Nâng cao chất lượng hình các kênh An Viên - chỉnh chế độ hình đầu thu và TV

Dear các bác,

Tối hôm qua em nghịch vô tình tìm được cách làm cho chất lượng hình các kênh An Viên tốt lên thấy rõ, không bị bể hình nhiều, đặc biệt là logo AnViên, VTV HD, StarWorld HD... nét chữ sắc nét lên. Em xài đầu thu DTH ZHS-8888, TV Samsung LED 42 inch. Em chỉnh như sau:
1. Trên đầu thu, em chọn video chế độ ra: toàn màn hình.
2. Trên TV Samsung, em chọn chế độ hình 16:9.
Em cũng đã chỉnh cho TV Sony LED 42 inch và TV Samsung UHD 55 inch nhà em chất lượng hình tốt lên thấy rõ.
Các bác thử xem sao ah?

sokita

Member
Ðề: Nâng cao chất lượng hình các kênh An Viên - chỉnh chế độ hình đầu thu và TV

Nhà nào chả thế :D

binhhc

Moderator

Tưởng bạn mới phát hiện ra chỉnh chọt gì trên đầu thu cơ chứ.
Đầu thu mình mò hết rồi, TV cũng vậy. Tất cả để tối ưu nhất nên hình xem cũng tạm ổn.

albatron

Member

Dear các bác,

Tối hôm qua em nghịch vô tình tìm được cách làm cho chất lượng hình các kênh An Viên tốt lên thấy rõ, không bị bể hình nhiều, đặc biệt là logo AnViên, VTV HD, StarWorld HD... nét chữ sắc nét lên. Em xài đầu thu DTH ZHS-8888, TV Samsung LED 42 inch. Em chỉnh như sau:
1. Trên đầu thu, em chọn video chế độ ra: toàn màn hình.
2. Trên TV Samsung, em chọn chế độ hình 16:9.
Em cũng đã chỉnh cho TV Sony LED 42 inch và TV Samsung UHD 55 inch nhà em chất lượng hình tốt lên thấy rõ.
Các bác thử xem sao ah?

ai chả thế, thua bạn này luôn

duongvhou

Active Member

Chưa mò tối về mò xem chắc là auto sẵn rồi

20062456

Well-Known Member

Để chế độ như vậy 1 số kênh vẫn ko kín màn hình, bị viền đen ở 2 bên trái phải màn hình.
Tivi 40inch. But nếu trên AVG chuyển độ phân giải từ 1080i 50 xuống576p 50 thì lại Full Tivi, mỗi tội chất lượng cùi bắp.

nhatrangmen

Để chế độ như vậy 1 số kênh vẫn ko kín màn hình, bị viền đen ở 2 bên trái phải màn hình.
Tivi 40inch. But nếu trên AVG chuyển độ phân giải từ 1080i 50 xuống576p 50 thì lại Full Tivi, mỗi tội chất lượng cùi bắp.

Đúng vậy, nếu các bác không để ý thì các kênh sẽ đều full hết, nếu chỉnh đúng cho HD thì SD sẽ bị co lại còn 4:3 như bác nói, còn nếu chỉnh cho SD về 16:9 thì HD bị full tràn màn hình, nếu không để ý thì sẽ thấy vẫn bình thường nhưng hình bị vỡ, để ý rõ nhất là Starmovie HD sẽ bị tràn hình, mất một phần logo và head film, nên bác trên mới chỉnh lại chế độ toàn màn hình và 16:9 là chuẩn nhất. mình chỉ biết vậy thôi, bác nào có ý kiến hay hơn thì share cho mọi người với.

Bên trên