[Nâng cao] Hướng dẫn dựng một Nas XPEnology DSM 6.0 chạy trên nền PC.

Tôi đã thành công trong việc cài đặt DSM 6.1.3-15152 Update 4 lên máy cấu hình với Mainboard Asrock QC5000-ITX/PH (AMD FT3 Kabini A4-5000 Quad-Core APU), 4GB Ram. 1 ổ SSD chuyên để download và 2 ổ 2TB WD Green tháo từ Server chính của gia đình ra.

WOL hoạt động tốt, không cần phải có script cài từ bên ngoài vào.

Tôi đã loay hoay cả tháng nay để thử các hệ điều hành cho NAS. Trước đây đã dùng DSM cho máy ảo và thấy rất tiện lợi. Nhưng nhu cầu quan trọng của tôi là download qua JDownloader nên không muốn dùng đến Raid. Trước cứ nghĩ dùng DSM có nhiều HDD là phải tạo raid nên đã thử qua Windows 10, Ubuntu Server và đều bị giới hạn trong tính năng rất nhiều. Sau mới biết có thể tạo từng Volume riêng biệt trong DSM thì không còn ngần ngại gì mà thẳng tiến đến nó.

Hiện nay chỉ còn 1 vấn đề chưa làm được đó là khởi động JDownloader tự động cùng hệ thống nhưng nói chung là cực kì hài lòng.

Cám ơn bác Thanksforsharing về sự nhiệt tình dẫn dắt của bác. Quan điểm của tôi là cứ "lội nước" cùng bác trong lĩnh vực này thì sẽ tiết kiệm được cực nhiều chi phí thời gian và tiền bạc. :D

Edit: Sau 1 ngày theo dõi thấy đúng là Firmware cho CPU AMD vẫn chưa hoàn thiện ở bản boot 1.02b này như cảnh báo thật:

- CPU chỉ giảm xung nhịp trong thời gian mới khởi động máy, còn sau đó không giảm xuống nữa dù máy đã idle trong thời gian đủ dài. Script cài thêm vào không ăn thua.

- HDD không spindown.

- ....

Chỉnh sửa lần cuối:

thebluewindows

Well-Known Member
Ko rõ khi bác cài JD có tạo file .sh chạy script auto start ko?
E thấy nó auto start bình thường, tuy nhiên chưa check đc xem nếu link down bị lỗi nó có ảnh hưởng đến chế độ tự nghỉ của NAS ko :confused:
P/S: thằng này download quá ok: tự giải nén, tự nối file, tự xoá file nén sau khi giải nén, hỗ trợ download thư mục fshare v.v... :p

Đây là phần mềm download từ host khá tốt. Tôi đã dùng trên Windows, trên Ubuntu Server thấy rất phù hợp với nhu cầu của mình. Nhưng với Xpenology thì tạo file .sh theo hướng dẫn, mày mò các kiểu cũng không ăn thua.

Cứ tạm hài lòng với những gì đang có vậy. Coi như một vấn đề cần tìm hiểu thêm.

thebluewindows

Well-Known Member
...Nhưng với Xpenology thì tạo file .sh theo hướng dẫn, mày mò các kiểu cũng không ăn thua.
...
1. Bác phải set permissions = 0755 cho file .sh
2. Check đường dẫn của Java và JDownloader.jar trong file .sh (khoảng dòng 10) có đúng với thực tế trong NAS của bác không.
Chay 100%. Chúc bác thành công. :)

jancoler

Active Member
Bạn nào làm chuột bạch thử có vấn đề gi không nhé . Vì mình dùng PC làm NAS nên không giám thử .

jancoler

Active Member
Đã lên mọi vấn đề đều OK .

bạn nào cài đc Transmission trên Synology PC chưa? mình cài toàn báo lỗi phân quyền, set permissions 0755 cho thư mục lưu, acc rồi mà vẫn không đc

Monday

Member
Mình lên 6.1.3 cho ds3615 hoặc ds3617xs nhưng không cài utorrent được, ae có ai cài được chỉ mình

p/s: ở ver 5.2 thì cài được

dungsin_lqd

Well-Known Member
Ngoài lề tí: em có 1 hdd 4tb bị bad ngay track 0 dẫn đên nas không nhận win cũng im. Bác nào có kinh nghiệm về hdd giúp em tí bỏ thì uổng quá vì hdd vừa hết bảo hành. Tks

Download Station có hỗ trợ download file torrent và magnet mà bác?
Download Station có hỗ trợ tải đc nhưng tùy trang.
Ví dụ ở http://torviet.com:
Mã:
Danh sách các torrent-client được cho phép tại tracker:
* Azureus: Từ bản 4.0 trở lên.
* BitTorrent: Từ bản 7.2.1 trở lên.
* Deluge: Từ bản 1.1.6 trở lên.
* KTorrent: Từ bản 4.0 trở lên.
* Libtorrent: Từ bản 0.12 trở lên.
* qBittorrent: Từ bản 3.1 trở lên
* RTorrent: Từ bản 0.8 trở lên.
* Transmission: Transmission 1 từ bản 1.06 (build 5136) và Transmission 2 từ bản 2.03 trở lên.
* uTorrent: Từ bản 2.0 trở lên (chấp nhận các bản Beta).
* uTorrent MAC: Từ bản 1.6.0 trở lên (chấp nhận các bản Beta).
nên cần phải cài Transmission. vì tải được mà không seed đc thì torviet dễ bị ban acc lắm.
Google thấy cài đc Transmission, Deluge, Rutorrent mà làm mấy lần không đc. Nếu là nas Synology thật không phải Synology PC thì thấy cài Transmission khá giống cách cài Transmission cho nas buffalo

thebluewindows

Well-Known Member
E nhớ trước có down / seed đc từ torviet. Riêng việc seed hiện tại có bình thường ko thì ko rõ vì gần đây ko down torrent. Để e test lại rồi report ---> seed ok.

Chỉnh sửa lần cuối:
Cám ơn, đang dùng ds3615xs nên thử luôn

vẫn kéo torviet đc nhé bác,seed bình thường nhé,vì Download Station kéo ở torviet hay HDSky nó nhận là Transmission/2.84 nên bác yên tâm nhé,HD-Torrent cũng đc luôn nhé....
Bạn nào nói ko đc thì đây là bằng chứng nhé

Cám ơn để về thử lại. Nhưng vẫn thích thằng transmission, cho tải một đống link thì lôi cả lũ ném vào transmission remote là xong, không cần add từng torrent

Monday

Member
Xin phép TKS bác trước đã. Còn mình flash MAC address trên DOS bác ah. Kiểm tra MAC NIC card khi boot bằng MINI windows nhận đúng như flash rùi và cái vụ WOL, quick connect chạy ngon lành r
WOL qua Syno Assis bác ah.
H muốn nhờ bác vụ Wake on wan, mình làm như tut trên Xpenology đều không thể được. NAT external port 9090 vào internal port 22 rồi vẫn không được
Không biết bác có thử làm cái WOW này được chưa thì giúp mình với

Mình dùng router Buffalo cài firmware openwrt nên không biết modem router các bác dùng loại nào
có 2 cách :
cách 1: login in trực tiếp vào modem tùy modem mở port 80 hay 81 rồi wol (openwrt mình mở port 443)
mở bằng menu wol hoặc dòng lệnh

cách 2: mở port 9 hay 7 trên modem, cài phần mềm Wol. Wake On Lan Wan trên android

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên