Một chút ngỡ ngàng dàn mini nội địa Onkyo V77

khanhlem

Active Member
Ðề: Một chút ngỡ ngàng dàn mini nội địa Onkyo V77

Thanks bác
Em cũng chơi phòng tầm đó thôi ạ
Thấy các bác khen nên giá rẻ cứ lấy 1 bộ về

cucon

Member

Đồ audio cứ thấy hay là được rồi! rẻ mà hay thì càng tốt chứ sao? Em ngại nhất là đắt mà thấy chưa đã tai ấy :D

Bác chỉ được cái chuẩn. :)
Tốn có một chút tiền mua bộ mini cũ mà cứ đòi hỏi nó phải được thế này, thế kia so với bộ dàn rời cả đống tiền thì các bác có thấy quá đáng lắm không?
Bác chủ rất ngỡ ngàng vì bác ấy mua một bộ 1,8tr mà cái thu lại vượt quá mong đợi của bác ấy thôi. Chứ bác ấy có pr cho ông nào đâu. Theo dõi các chia sẻ của bác ấy thì thấy bác "ráng làm đẹp" cũng là người lọ mọ và chịu khó tìm hiểu, làm chủ thiết bị phục vụ mình đấy chứ.

justbenice

Moderator

Mình mua bộ V77 giá 1.5tr. Mình kô nghĩ có bộ máy CD nào giá 1.5tr mà cho chất lượng hơn bộ này đâu. Nhiều bác chơi chán rồi bảo ôi dàn dân dụng hay hơn. Mình nghĩ đúng là hay hơn thật. Nhưng giá nó gấp chục tới vài chục lần.
Trong điều kiện phòng ốc nhỏ, thay vì mua cặp loa vi tính thì bộ V77 này giá trị hơn nhiều.
Thậm chí những bộ "rân rụng" 5triệu khi so với dàn nội địa mini 5triệu cũng chả có cửa nào mà so chứ đừng nói đến dàn nội địa giá 1.5triệu này.

thanhyk

Well-Known Member

Mình mua bộ V77 giá 1.5tr. Mình kô nghĩ có bộ máy CD nào giá 1.5tr mà cho chất lượng hơn bộ này đâu. Nhiều bác chơi chán rồi bảo ôi dàn dân dụng hay hơn. Mình nghĩ đúng là hay hơn thật. Nhưng giá nó gấp chục tới vài chục lần.
Trong điều kiện phòng ốc nhỏ, thay vì mua cặp loa vi tính thì bộ V77 này giá trị hơn nhiều.
Thậm chí những bộ "rân rụng" 5triệu khi so với dàn nội địa mini 5triệu cũng chả có cửa nào mà so chứ đừng nói đến dàn nội địa giá 1.5triệu này.

Thế em mua bộ 3 triệu mini không hơn bộ này sao...ke..ke. Em hơi ngạc nhiên là bác chọn bộ < 2 triệu thay vì tầm 3 - 4 triệu, lý do bác thường suy nghĩ dùng đồ > mức trung bình, trường hợp này có vẻ < mức trung bình.

Re: Ðề: Một chút ngỡ ngàng dàn mini nội địa Onkyo V77

Em mua từ đầu mối trong Sài Gòn bác ah. Bộ này nghe trong phòng ngủ rất tuyệt vời. Em có nghe thử một số phối ghép dân dụng cỡ vừa thì cũng same same, chắc tai em tai trâu :). Hôm sau còn có một bộ rất đỉnh của kenwood (chắc đỉnh nhất của kenwood mini) nhưng giá rất cao và không zin 100% như bộ này. Bác có nhã hứng thì em giới thiệu cho.

Tầm 15 củ đổ lại thì bác giới thiệu để em tham khảo cái nhé.

Re: Ðề: Một chút ngỡ ngàng dàn mini nội địa Onkyo V77

Em mua từ đầu mối trong Sài Gòn bác ah. Bộ này nghe trong phòng ngủ rất tuyệt vời. Em có nghe thử một số phối ghép dân dụng cỡ vừa thì cũng same same, chắc tai em tai trâu :). Hôm sau còn có một bộ rất đỉnh của kenwood (chắc đỉnh nhất của kenwood mini) nhưng giá rất cao và không zin 100% như bộ này. Bác có nhã hứng thì em giới thiệu cho.

