MISSION: IMPOSSIBLE - FALLOUT (2018)

torune

Film critic
Mô tả đầu tiên dành cho phim: dài. Tầm trên dưới hai tiếng rưỡi!

Mới vô phim, chợt thấy logo của Alibaba Pictures, người viết bài có phần chột dạ và nảy sinh thái độ dè chừng. Rốt cuộc thì phản ứng này đúng. 2/3 thời lượng, 'Mission Possible: Fallout' chỉ làm lại những thứ trước đó mà series, hay bất kỳ phim hành động nào khác đã làm. Hông chừng, những trường đoạn đua xe của 'Baby Driver' còn thú vị hơn cả MI6.

Cũng trong thời gian rề rà này, 'Mission Impossible: Fallout' cho thấy quan điểm của nhà làm phim chịu ảnh hưởng nặng của văn hóa phương Đông (cụ thể là Trung Quốc và Việt Nam). MI6 như cái bánh chưng, cái bánh tét, tô phở... cố làm sao cho to, cho bự hơn 5 cái bánh trước đó. Coi mà chán chường, ngao ngán. Thêm nữa, được quả buff vô tội vạ cho một nhân vật phụ, tuyến phản diện người gốc châu Á. Gì mà, hai siêu điệp viên phương Tây. Không tính Tom Cruise, thì Henry Cavill cũng có sức vóc vượt trội. Vậy mà hai anh điệp viên lại bị 'kẻ ác phương Đông' đánh cho ngất ngưởng.

Rebecca Fegurson xuất hiện. Nữ diễn viên có đủ thần thái cho vai một mật vụ ngầm. Nếu hãng phim muốn làm spin-off đưa cô lên làm nữ chính thì mình cũng tán thành. Tom Cruise thì vẫn như xưa, hở tý động tay động chân và lần này thì càng liều mạng hơn nữa. Nhưng mình đánh giá cao cảnh anh bay từ tòa nhà này sang tòa nhà kia, rồi làm một cú hụt chân theo như chính anh dự tính (xác định rất đau). Nhân vật của Henry Cavill là 'nhạt' nhất trong dàn điệp viên dẫu biết là người viết truyện muốn xây dựng motif lật mặt. Rất tiếc, spotlight đều hướng cả về Tom Cruise, sau đó tới Rebecca Ferguson (dù cô xuất hiện ít).

1/3 thời lượng còn lại của phim đáng để ghi nhớ. Khi các bên bắt đầu chơi bài ngửa. Rõ ràng, (một lần nữa), các tình tiết trong trường đoạn này không mới (cài cắm, đặt bẫy, làm teamwork, người này cứu nguy người kia, rồi nam chính hoàn tất nhiệm vụ trong gang tấc...) nhưng các tài năng của Hollywood biết cách lồng tất cả lại với nhau, cùng hòa quyện, cùng tăng tốc và buộc người xem lỡ bị cuốn vào phải theo dõi từng chi tiết để đi kết cái kết vỡ òa.

Tóm lại, 'Mission: Impossible - Fallout' có tính giải trí cao. Hời hợt hơn nửa đầu phim. Càng về cuối, phim bắt đầu đặt bẫy khán giả vô các tình tiết cao trào thường thấy của Hollywood để tăng tốc lên cực đỉnh, sau đó thở phào và vương vấn chút gì đó khiến họ có thể nhớ về phim. Một phim mà khiến khán giả, sau khi ra rạp, còn nhớ về nó... thì phim đó đã thành công.

torune@hdvietnam

Chỉnh sửa lần cuối:

garunggp

Well-Known Member
Cá nhân thấy phim hành động rất tốt, kịch tính. Kịch bản nội dụng hại não mức nhẹ (vẫn đoán ra đc nội dung) nhưng xem xong thì không vấn vương gì nhiều ngoài đoạn cuối, 8/10 là quá hợp lý

pyro108

Member
Cú trượt chân khi bác Tom nhảy sang tòa nhà là thật. Sau cú đó bác bị bể mắt cá chân và tạm nghỉ 2 tháng

Bữa coi hơi thắc mắc chỗ lật mặt bác Henry, ko biết sao bác Tom nghi ngờ bác kia mà lật mặt

dukas

Active Member
Một phim hành động dồn dập mãn nhãn, nhạc đập dồn theo hành động cũng rất tuyệt và để giải trí xem xong chẳng nghĩ ngợi gì. À nhầm xem xong mình thấy 2 bạn gái của anh Ethan nhìn cứ na ná nhau và anh Fake Lark võ công cao cường quá sức tưởng tượng.

Tựu chung tất cả các phần của MI của anh Tom thì phần anh đu mình ở Dubai là ấn tượng nhất về hình ảnh chứ các phần còn lại mình xem xong là chả đọng tí gì lại cả trừ phần 1 là phàn mở đầu nhưng mang đầy đủ tất cả những thứ hay nhất của MI rồi.

