh tv Start Movies HD nà
[video=youtube;gX91-emYgk0]http://www.youtube.com/watch?v=gX91-emYgk0[/video]

Xem TV trên Viet Mobi TV nhé
[video=youtube;UEZyvYPCIAg]http://www.youtube.com/watch?v=UEZyvYPCIAg[/video]

8. Rom cook:
Anh em thử rom cook cho X7 nhé...:)

Do mod từ bản rom gốc (rom stock) của Minix nên cách flash i chang như flash rom stock của Minix

a. Rom HFW [Hybrid Firmware], tác giả levy20041 @freaktab
Phiên bản mới nhất 2.0.3

Đây là rom dành cho X7 và la bản rom có thể chuyển đổi qua lại giữa 2 độ phân giải 720p hoặc 1080p đầu tiên
Vì là rom cook nên các đặc điểm cơ bản rất đặc trưng đã có + các tính năng mod khác :

- Đã root
- Boot máy về bootloader / recovery / backup
- Đã mod sẵn dts passthru + xbmc mod có dts passthru (cả optical + hdmi)
- Hỗ trợ map phím sẵn cho tay cầm xbox360

Link chi tiết về rom + download ở đây

b. Rom Finless
mod dựa trên nền rom gốc 004 của Minix
Phiên bản mới nhất 1.5a

- Đã root
- Boot máy về bootloader / recovery / backup
- Đã mod sẵn dts passthru + xbmc mod có dts passthru (cả optical + hdmi)
- Fix khá nhiều lỗi vặt còn sót từ bản rom stock

Link chi tiết về rom + download ở đây

c. Rom Finless 1.6 mod dựa trên nền rom gốc 005 của Minix nhưng kernel mới hoàn toàn do phjanderson viết

Down rom ở đây và flash bằng tool đi kèm khi bung nén ra

Nhiều tinh chỉnh (uv + oc) để cpu lên 1.9GHz + màn 1080p thì flash chỉ kernel down ở đây.
Lưu ý khi flash kernel thì chỉ chọn kernel trong danh sách chọn của tool còn bỏ chọn hết các mục khác rồi click flash rom như bình thường.

Chỉnh sửa lần cuối:

Minix NEO X7 giá 2,9-3,1tr đúng là đắt sắt ra miếng nhỉ.
Nhưng mình nhu cầu bình dân nên dùng hàng bình dân thui, tại android mất giá nhanh quá.
Mỗi năm sắm 1 con giá tầm <2tr thui.
Đang có MK808b , ATV 1200 , 1 con MTB WINDOWN N70 và cả nhà có vài con ĐT android
(nói chung nhà nhìn đâu cũng thấy Ăn Roi)
sắp tới mua con A- Class nữa

Là nhà phân phối sản phẩm MINIX tại VN mình không đưa đánh giá sản phẩm nhiều , Mod đại diện cho người dùng cho đánh giá trung thực về Minix Neo X7 nhé ! Ưu điểm và nhược điểm của sản phẩm để Minix ngày càng xứng tầm Đẳng Cấp trong lòng mọi người VN. Quốc tế thì Minix có chỗ đứng vững lắm rồi :)

tienlequoc

Well-Known Member

Là nhà phân phối sản phẩm MINIX tại VN mình không đưa đánh giá sản phẩm nhiều , Mod đại diện cho người dùng cho đánh giá trung thực về Minix Neo X7 nhé ! Ưu điểm và nhược điểm của sản phẩm để Minix ngày càng xứng tầm Đẳng Cấp trong lòng mọi người VN. Quốc tế thì Minix có chỗ đứng vững lắm rồi :)
À anh smallgent mua hàng chỗ bác có khuyến mãi gì không vậy? Phải ưu đãi to cho những khách hàng như vậy. Khi đó công việc support của bác trên đây sẽ nhẹ hơn nhiều.

AC_Khanh03

Minix NEO X7 giá 2,9-3,1tr đúng là đắt sắt ra miếng nhỉ.
Nhưng mình nhu cầu bình dân nên dùng hàng bình dân thui, tại android mất giá nhanh quá.
Mỗi năm sắm 1 con giá tầm <2tr thui.
Đang có MK808b , ATV 1200 , 1 con MTB WINDOWN N70 và cả nhà có vài con ĐT android
(nói chung nhà nhìn đâu cũng thấy Ăn Roi)
sắp tới mua con A- Class nữa

Em thấy giá chung của mấy dòng lõi tứ loại Android Box là 3 triệu đó bác :D

Còn Android dùng tốt mà, đặc biệt luôn là niềm cảm hứng với dân thích vọc như các bác =))

