Minix X5 không nhận được ổ cứng ngoài

daywalker

Tôi mới mua 1 con X5 trên Ebay, khi kêt nối ổ cứng ngoài (ổ 1TB và 1 ổ 2TB dùng usb dock) đều không nhận ra được trên máy, firmware là 4.1.1, không biết anh em nào có kinh nghiệm xin hướng dẫn, cám ơn mọi người

guess12

Member
Ðề: Minix X5 không nhận được ổ cứng ngoài

Tôi mới mua 1 con X5 trên Ebay, khi kêt nối ổ cứng ngoài (ổ 1TB và 1 ổ 2TB dùng usb dock) đều không nhận ra được trên máy, firmware là 4.1.1, không biết anh em nào có kinh nghiệm xin hướng dẫn, cám ơn mọi người
!tb của bác nếu là ổ cứng destop thì phải cấp nguồn thêm cho em nó ,em nó mới chạy nổi

tienlequoc

Well-Known Member
***Có 4 tình huống:
Tình huống 1: Nhận nhưng bác không biết. Bác thử rút ra rồi cắm lại xem góc dưới bên phải có thấy báo gì không? Nếu có thì vào.../sdcard/mnt sẽ thấy ổ cứng của bác.
Tình huống 2: Thiếu nguồn do ổ cứng ngốn quá mức điện của bộ nguồn X5. Nên sắm bộ chia USB có nguồn rời.
Tình huống 3: Không nhận driver ổ cứng. Bác có thể flash lại firmware mới nhất xem sao.
Tình huống 4: X5 kén ổ cứng, thử 1 ổ cứng khác xem sao.

smallgent

Well-Known Member
mình chả bị gì...toàn dùng qua wifi...nghe lossless sướng tê người ;)

daywalker

Dùng qua Wifi bằng cách nào vậy bro?

woodhouse

Mình thì đắp chiếu em nó từ trước tết...vì nhà hổng có tivi...

soncc1984

Active Member

con này giờ phân biệt hàng zin với fake thế nào các bác nhỉ?

Ðề: Re: Minix X5 không nhận được ổ cứng ngoài

!tb của bác nếu là ổ cứng destop thì phải cấp nguồn thêm cho em nó ,em nó mới chạy nổi

Tình huống 2: Thiếu nguồn do ổ cứng ngốn quá mức điện của bộ nguồn X5. Nên sắm bộ chia USB có nguồn rời.

Bác ấy có nói là dùng USB Dock mà bác. Nguồn cho HDD đã được cung cấp từ cái dock đó rồi.

tienlequoc

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Minix X5 không nhận được ổ cứng ngoài

Bác ấy có nói là dùng USB Dock mà bác. Nguồn cho HDD đã được cung cấp từ cái dock đó rồi.
Trên thị trường vẫn có các loại box ổ cứng không có nguồn riêng mà bác. Mình chỉ đưa ra tất cả các tình huống có khả năng xảy ra.

smallgent

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Minix X5 không nhận được ổ cứng ngoài

Bác nghe lossless qua hệ thống nào thế? mình cũng muốn đầu tư thêm để nghe nhạc hay

Xin lỗi mình bận quá không trả lời sớm được.

Hiện mình nghe lossless lấy nguồn từ X5, CDP Philips hoặc từ Dune D1. Mình nói tê người theo cảm nghĩ cá nhân thôi chứ người có tiền thì đầu tư nhiều hơn và cũng còn tùy cái tai của mỗi người. Ampli Pro400E/II + loa HS416 cùa Hùng Loa mua 5.8tr :)....nghe khá tốt....đang nghe beethoven nà :D ...tiếng bass theo mình nghe khá được nhưng chưa mềm bằng loa hàng hiệu, treble khá mạnh cần phải chỉnh xuống 1 chút, các âm phân ra cũng tương đối rõ...ít xiền thế là ok rồi.

smallgent

Well-Known Member
Re: Ðề: Minix X5 không nhận được ổ cứng ngoài

Dùng qua Wifi bằng cách nào vậy bro?

Dune có 1 hdd 2TB mình cắm thêm 1 hdd 2TB nửa qua e-sata sau đó Dune nối LAN vào wifi router.
Trên X5 mình nối wifi thì nó đọc được 2 cái hdd kia.

Bạn không có Dune thì có thể dùng NAS nhỏ chứa được 1-4 ổ HDD cũng ok.
Mà X5 đọc ráo trọi HDD qua usb mà...cần gì phiền phức chứ. Mình làm như trên để Nexus 4, Nexus 7, Optimus Black, Optimus L7, lap cùng truy cập xem phim í mà :D

Bên trên