Nan giải vấn đề NextTv - Mạng - Dune

bosefan

Member
Đầu tiên cho mình liệt kê thiết bị:
1. Cáp quang Viettel có NextTV đạt tại hệ thống trung tâm , Moderm H640DW ,
2. Phòng trên lầu khác có Router wifi , Tivi, Dune, dây mạng và cáp tín hiệu tivi âm tường từ chỗ đặt moderm lên , Đầu giải mã HD NextTV

Cần:
1. Đi line net từ moderm lên router wifi
2. NexTV lên tivi

Vấn đề:
1. Moderm Viettel fix cồng Lan nào xài Net thì không xài được NextTV
2. Cồng nào xài Nextv không xài net

Giờ làm sao chỉ với các thiết bị trên, phòng có Internet và NextTV

Thanks

Chỉnh sửa lần cuối:
Ðề: Nan giải vấn đề NextTv - Mạng - Dune

Cổng Lan 1 là fix cứng cho TV, cắm LAN vào không xài được NET :) và Dune không dùng được cho anh next đâu bác :D
Muốn có TV thì chắc bác phải kéo dây Lan và cable lên thôi :D

bosefan

Member
Re: Ðề: Nan giải vấn đề NextTv - Mạng - Dune

Cổng Lan 1 là fix cứng cho TV, cắm LAN vào không xài được NET :)
Muốn có TV thì chắc bác phải kéo dây Lan và cable lên thôi :D

Hix, 2 cái 2 tầng khác nhau, di dây ngòai không vào phòng trên lầu được

HNT24681

Well-Known Member

Bác có thể dùng cách của em:
1/ Dây Lan âm tường cứ chạy internet bình thường, cắm vào router mà dùng.
2/ Để chạy IPTV không dây của viettel thì hiện chỉ có cách này thôi:

Tên thiết bị bác cần mua đây: Buffalo WPL-05G300
Em không dùng nữa nên nếu bác cần mà khó kiếm hàng mới quá thì liêu hệ em để cho.

Bác có thể dùng cách của em:
1/ Dây Lan âm tường cứ chạy internet bình thường, cắm vào router mà dùng.
2/ Để chạy IPTV không dây của viettel thì hiện chỉ có cách này thôi:

Tên thiết bị bác cần mua đây: Buffalo WPL-05G300
Em không dùng nữa nên nếu bác cần mà khó kiếm hàng mới quá thì liêu hệ em để cho.

cái này vẫn có dây mà bác ? ;))
em thấy cái tp link cũng có loại này

HNT24681

Well-Known Member

cái này vẫn có dây mà bác ? ;))
em thấy cái tp link cũng có loại này

Dây nó chỉ có kết nối từ cục này đến STB thôi, khoảng 40cm nên chấp nhận được. E cũng nghe nói là tp-link cũng mới có loại này nhưng hồi e dùng (đầu 2014) thì hình như có mỗi cái này. Cài này còn có chức năng làm 1 access point cũng được nữa, sóng wifi khỏe phết :D, dùng ổn định lắm; Mỗi tội giá hơi chát

nếu bạn sử dụng cáp quang Viettel có NextTV trên đường Gpon thì có thể bỏ đường lan trên modem, khi đó NextTV sẽ mất chức năng xem lại. Bạn vào model và cấu hình lại Lan là có thể sử dụng internet trên đường lan đó bình thường

HNT24681

Well-Known Member

nếu bạn sử dụng cáp quang Viettel có NextTV trên đường Gpon thì có thể bỏ đường lan trên modem, khi đó NextTV sẽ mất chức năng xem lại. Bạn vào model và cấu hình lại Lan là có thể sử dụng internet trên đường lan đó bình thường

Có cách đó à bác :D; bác hướng dẫn ae cấu hình như nào luôn đi :))

bosefan

Member
Re: Ðề: Nan giải vấn đề NextTv - Mạng - Dune

Hy vọng bạn hướng dẫn

tuanqc78

Well-Known Member

HNT24681

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Nan giải vấn đề NextTv - Mạng - Dune

Bác test thử xem khi qua cầu dao, automat, tín hiệu MyTV có bị ảnh hưởng không, tại wifi mấy kênh HD không ổn.

