MỘt số câu hỏi về 3D ,các bác giúp em phát .Thanks

pvanvu_bunny

Active Member
+các bác cho em hỏi , màn hình 200 inches (projector screen) thì chìu dài bao nhiêu và rộng bao nhiêu ? by the way (300 inches lun là bao nhiêu) BỨc tường nhà em (chìu dài 210cm ,chìu cao 240 cm) đủ để treo màn 200 inch hay 300 inches trờ lên ko ?

+coi bằng DLP technology thì có cần silver screen như porlarize ko ?

+coi DLP thì phải cần Graphic Card support DLP ,vậy RADEON HD 6970 có support DLP ko các bác?

+hiệu ứng 3D của DLP ngang ngữa Polarize ko hay thua kém ?

+khi coi bằng Projector thì nên chiếu thẳng lên tường hay phải mua riêng 1 cái screen treo lên tường ?

Thanks

pvanvu_bunny

Active Member
Ðề: MỘt số câu hỏi về 3D ,các bác giúp em phát .Thanks

ko ai giúp tớ hết vậy :-<

magic_ho

Banned

+các bác cho em hỏi , màn hình 200 inches (projector screen) thì chìu dài bao nhiêu và rộng bao nhiêu ? by the way (300 inches lun là bao nhiêu) BỨc tường nhà em (chìu dài 210cm ,chìu cao 240 cm) đủ để treo màn 200 inch hay 300 inches trờ lên ko ?

Màn chiếu ba chân 200 inch ( 3,6m x 2,7m )
Màn chiếu ba chân 300 inch ( 5m x 4,5m )

Mình đã xem qua dàn của bác phúc dùng với màn silver screen mà thấy kg sáng và đẹp, kg cần thiết phải dùng màn bạc, nên sơn tường màu xám thì tốt hơn trắng.

+coi DLP thì phải cần Graphic Card support DLP ,vậy RADEON HD 6970 có support DLP ko các bác?
Theo mình biết thì đồng bộ sẽ ngon, còn ai test thử card kg hỗ trợ DLP có xem đc kg thì vào tư vấn dùm bạn.

Hiệu ứng của shutter cũng nổi như RealD (circular polarized) nhưng mà sẽ nhứt mắc và đâu đầu khi mà màn chập hoạt động kg hiệu quả, nhất là khi gần hết pin hay là bị lỗi., công nghệ này là phân cực vòng, nên ngồi chính diện sẽ thấy rõ, lệch sẽ thấy tối và bóng mờ
Còn muốn hiểu Circular polarized thì vào wiki xem nha. http://en.wikipedia.org/wiki/Circularly_polarized

+khi coi bằng Projector thì nên chiếu thẳng lên tường hay phải mua riêng 1 cái screen treo lên tường ?

Nên sơn lại tường coi luôn khỏi mua màn chiếu, nếu kg khéo treo sẽ nhăn nhó xem chán lắm.

Chỉnh sửa lần cuối:

pvanvu_bunny

Active Member

có ai co ý kiến khác ko

haivqvnpt1

có ai co ý kiến khác ko

- Bây giờ phim toàn chuẩn 16:9, vì thế màn 200 inch kích thước là 2.48 x 4.42. Bác dùng chuẩn 4:3 là phí tiền mà xem lại khó chịu nhức mắt vì cái đoạn thừa bên trên và bên dưới cũng phản xạ ánh sáng.X_X

- 3D dlp thì bác o nhất thiết dùng màn bạc. vì công nghệ 3d tạo ra o phải nhờ hiện tượng phân cực ánh sáng.

- phân cực tròn là đỉnh cao công nghệ 3d cho đến thời điểm hiện nay, các hãng tivi cũng đang triển khai loại này. Vì thế nếu có điều kiện thì bác nên dùng 3d phân cực tròn.:-"
- nếu dùng phân cực tròn thì bác nên dùng màn bạc riêng, o nên sơn lên tường. Việc căng màn o quá phức tạp đâu bác.~O)

baodom

Active Member

Thanks

Cái tường của bác thì ko thể dùng màn 200inch đc nó tầm 100'' theo tiêu chuẩn 16:9 à bác.
Coi bằng công nghệ 3D thì bác có thể dùng tường sơn xám cũng được, hoặc bác có thể dùng màn bạc loại màn bạc ít bạc gain cỡ 2.0 thì coi sẽ đẹp hơn cái tường sơn xám
Hiệu ứng 3d Thì hiện tại Plarize hiệu ứng 3D cao nhất, nhưng với ở nhà thì bác có kinh phí thì đâu tư thì quá ok rùi
Card 6970 bác có thể dùng nó quá ngon rùi, bác cho nó xử lý trực tiếp trên card luôn thì sẽ cho ra hình ảnh đẹp và mượt hơn

baodom

Active Member

Thanks

Cái tường của bác thì ko thể dùng màn 200inch đc nó tầm 100'' theo tiêu chuẩn 16:9 à bác.
Coi bằng công nghệ 3D thì bác có thể dùng tường sơn xám cũng được, hoặc bác có thể dùng màn bạc loại màn bạc ít bạc gain cỡ 2.0 thì coi sẽ đẹp hơn cái tường sơn xám
Hiệu ứng 3d Thì hiện tại Plarize hiệu ứng 3D cao nhất, nhưng với ở nhà thì bác có kinh phí thì đâu tư thì quá ok rùi
Card 6970 bác có thể dùng nó quá ngon rùi, bác cho nó xử lý trực tiếp trên card luôn thì sẽ cho ra hình ảnh đẹp và mượt hơn

Bên trên