Mỗi Ngày Một Bài Karaoke

dhq

Well-Known Member
Đúng vậy đó bác. Cho nên em đã nói, "Miễn sao video xuất ra bitrate không kém hơn nguồn là ổn." Tuy nhiên chúng ta vẫn phải lưu ý không nên tăng nổ tung cái bitrate một cách vô lý/vô nghĩa. Ví dụ video nguồn chỉ có 2k bitrate, không lẽ chúng ta render nó lại thành 10k bitrate phải không bác? Có lẽ với những người chuyên làm KOK thì dung lượng hoặc bitrate của file cao bao nhiêu không có gì là đáng kể, nhưng về mặt kỹ thuật thì rất không hợp lý.

Em quả đoán một tí (các bác cứ ném đá, em nhận). Em đoán là các bác làm KOK trên đây có lẽ đều từng set một cái preset trong Adobe để render video với 7k hoặc 10k bitrate và áp dụng cái preset này cho đa số tất cả các bài hát (vì lười kiểm tra thông số bitrate của file gốc). Đơn giản là bản thân cho rằng miễn sao file xuất ra bự bự cỡ 350MB trở lên là chắc chắn chất lượng tốt. Vì em cũng hay lười kiểm tra bitrate (đặc biệt video tải trên Youtube) để chỉnh bitrate cho phù hợp với chất lượng file gốc nên cứ xuất đại ra file bự cho chắc cú. Mấy bác lượm nhạc bây giờ hiểu tại sao nhiều bài karaoke chưa tới 4 phút mà file vẫn bự chà bá rồi nhé! :D

Nói thật, em không ngại nhai file to, nhưng ít ra chất lượng phải đi đôi với thông số bitrate đã được tăng. Về mặt thông số thì không cách nào (và không nên) làm y chang tổng số lượng bitrate như file nguồn nên khi xuất ra file mới mình chỉ nên tăng bitrate nhỉnh hơn bao nhiêu phần trăm so với file gốc mà không thể kém hơn. Cách này bảo đảm sẽ không mất đi chất lượng file gốc. Xin lỗi, em dong dài quá, các bác hiểu ý của em mà hé. :p
Bác chỉ em cách nào cho file video giảm bớt dung lượng được ko? Hồi trước em dùng Sony 11, file chỉ tầm 250M mà giờ chuyển sang Sony 12 bài nào cũng lên tầm 400M, nặng quá trời.

yeumaingannam

Well-Known Member
Bác nói hay thật, chia sẻ là do sở thích và đam mê, bỏ công sức để làm ra 1 bài KOK là cả 1 công trình, đâu phải vì cần ít điểm fshare mà làm tốn thời gian và đầu tư máy móc thì thiệt chẳng đáng chút nào.

chời !! bác bao bữa nay nói còn hay hơn bác vandien nữa. phục bác sát đất luôn. em không dám xen vào chuyện của người lớn, nhưng em nghe các bác ấy bàn về "revolution", "bitrate", "codecs" etc.., có gì đó nghe kỳ kỳ sao đó, có thể tại em đọc sách nước ngoài, cho nên khi các bác đó nó về các thứ trên bằng tiếng V, nên hơi "sóc". không professional chút nào, mà không dám góp ý. giờ nghe bác bao nói, em an tâm, ngũ một giấc, đến tối sẽ đón mừng Noel an lành.

Tổng chúc mừng các bác, một mùa Giáng Sinh An Lành, Hạnh Phúc bên gia đình và người thân.

Riêng chúc bác vandien, thanh, và bác bao "gạo" một đêm Giáng Sinh thật vui vẽ.

vandien

Well-Known Member
chời !! bác bao bữa nay nói còn hay hơn bác vandien nữa. phục bác sát đất luôn. em không dám xen vào chuyện của người lớn, nhưng em nghe các bác ấy bàn về "revolution", "bitrate", "codecs" etc.., có gì đó nghe kỳ kỳ sao đó, có thể tại em đọc sách nước ngoài, cho nên khi các bác đó nó về các thứ trên bằng tiếng V, nên hơi "sóc". không professional chút nào, mà không dám góp ý. giờ nghe bác bao nói, em an tâm, ngũ một giấc, đến tối sẽ đón mừng Noel an lành.