Chắc bác định giới thiệu bộ R-K1000 giá gần 20 củ?

khanhlem

Active Member

Thế em mua bộ 3 triệu mini không hơn bộ này sao...ke..ke. Em hơi ngạc nhiên là bác chọn bộ < 2 triệu thay vì tầm 3 - 4 triệu, lý do bác thường suy nghĩ dùng đồ > mức trung bình, trường hợp này có vẻ < mức trung bình.

diễn biến sự việc như sau "bác chủmua 1 bộ dàn mini rẻ tiền nhất, để cho con bác ấy nghe, nhưng khi mua về thì bác ấy giật mình vì dàn rẻ mà nghe hay quá, nên bác ấy bê vào phòng ngủ dùng luôn, và lên đây chia sẻ với anh em"

ngdhieu

Well-Known Member

Loa vi tính cũ loại 2.1 giá chỉ có 500k trở xuống, phần đông ở mức 250k ~ 300k. Xét về giá bộ Onkyo này không địch lại đâu bác justbenice ơi. Mà cũng hàng khá đẹp, Creative hay Altec các loại chứ không phải hiệu lạ đâu....

cucon

Member
Ðề: Re: Ðề: Một chút ngỡ ngàng dàn mini nội địa Onkyo V77

Tầm 15 củ đổ lại thì bác giới thiệu để em tham khảo cái nhé.

Giá cao hơn nhiều bác ah. Vả lại nó mới chỉ có amp thôi. Chứ nếu zin cả loa thì còn đắt lên rất nhiều nữa. Mà còn không có thằng nào bán để mua. Mấy bộ kiểu này hợp cho bác nào thích kiểu đơn giản, nhỏ nhẹ trong phòng ngủ thì chơi vui vui cũng được. Chứ lại cứ đi so với rân rụng và nói với tầm tiền đấy thì ghép rân rụng hay hơn thì không nên mua. Bộ của em mua cũng tốn kha khá, đủ để ghép một bộ rân rụng rỏm được rồi. Nhưng em thấy bày trong phòng ngủ nó đơn giản và đẹp. Còn chơi đồ lớn thì em có hai không gian riêng nữa cho nhạc và phim rồi. Không cần cầu kỳ quá cho nơi này.

Ah, bộ bác hỏi em là R-K1 (amp vs cd) và loa là LS-K1. Không phải con 1k kia nhé.

buikhacthinh

Máy đẹp chắc mình cũng sẽ mua một cái.Nhưng kg biết chế độ bh như thế nào.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Lucky76

Well-Known Member

Chào các bác. Bài viết này có thể sẽ thành thừa với rất nhiều bác vốn rành và biết rõ về các dàn mini nội địa, những mình nghĩ cũng sẽ có ích với rất nhiều bác lâu nay muốn tìm 1 bộ dàn với giả "cỏ" nhưng lại cho âm thanh ổn và chất lượng. Cá nhân mình cũng đã hết sức ngỡ ngàng khi lần đầu tiên nghe dàn nội địa này cất tiếng. Đó chính là lý do mà mình viết topic này.

Chuyện cũng rất tình cờ, cách đây 1-2 hôm vì có việc cần 1 thiết bị có thể đọc đĩa CD và PHÁT RA âm thanh :D , và cũng vô tình thấy 1 topic bán dàn nội địa của 1 bác chuyên kinh doanh dàn nội địa trong box Chơi trời chuyên doanh HD của chúng ta. Nên mình pm cho bác đấy với nội dung là cần 1 dàn nội địa giá rẻ nhất có thể mà có thể đọc được đĩa CD . Bác ấy pm lại cho mình dàn Onkyo V77 với giá 1.5 triệu !

Thật tình thì mình nghĩ thế là được, miễn sao nó đọc được đĩa CD và phát ra âm thanh là quá tốt rồi, đồ hàng bãi của Japan thì chắc cũng bền bỉ lắm. Thế là mình gật cái rụp và nhờ người đi lấy về. Vâng các bác ạ, em thât sự ngỡ ngàng khi cắm điện vào và mở thử đĩa Quỳnh Lan, từng giọt đàn thánh thót trong veo, giọng ca của ca sỹ cũng trong vắt ngọt ngào và chi tiết. Nói thật với các bác mình đã hoàn toàn bất ngờ với những gì "bộ dàn" này thể hiện. Và điều ngỡ ngàng nhất là cái giá của nó.
Tối em nằm nghe nhạc ở bộ dàn lớn nhà em, chợt nghĩ lâu nay ta đeo đuổi cái gọi là âm thanh hay mà tiêu tốn hàng chục triệu hàng trăm triệu cho bộ dàn. Nhưng cuối cùng có những khoảng khắc, những món đồ hết sức đơn giản như "bộ dàn" 1.5triệu Onkyo V77 lại có thể đem lại những cảm xúc hết sức chân thực :)

