Mọi Người Set up RECEIVER Xem Phim ntn vậy?

seagalvsjetli

Active Member
Các bác nhín chút thời gian chia sẻ cách mình đang set up cái AVR xem phim với mọi người nhé, để anh em cùng học hỏi nhen.

Em xài rec YA A3010, set up vầy có gì sai các bác chỉ em nhe. thanks ạ. em không tin lắm auto setup nên tự set up ạ.

Sub PB2000 500W, em chỉnh crossover 80Hz, Phase 180, volume 10/10

Các bác có thể upload ảnh lên đây nè, nhanh, dễ, sống lâu. em lấy bên voz.
https://2.pik.vn/

Phòng bác chắc rộng lắm đây, sub pb2000 mà bác còn để +10 nó đánh chắc ác chiến lắm, phòng mình 18m2 con sub polk st12 mình toàn để -8 mà những cảnh hành động nó đánh muốn tức ngực. Thường setup xem phim mình hay để center là to nhất, còn mấy kênh kia cho mic setup, rồi nghe lại xem ko đều chỗ nào thì căn chỉnh thêm tí. Bass mình cũng cắt tần ở 80hz còn chỉnh phase thì mình ko thấy khác biệt giữa o và 180.

thangqtqt123

Well-Known Member
Mic của mấy em yamaha này em chạy mổi lần mổi khác, anthem thì em chạy mic 10 lần gần như 1, av7705 chạy vài lần thấy đo khoản cách thực tế loa khá chính xác nên em nghĩ mấy dòng đời mới nên để cho máy tự setup nếu tự làm chắc không bằng được vì không có máy đo nên chỉnh tay nhiều khi nhờ vào may rủi.

Mic của mấy em yamaha này em chạy mổi lần mổi khác, anthem thì em chạy mic 10 lần gần như 1, av7705 chạy vài lần thấy đo khoản cách thực tế loa khá chính xác nên em nghĩ mấy dòng đời mới nên để cho máy tự setup nếu tự làm chắc không bằng được vì không có máy đo nên chỉnh tay nhiều khi nhờ vào may rủi.
E thấy mic của denon cũng khá chính xác, nhiều lần nó chỉnh mở ra thấy nó đo chính xác như mình kéo thước luôn vậy, phải công nhận hay thật , nhưng chỉnh âm lượng thì lần trước so lần sau lệch đôi khi từ 0.5 -1. Chắc do có tiếng động hoặc nhiều yếu tố khác.

seagalvsjetli

Active Member
Sau 1 thời gian dài mấy năm giờ đọc lại file manual em mới thấm hiểu hơn chút :D

Vừa chỉnh cross trên sub về lại 80hz, normal thay vì reverse thấy sub to hơn mạnh hơn. Btw phòng em 16m2

Các bác share settings rec yamaha và các hãng khác đi nhé, làm biếng chụp hình và up à? :D

macay161

Banned
Bộ của bác gần như y hệt của e , e dùng Yamaha 3020 , JBL L890, sub PB2000 +SB16 Bác thử vặn volume trên sub maximum , rồi chỉnh volume ở Receiver bé xuống 1 chút xem ( tầm +3,4 ) e thấy sub đánh uy lực hơn đấy ạ, nếu ở HN mong hôm nào có dịp giao lưu :)

seagalvsjetli

Active Member
em ở sg hic hic.
đã giảm level xuống 8/10, do phòng có kính nghe rền quá.

mà sub SVS này sao đó, kỹ thuật bên bán cũng đã đến chỉnh max hết rồi, vẫn ko đã, hồi xưa xài Vel Opt 12 volume chỉ 30/80 thôi nghe rung rinh phòng.

SB16 bác để level rec bao nhiêu + volume nhiêu? phòng dt nhiêu bác?

share hết các settings đi bác. thanks

thangqtqt123

Well-Known Member
em ở sg hic hic.
đã giảm level xuống 8/10, do phòng có kính nghe rền quá.

mà sub SVS này sao đó, kỹ thuật bên bán cũng đã đến chỉnh max hết rồi, vẫn ko đã, hồi xưa xài Vel Opt 12 volume chỉ 30/80 thôi nghe rung rinh phòng.