Tổng chúc mừng các bác, một mùa Giáng Sinh An Lành, Hạnh Phúc bên gia đình và người thân.

Thks,Merry Christmas!

changngot

Well-Known Member
Yêu không hối hận - Hari Won

[hide]https://www.fshare.vn/file/CYLT1EOXCMSW[/hide]
Bonus bản Hari hát trong phim, nhưng do chất lượng phim hơi kém nên ko được nét lắm. Bác nào thích thì có thể tải cả.

[hide]https://www.fshare.vn/file/GSD7L6RZH4UN[/hide]
Cám ơn bác hồi âm yêu cầu của e. thân tặng bác và mọi người bài hot, beat hot ko bè , Mưa rơi vào phòng - Khởi My
https://www.fshare.vn/file/U4NQEI5VOI9I
Thứ 1 : Bác nào siêng gỡ Logo cho mọi người nhé
Thứ 2 : Beat có tiếng demo rất rất nhỏ (vì beat hay khó phối) ở phút thứ 00:36 và 02:12, nên bác nào có tay nghề ghép đoạn demo từ beat bè nhiều bên dưới nhé
Chúc các bác noel mưa rơi vào phòng ( Việt Nam ko có tuyết , trừ sapa):)

Chỉnh sửa lần cuối:

truongphibao

Well-Known Member

Bác cứ đổi tên em hoài, phạt bác lì xì vài cái iso cho em đi, đầu năm em chúc bác vạn an

yeumaingannam

Well-Known Member
Bác cứ đổi tên em hoài, phạt bác lì xì vài cái iso cho em đi, đầu năm em chúc bác vạn an

lì xì mà phạt, em cũng hết ý với bác luôn.

lì xì bác cái vob này có lấy không:

TOP LASER 8 LIÊN KHÚC CHACHA TANGO
SONG
Top Laser 08_01-Oh carol-Quang minh
Top Laser 08_02-Den voi em dem nay-Tu le
Top Laser 08_03-Lien khuc tango- Nu
Top Laser 08_04-Tinh thu cua linh-Phuong vu
Top Laser 08_05-Tuoi da buon- nu
Top Laser 08_06-Doi nga chia ly-Ngoc dan thanh & phuong vu
Top Laser 08_07-Khong- nu
Top Laser 08_08-Ngot ngao-Ngoc dan thanh & phuong vu
Top Laser 08_09-Tieng mua roi-Ngoc dan thanh
Top Laser 08_10-Hoai thu-Ngoc dan thanh
Top Laser 08_11-Kinh kho-Thien huong
Top Laser 08_12-Loi cuoi cho em-Ngoc dan thanh & phuong vu
Top Laser 08_13-Dinh menh-Phuong vu
Top Laser 08_14-Lien khuc cha cha-Nam
Top Laser 08_15-Giong ca di vang-Ngoc dan thanh & thai chau
Top Laser 08_16-Neu mot ngay-Thai chau
Top Laser 08_17-Nhung chieu khong co em-Thai chau
Top Laser 08_18-Nguoi tinh tram nam-Nam
Top Laser 08_19-Noi lai tinh xua-Ngoc dan thanh & phuong vu
Top Laser 08_20-Noi buon hoa phuong-Ngoc dan thanh

caothudeche

Moderator
Không sao đâu bác cứ góp ý em ghi nhận. Bình thường em vẫn set ở mức Bitrate 8-10 Mbps với source 1080p, các bài Blu-ray như TN, Asia em lấy mẫu bitrate từ file cũng dao động từ 15-30 Mbps (VBR) nên em set tối thiểu ở mức 15 Mbps (cố định CBR). Còn các bài từ DVD nâng cấp lên em có thử ở mức 10k, 15k, 20k thì thấy mức 15k là 'an toàn' cho cả máy tính hay trên TV lớn. Hoặc em ra thêm một bản nhẹ nhàng cho các bác :)
Còn audio là em chủ trương giữ nguyên từ DVD, source ngon thì chơi hẳn FLAC luôn chứ bóp audio thì mất hay :)