E để router trên tầng 2, TV để dưới tầng 1, có qua 1 cầu dao tổng Tầng 1. Chất lượng ổn lắm bác ợ, chưa bao giờ e xem euro bằng MyTV, toàn xem băng DVB-T2 vậy mà đêm qua xem cả trận bằng MyTV rất ngon, chất lượng hơn đứt T2 chỗ e (phát có 1080/25hz).
E dùng MyTV chạy qua router 841n cài openwrt, trước vẫn dùng qua wifi nhưng mà chất lượng ko ổn, thi thoảng vị vỡ hình, sau đó có mua thêm con xiaomi wifi+ thì có đỡ hơn nhưng mà chỉ dùng cho 1 mình cái TV thì còn được, thêm 1 thiết bị nữa là tràn băng thông vỡ hình tóe loe.
Cuối cùng là mua bộ này, đến giờ thấy chất lượng ổn, 2 TV cùng xem 2 kênh HD vẫn thấy ổn lắm, ko giật vỡ gì cả.

tuanqc78

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Nan giải vấn đề NextTv - Mạng - Dune

E để router trên tầng 2, TV để dưới tầng 1, có qua 1 cầu dao tổng Tầng 1. Chất lượng ổn lắm bác ợ, chưa bao giờ e xem euro bằng MyTV, toàn xem băng DVB-T2 vậy mà đêm qua xem cả trận bằng MyTV rất ngon, chất lượng hơn đứt T2 chỗ e (phát có 1080/25hz).
E dùng MyTV chạy qua router 841n cài openwrt, trước vẫn dùng qua wifi nhưng mà chất lượng ko ổn, thi thoảng vị vỡ hình, sau đó có mua thêm con xiaomi wifi+ thì có đỡ hơn nhưng mà chỉ dùng cho 1 mình cái TV thì còn được, thêm 1 thiết bị nữa là tràn băng thông vỡ hình tóe loe.
Cuối cùng là mua bộ này, đến giờ thấy chất lượng ổn, 2 TV cùng xem 2 kênh HD vẫn thấy ổn lắm, ko giật vỡ gì cả.
Cám ơn bác, vừa đặt mua xong.

quangtl

Member

Em cũng đang quan tâm cái này, Bác cho em hỏi nếu dùng cái này thì mình không cần dung router trộn net và iptv phải không Bác ? Nếu dùng mạng vnpt thì mình cắm port 4 và pair iptv cho tv khác, còn net thì dùng wifi được không các Bác ?

HNT24681

Well-Known Member

Em cũng đang quan tâm cái này, Bác cho em hỏi nếu dùng cái này thì mình không cần dung router trộn net và iptv phải không Bác ? Nếu dùng mạng vnpt thì mình cắm port 4 và pair iptv cho tv khác, còn net thì dùng wifi được không các Bác ?

Cái này nó truyền tín hiệu qua đường dây điện thôi bác ạ. Bác có thể dùng để truyền IPTV bằng cách cắm 1 cục vào cổng IPTV trên modem, cục còn lại cắm vào settopbox thì ko phải đi dây lằng nhằng nữa.
Còn nếu dùng Openwrt trộn internet thì có thể dùng cái này thay cho wifi, chất lượng ổn hơn rất nhiều

HNT24681

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Nan giải vấn đề NextTv - Mạng - Dune

Bác có thể nói rõ cách sử dụng cho dể hiểu, đấu nối ra sao..., thanks bác.

Bộ này nó gồm 2 cục giống nhau, bác gắn dây LAN vào, 1 cục cắm vào cổng có IPTV của modem, 1 cục kia cắm vào set-top-box. Tín hiệu IPTV sẽ được truyền qua đường dây điện giống hệt như mình cắm dây LAN đến Set-top-box. Cách này chỉ để đơn giản ko phải đi dây lằng nhằng mà tín hiệu vẫn ổn, phù hợp cho những nhà để modem 1 nơi, set-top-box 1 nẻo giống chủ thớt :D

3dong

Member
Ðề: Re: Ðề: Nan giải vấn đề NextTv - Mạng - Dune

Bộ này nó gồm 2 cục giống nhau, bác gắn dây LAN vào, 1 cục cắm vào cổng có IPTV của modem, 1 cục kia cắm vào set-top-box. Tín hiệu IPTV sẽ được truyền qua đường dây điện giống hệt như mình cắm dây LAN đến Set-top-box. Cách này chỉ để đơn giản ko phải đi dây lằng nhằng mà tín hiệu vẫn ổn, phù hợp cho những nhà để modem 1 nơi, set-top-box 1 nẻo giống chủ thớt :D

Hay quá! Phải làm bộ nghịch thôi!

bosefan

Member
Đã test và thua, lầu 1 và lầu 2 mỗi tầng 1 CP, tín hiệu không qua được

Bên trên