Vài hình ảnh bộ dàn này của em :

Với mức giá này thì bộ dàn kô thể quá long lanh được. Bác bán dàn đã dùng sơn phun sơ qua cái nắp lưng nhìn cho đỡ trầy. Tuy nhiên mình thấy rất hài lòng :D
Hi vọng bài viết nhỏ này sẽ giúp các bác đang muốn tìm mua loa vi tính hay chỉ đơn giản muốn mua 1 bộ nghe nhạc với giá hết sức bình dân có thêm 1 sự lựa chọn nữa.
À mà mình thấy bộ này có cả Digital in bằng cổng hồng ngoại, có thể làm DAC được nếu kết hợp với 1 card sound có cổng hồng ngoại out.[ Máy đẹp chắc mình cũng sẽ mua một cái.Nhưng kg biết chế độ bh như thế nào.
Mình đang xài Onkyo FR-N7X nghe tạm được, nhất là thể loại nhạc vàng, trữ tình, nghe qua CD thấy hay hơn so với nghe lossless qua cổng Optical từ PC. Nói chung là nghe được chứ ko thể gọi là hay hay "ngỡ ngàng" gì hết, tùy theo thể loại nhạc, có bài hay, có bài cũng gọi là nghe được, so với mức giá từ 1.5tr - 3tr cho hàng 2nd cũng hợp lý chứ chẳng gọi là rẻ, BH cũng chỉ 1 tháng.

Re: Ðề: Re: Ðề: Một chút ngỡ ngàng dàn mini nội địa Onkyo V77

Giá cao hơn nhiều bác ah. Vả lại nó mới chỉ có amp thôi. Chứ nếu zin cả loa thì còn đắt lên rất nhiều nữa. Mà còn không có thằng nào bán để mua. Mấy bộ kiểu này hợp cho bác nào thích kiểu đơn giản, nhỏ nhẹ trong phòng ngủ thì chơi vui vui cũng được. Chứ lại cứ đi so với rân rụng và nói với tầm tiền đấy thì ghép rân rụng hay hơn thì không nên mua. Bộ của em mua cũng tốn kha khá, đủ để ghép một bộ rân rụng rỏm được rồi. Nhưng em thấy bày trong phòng ngủ nó đơn giản và đẹp. Còn chơi đồ lớn thì em có hai không gian riêng nữa cho nhạc và phim rồi. Không cần cầu kỳ quá cho nơi này.

Ah, bộ bác hỏi em là R-K1 (amp vs cd) và loa là LS-K1. Không phải con 1k kia nhé.

Bác nói rất chuẩn. Thực ra mini ko thể lại giân zụng nếu xét về chất âm. Nhưng mini giống như chơi cây bonsai, rất đẹp, đơn giản và nhỏ gọn.

Mà K1 khủng hơn K1000 hả bác?

tambiet_tinhyeu

theo quan điểm cá nhân của em thì những bộ dàn dân dụng hầu như chỉ phù hợp với những căn phòng rộng rãi, hiện đại và có chút hào nhoáng. còn dàn mini thì có chút cổ điển, ấm áp hơn trong phòng ngủ hoặc những căn phòng nhỏ. tuy kg phải là tất cả nhưng khi đặt 1 bộ mini trong phòng ngủ em thấy căn phòng ấm áp hơn đặt 1 bộ dân dụng rất nhiều, nhất là nhu cầu nghe trong phòng ngủ thì âm thanh cần nhỏ, nhẹ chứ kg cần ồn ào của những bộ dân dụng mang đến.
nữa là vì tai em khá trâu nên vấn đề so sánh chất âm, độ hay giữa dàn mini và dân dụng em kg dám bàn tới.

khanhlem

Active Member

Thỉnh thoảng để ý trong phim Hàn Quốc, căn phòng thường có bộ dàn mini nhìn rất xinh xắn

LSNM

có bộ intec 205 hỏng mất amply(chỉ còn tiếng tep), bác có sửa or đổi, bản ko?

Onkyo V7 - V77 - X7 mình cũng dùng xong bán rồi lại mua lại 2-3 lần gì đó. Nói chung hình thức và chất lượng trong tầm 1tr3 rất hợp lý (cách 1-2 năm trước).

dqk2939

Member

Chắc phải kiếm 1 em để trong phòng ngủ thôi ^^

2lua135

Member
em cũng đang chờ 1 sự ngỡ ngàng từ bác linhquanaudio giống bác Just :)
nhưng của em là dàn 5.1 mini thôi. kg phải dàn nghe nhạc :D

Bên trên