Shangri-La

Well-Known Member
Ồ, phim có Alibaba bỏ vốn à, chán thế. Tom Cruise mặt mũi lão hóa sưng húp rồi, Henry Cavill trông vẫn còn chất lãng tử. Chờ bản bluray chứ mặt bộ đồ này vào rạp người ta cười chết.

fallheart82

Well-Known Member
Cú trượt chân khi bác Tom nhảy sang tòa nhà là thật. Sau cú đó bác bị bể mắt cá chân và tạm nghỉ 2 tháng

Bữa coi hơi thắc mắc chỗ lật mặt bác Henry, ko biết sao bác Tom nghi ngờ bác kia mà lật mặt
Đơn giản lúc 2 anh đối đáp nhau ở sân bay trước khi đi Pháp, ngụ ý rằng Henry là người khiến cho Hunt phải đi dọn dẹp đống lộn xộn, và chẳng còn ai trong tổ chức Syndicate để lần theo dấu vết... Nên dự là Hunt cảnh giác từ lúc đó.

maximus12

Đồng ý quan điểm với chủ thớt. Phim vừa dai vừa dài. Coi nói chung ngao ngán. Với lại quan điểm cá nhân của mình Henry Cavill đóng chán quá, nhìn mặt cứ đơ đơ một kiểu phim nào cũng như nhau.

Nguyen Robin

Active Member
Sai lầm phần này là để cùng 1 đạo diễn nên cố liên kết với phần trước và tỏ ra dài hơi. Các nhân vật thì bỗng nhiên quay thoăn thoắt, động cơ mục đích chưa rõ ràng thì lật bài ngửa quá nhanh. Khán giả đang mệt mỏi theo chân Ethan và những người bạn tìm kiếm nguồn gốc các kẻ khác thì "ừ, tao nek, tao vậy đó, dc hok" làm mạch phim đâm bang lủng củng. Đó là chưa kể đạo diễn cố chế ra thêm tình tiết để nhét thêm cảnh hành động, chẳng hạn như đoạn đánh nhau trong toilet chả để làm gì, dư thừa dù nó thốn thật.

Nói luôn về khoản hành động, đoạn Paris xem rất phê mắt. Rượt nhau ầm ầm và khá gắt. Cái hay là khúc này đạo diễn ko chèn 1 đoạn nhạc nào, cộng thêm Tom Cruise tự xử nữa nên tạo cảm giác mình đang chạy thật luôn, khá là thích. Lúc ra bãi giữ xe mình còn lâng lâng muốn rồ ga mấy phát :)) Nhưng có lẽ đoạn ấn tượng nhất là lúc Ethan chạy trên mái nhà làm 1 cú máy ko cắt bay qua toà nhà bên cạnh, kết quả ra sao thì ai cũng bik rồi. Khúc này làm mình nhớ tới đoạn cuối phần 3, ê kíp dựng cáp dọc cái hồ ở khu phố cổ trung quốc dài gần cả cây số, sau đó treo máy quay và Tom chỉ có việc chạy. Làm 1 cú ko chuyển cảnh xem mà đã, rất thật.

Ngoài ra có pha bung dù cũng hồi hộp. Nghe đâu lên máy bay nhảy cả trăm lần mới dc 2' ưng ý. Cuối phim như thường lệ thì dù impossible cỡ nào cũng giải quyết easy và timing chính xác vl luôn. Nhìn chung phim có phần đuối sức chưa làm triệt để tình huống dựng ở ban đầu cùng với nhiều khúc mắc và sạn ở twist. Phản diện cũng ko để lại sự nguy hiểm như Rough Nation, cụ thể hơn là như hạch :)) Series MI này thì phần 3 vẫn là tốt nhất. Nếu có tính làm phần 7 thì đừng nên đổi đạo diễn và biên kịch, mà là đừng làm nữa :))

Chỉnh sửa lần cuối:

tnm

Well-Known Member
Thêm nữa là 2 gái của Hunt thì thầm nhau cái gì đoạn cuối khi hắn đang nằm viện mà ko hiểu gì hết ~. hay là bị cắt rồi

namnttn

Member
uhm có lẽ thể loại film chỉ xem 1 lần?? và thưởng thức kỹ xảo điện ảnh phải không ae???
nói chung film hành động mỹ nó vậy?? khi mà nhà đầu tư châu Á nhảy vào thì nó bị pha trộn?? giữa văn hoá Á Âu, châu mỹ hoặc film mỹ là thể hiện "siêu anh hùng" nhân vẫn nào cũng toàn làm anh Hùng không ạ, còn châu A nó có tính nhân văn của người châu á..nên xem film lai nó...bận làm báo cáo tẹo vào comment tiếp vậy??? hiii

dennistam

Member
THẤY PHIM COI CŨNG ỔN MÀ SAO CHỦ THỚT KHẮT KHE QUAN ĐIỂM CÁ NHÂN QUÁ ^^. PHIM THỊ TRƯỜNG NHƯ VẬY LÀ QUÁ SÚC SÍCH RỒI :))

hugononglam

Well-Known Member
Mình đồng ý với hầu hết các ý kiến của bác torune. Chiêu thức đón thẳng đỡ thẳng không màu mè vòng vèo. Film critic khi review phim thì phải nói thật lòng của mình, chứ chạy theo nhà sản xuất hay khán giả thì bài nào cũng như bài nấy thôi.