SB16 bác để level rec bao nhiêu + volume nhiêu? phòng dt nhiêu bác?

share hết các settings đi bác. thanks
sub rền thứ nhất là do phòng, thứ 2 do dây sub lúc trước em xài sợi sub diy tiếng rền ù rất khó chịu sau đó thay sợi sub audio quest vào tiếng gọn hẳn không ù rền độ động tốt hơn hẳn, con sub nhà em để 12h sau đó cho mic setup, con yamaha tiếng bass nó rất tốt chỉ có điều surr nó nghe yếu quá em không thích nên mới đổi.
Khi bác để max trên sub nhưng trên rec nó giảm db xuống thì cũng như để 12h trên sub tăng db trên rec.
Trên bộ nhà em là như vậy còn mổi phòng có 1 vị trí đặt sub riêng nên phải chịu khó di dời sub.

các bác cho e hỏi 1 câu k liên quan.bây h mà đầu tư receiver mới nên mua con nào ngon rẻ trong tầm giá ạ.recever của e mới bị hỏng.phòng ngủ e 20m2

seagalvsjetli

Active Member
sub rền thứ nhất là do phòng, thứ 2 do dây sub lúc trước em xài sợi sub diy tiếng rền ù rất khó chịu sau đó thay sợi sub audio quest vào tiếng gọn hẳn không ù rền độ động tốt hơn hẳn, con sub nhà em để 12h sau đó cho mic setup, con yamaha tiếng bass nó rất tốt chỉ có điều surr nó nghe yếu quá em không thích nên mới đổi.
Khi bác để max trên sub nhưng trên rec nó giảm db xuống thì cũng như để 12h trên sub tăng db trên rec.
Trên bộ nhà em là như vậy còn mổi phòng có 1 vị trí đặt sub riêng nên phải chịu khó di dời sub.
à sorry em viết chưa rõ, là do bass làm cho kiếng cửa sổ kéo nó rung lẻng kẻng chứ ko rền.

bác đã từng di dời, vậy bác có nhớ là có phải khi để sub đối mặt với người xem thì bass nghe rõ hơn khi đế nó sát tường hoặc quay mặt sub đi hướng khác?

em thử đem khắp phòng rồi, cũng giống như hồi ở phòng cũ, chỉ khi mặt sub chỉa về phía mình thì nghe rõ nhất, em nghĩ SVS là vậy.

còn Vel thì em để cặp tường hông, nó đánh thì thôi rồi, phòng có kiếng thì cũng kêu lẻng kẻng như trên nhưng khác SVS là cả nền nhà, cả cái tầng lầu và tim mình cũng rung lên. nó 1200W.

thangqtqt123

Well-Known Member
à sorry em viết chưa rõ, là do bass làm cho kiếng cửa sổ kéo nó rung lẻng kẻng chứ ko rền.

bác đã từng di dời, vậy bác có nhớ là có phải khi để sub đối mặt với người xem thì bass nghe rõ hơn khi đế nó sát tường hoặc quay mặt sub đi hướng khác?

em thử đem khắp phòng rồi, cũng giống như hồi ở phòng cũ, chỉ khi mặt sub chỉa về phía mình thì nghe rõ nhất, em nghĩ SVS là vậy.

còn Vel thì em để cặp tường hông, nó đánh thì thôi rồi, phòng có kiếng thì cũng kêu lẻng kẻng như trên nhưng khác SVS là cả nền nhà, cả cái tầng lầu và tim mình cũng rung lên. nó 1200W.
Em thường để cặp hông chứ ko quay vào người vì nhìn nó xấu với lại mất cân đối :D, vel em có nghe con eq max 10 tiếng hay hơn pb2000, pb2000 thì độ động với tạo không gian tốt hơn eq 10. Thật sự mà nói thì pb2000 do thiếu phần mid bass nên nghe sẽ không thấy hay nhưng bù lại được những cái khác.

seagalvsjetli

Active Member
không thấy ai share settings nữa chán nhỉ.

em chỉnh phase về 0 và normal trên REC, chỉnh cross chính xác 80Hz trên sub, level 9, dynamic range full như bác TLsama chỉ. giờ thì nghe rung ghế, cửa, sàn, phê rồi. tạm hài lòng.

thanhminhnguyentit

Well-Known Member
Co bac nao biet cach Setup dieu khien bang giong noi cua Receiver Denon AVC X3700H moi nhat cua Anh Duy nhap ve (cu the tung buoc mot ) thi giup toi voi .Dang Co Vit khong di dau duoc ma cong ty dai ly gan nha thi u o qua ,mong cac bac giup do

Phòng bác chắc rộng lắm đây, sub pb2000 mà bác còn để +10 nó đánh chắc ác chiến lắm, phòng mình 18m2 con sub polk st12 mình toàn để -8 mà những cảnh hành động nó đánh muốn tức ngực. Thường setup xem phim mình hay để center là to nhất, còn mấy kênh kia cho mic setup, rồi nghe lại xem ko đều chỗ nào thì căn chỉnh thêm tí. Bass mình cũng cắt tần ở 80hz còn chỉnh phase thì mình ko thấy khác biệt giữa o và 180.
MÌnh cũng setup như anh, quan trọng là loa center và front

Bên trên