Là nhà phân phối sản phẩm MINIX tại VN mình không đưa đánh giá sản phẩm nhiều , Mod đại diện cho người dùng cho đánh giá trung thực về Minix Neo X7 nhé ! Ưu điểm và nhược điểm của sản phẩm để Minix ngày càng xứng tầm Đẳng Cấp trong lòng mọi người VN. Quốc tế thì Minix có chỗ đứng vững lắm rồi

Em công nhận là ở vai trò phân phối cũng có gì đó khó nói khi muốn nêu lên ý kiến :D

nên nếu bác yêu thích công nghệ, vọc này nọ, thì tạo nick mới không liên quan gì nick cũ tham gia thảo luận với anh em cho vui, có thể tự do bày tỏ cảm nhận của mình dù sao cũng thú vị hơn\:D/ và tất nhiên, là những post của 1 người ở vai trò phân phối, tiếp xúc với nhiều phản ánh khách hàng, và hỗ trợ khách hàng khắc phục vấn đề kỹ thuật, thì luôn là những post chất lượng 8->

x269

Member

Chúc mừng bác cưới em mới nhé hiii, vậy là bác có thể vọc em X7 này cho anh em nào có X7 rồi, hay quá. Cám ơn bác nhiều nha:)

smallgent

Well-Known Member

À anh smallgent mua hàng chỗ bác có khuyến mãi gì không vậy? Phải ưu đãi to cho những khách hàng như vậy. Khi đó công việc support của bác trên đây sẽ nhẹ hơn nhiều.

Mua bánh, trả tiền...xong ...khỏi nặng đầu :) ...vọc cho vui là chính.

smallgent

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Minix NEO X7 : Chiến binh đến từ bầu trời !

Không đợi e công bố con chiến binh đến từ sao hỏa đang trình diễn mà mua sớm thế, không hội hận sao =))

Mạnh cỡ X7 nhưng thấy @ziczacymail trình diễn con kia cũng hơi ớn :) ...thoai khả năng đến đâu tính đến đó :O)

avnlevent

Lúc nào "ăn bánh" nhớ rủ em đi với nhé. B-)

oldfriend

Moderator
Re: Ðề: Minix NEO X7 : Chiến binh đến từ bầu trời !

Không đợi e công bố con chiến binh đến từ sao hỏa đang trình diễn mà mua sớm thế, không hội hận sao =))

sai lầm ngay từ đầu là ko công bố tên để người ta chờ đợi, thời điểm này giới thiệu càng muộn thì càng bỏ lỡ khách hàng tiềm năng ^^

Re: Ðề: Minix NEO X7 : Chiến binh đến từ bầu trời !

Kịch bản ờ sau càng hay bác ơi, vàng thiệt đâu sợ lửa. Em công bố xong bác ấy bật ngửa ra làm sao :D
Em chi làm review theo sở thích chứ 0 làm gì đâu bác ah

sai lầm ngay từ đầu là ko công bố tên để người ta chờ đợi, thời điểm này giới thiệu càng muộn thì càng bỏ lỡ khách hàng tiềm năng ^^

tienlequoc

Well-Known Member

Cứ dấu đi bác ziczac, cho thiên hạ thèm nhỏ dãi chơi....:D

Em thấy thích dòng MiNix này nhất ở điểm có rắc cắm Mic.
Vì sao ư, với các android khác em mua webcam để chat Video call toàn phải mua loại Logitech C170 giá gần 400K trở lên (kết nối qua cổng USB),
còn con Minix này chắc chỉ cần mua cái webcam có mic của tàu giá tầm 150K nhỉ (kết nối USB + rắc cắm Mic).

smallgent

Well-Known Member

Em thấy thích dòng MiNix này nhất ở điểm có rắc cắm Mic.
Vì sao ư, với các android khác em mua webcam để chat Video call toàn phải mua loại Logitech C170 giá gần 400K trở lên (kết nối qua cổng USB),
còn con Minix này chắc chỉ cần mua cái webcam có mic của tàu giá tầm 150K nhỉ (kết nối USB + rắc cắm Mic).

Ơ thì mấy cái kia mua webcam nào có mic là chạy được mà ;) ...không được à?!

x269

Member

Bác giúp me mấy bộ cài : Moroboro và cài driver X7 trên PC để PC nhận ra X7 trên PC với ạ. EM tìm trên mặng không thấy. Cám ơn bác nhiều, hy vọng học được nhiều điều từ con X7 đến từ bầu trời của bác hiii
P/s: em thấy có FW mới ngày 12/9 cho em X7 này rồi đóa, bác lên xem có khác không ạ? Em thì đang mò update:(

Nếu X7 là chiến binh đến từ bầu trời thì ZTV Aclass sinh ra để đưa X7 trở về mặt đất :) ( Just for fun ^^)

Bên trên