Theo mình phim vẫn hay nhưng không đến mức như những bài của fan bốc lên.

Đặc sản của M.I là đột nhập và cải trang. Mình chờ những đột phá với MI6 nhưng không có phần đột nhập. Mình thấy tiếc vì đặc sản này mới thể hiện trí tuệ, bản lĩnh riêng của anh Hunt (hay của các đạo diễn) là điểm nổi bật so với với các series khác.

Các trùm trong MI6 cũng không hấp dẫn bằng MI5.

Phần tình cảm thì mình thích MI5 hơn, đoạn cuối khi nàng Ilsa Faust chia tay Hunt và nói đại khái “You'd better hurry” trong khi vẫm ôm chặt lấy anh thì mình hy vọng sẽ có sự phát triển hơn trong MI6. Tuy nhiên phải chia sẻ thời gian tình cảm cho em Julia nên có ít thời gian cho Faust và Hunt. Thật tiếc khi nhìn lại những cảnh của hai người trong MI5.

Tóm lại là các bác chưa xem thì cứ đi xem thôi, không đi thì uổng. Phim không có after credit nên các bác không thích soundtrack thì cứ ra sớm lấy xe về thôi. Chúc các bác đề xe là nổ máy, không bị trục trặc gì

Chỉnh sửa lần cuối:
Ngoài lề tí, em thấy bên IMDB báo film này quay 3D, thế là vác đít ra Starium coi 3D thì đau cả mắt với phụ đề bị 2 hình và nhòe 2 góc màn hình, hình như công nghệ Starium không chiếu dc 3D hay sao á, biết vậy em coi Imax cho rồi.
Series film này mất cảnh đột nhập căn phòng không thể vào thì em thấy hơi thiếu, với cảnh xé mặt nạ cũng thiếu (chỉ có 1 cảnh), cá nhân em thích nhất phần 4 (Ghost Protocol)
Có bác nào thấy 2 em gái giống nhau không, ban đầu em coi em nhầm luôn.

Ozil10

Member
Ngoài lề tí, em thấy bên IMDB báo film này quay 3D, thế là vác đít ra Starium coi 3D thì đau cả mắt với phụ đề bị 2 hình và nhòe 2 góc màn hình, hình như công nghệ Starium không chiếu dc 3D hay sao á, biết vậy em coi Imax cho rồi.
Công nghệ Starium ở các rạp chiếu nước ngoài người ta chủ yếu coi và recommend coi 3D đó bác, còn 2D giống screen thường chứ không quá khác biệt.
Nhưng về VN thì như hạch luôn, em đã coi Starium 3D 3 lần và 3 lần đều quá thất vọng, chắc do máy chiếu cùi, nếu muốn trải nghiệm màn hình to của Starium thì chỉ nên coi 2D thôi.

-[Y]2[K]-

Active Member
thấy phê bình nhìn chung đánh giá cao phần này (mình chưa xem) thì thấy quả là đáng khen rồi. Với thể loại film này, ăn ở cái hành động thì còn đòi hỏi gì hơn ? Ít ra đây là một trong những film ít ỏi tới tận P6 vẫn còn sức hút và đc giới phê bình đánh giá tốt. Chưa kể mấy cái thắt mở của film hành động thì chắc đã bị khai thác hết từ cả thế kỉ rồi, ng coi bt mà để ý xíu đã ko còn thấy bất ngờ khỉ gì ở mấy dòng film hành động nữa rồi, nói chi đánh giá khắc khe ở thể loại này làm gì ?

Chứ như ba cái Transformer thì chủ yếu là kỉ xao thì ai cũng biết rồi, thêm cái film 8 Lẹ, 9 Lẹ (fast furious) thì đã nhạt phèo từ phần 5 rồi, dù thế giới đua xe lại nhiều thứ khám phá hơn ... nhưng lại adua theo lối hành động với "kim cang hộ thân" ko bao giờ bị thương, xem oải và nhàm dễ sợ.

Ps: cũng chả phải fan dòng MI này, mới xem phần Rouge Nation đc cỡ 2 tuần trước thôi =]]

fallheart82

Well-Known Member

Đặc sản của M.I là đột nhập và cải trang. Mình chờ những đột phá với MI6 nhưng không có phần đột nhập. Mình thấy tiếc vì đặc sản này mới thể hiện trí tuệ, bản lĩnh riêng của anh Hunt (hay của các đạo diễn) là điểm nổi bật so với với các series khác.

Nói về cải trang thì phần 1 và 2 hấp dẫn và bất ngờ, riêng phần 6 chỉ có 1 lần duy nhất và cũng là twist. Và cũng như bạn, không có đột nhập nên hơi chán (chính xác là trà trộn vô tổ chức để thực hiện kế hoạch).

Bên trên