Chủ yếu chia sẻ với các bác là chính mà, nếu mà up file dung lượng to tích điểm đổi ngày vip chắc chớt quá nạp thẻ nhanh hơn :D . Em không upload thường xuyên nên cũng ít khi mua vip, với các file to mỗi lần có thông báo xóa file là em tự tải về để duy trì 30 ngày khỏi phải upload lại :)
Em giờ rất ủng hộ những bản remake như bác. Có rất nhiều bài em không có, nhưng cũng không lưu DVD nếu chất lượng thấp. Cũng có nhiều lần em định upscale các bản DVD có chất lượng hình tốt lên. Nhưng suy nghĩ lại là con TV nhà em nó làm còn tốt hơn cả mình làm, vậy việc gì mình phải làm thay nó. Trừ khi remake, chạy lại chữ như bác. Muốn ủng hộ bác nhưng thấy file lớn quá, thực sự thích bài nào em kéo về rip lại, còn không là bỏ qua.
Cũng vì nghĩ cho bác nên em mới đưa ra lời khuyên bóp file lại. Giờ thấy bác nói là thi thoảng phải kéo về để tránh bị xoá file thì mới thấy mình khuyên quá chuẩn. Hãy để mọi người giúp bác giữ lại file đó. Vẫn theo tiêu chí giữ lại những gì tốt nhất của source.

truongphibao

Well-Known Member
lì xì mà phạt, em cũng hết ý với bác luôn.

lì xì bác cái vob này có lấy không:

TOP LASER 8 LIÊN KHÚC CHACHA TANGO
SONG
Top Laser 08_01-Oh carol-Quang minh
Top Laser 08_02-Den voi em dem nay-Tu le
Top Laser 08_03-Lien khuc tango- Nu
Top Laser 08_04-Tinh thu cua linh-Phuong vu
Top Laser 08_05-Tuoi da buon- nu
Top Laser 08_06-Doi nga chia ly-Ngoc dan thanh & phuong vu
Top Laser 08_07-Khong- nu
Top Laser 08_08-Ngot ngao-Ngoc dan thanh & phuong vu
Top Laser 08_09-Tieng mua roi-Ngoc dan thanh
Top Laser 08_10-Hoai thu-Ngoc dan thanh
Top Laser 08_11-Kinh kho-Thien huong
Top Laser 08_12-Loi cuoi cho em-Ngoc dan thanh & phuong vu
Top Laser 08_13-Dinh menh-Phuong vu
Top Laser 08_14-Lien khuc cha cha-Nam
Top Laser 08_15-Giong ca di vang-Ngoc dan thanh & thai chau
Top Laser 08_16-Neu mot ngay-Thai chau
Top Laser 08_17-Nhung chieu khong co em-Thai chau
Top Laser 08_18-Nguoi tinh tram nam-Nam
Top Laser 08_19-Noi lai tinh xua-Ngoc dan thanh & phuong vu
Top Laser 08_20-Noi buon hoa phuong-Ngoc dan thanh
Em chỉ mê mỗi NĐBD à? Bác có love music - những chuyến xe trong cuộc đời ko bác? Mai - Năm 17 tuổi? Asian - giọt lệ đài trang? Asian - Ngày về? Em đang tìm mấy dvd này nè, hy vọng bác có để ấp

Chỉnh sửa lần cuối:

nhhh

Well-Known Member
Bên trên