[Nâng cao] Hướng dẫn dựng một Nas XPEnology DSM 6.0 chạy trên nền PC.

airport

Active Member
Bác hướng dẫn chi tiết đoạn này được không? Cám ơn Bác !!
Cái này cũng dễ hiểu thôi bạn, vì file tải xuống cần có chỗ để chứa vì thế cần xác định IP của NAS và thư mục chứa file này.
Ví dụ IP nas của bạn là 192.168.1.100 và trong NAS của bạn có thư mục là backup trong volume 1 thì bạn gõ:

ssh [email protected]
dmesg > /volume1/backup/dmesg.txt

Chỉnh sửa lần cuối:

cnfan

Well-Known Member
nas chuyển dữ liệu qua đường cáp internet thì streaming phim dạng bluray hay 4k có bị giật không vậy các bác. mình mới tham khảo việc xây dựng NAs cho gia đình thấy quá tiện lợi vì kg phải sử dụng cả đống ổ đĩa hdd cho lossless, phim hd... nhưng chưa biết chất lượng sẽ như thế nào, các bác chỉ giúp nhé.

baccom

Active Member
Em Sài giga g41 có lên dc DSM 6 không ah
Em đang Sài DSM 5.2 muốn lên 6 mà bootload không nhận được máy. Em mang usb sang máy khác lại chạy bình thường. Em suy đoán là main G41 chưa được hỗ trợ lên DSM 6
Có bác nào bị giống em ko ah. Bác nào lên 6 rồi bằng main giga G41 chỉ em với.
Thanks nhiều

nqn_vnn

Well-Known Member
Em đang Sài DSM 5.2 muốn lên 6 mà bootload không nhận được máy. Em mang usb sang máy khác lại chạy bình thường. Em suy đoán là main G41 chưa được hỗ trợ lên DSM 6
Thanks nhiều
Có thể là do Card Lan onboard nó không được support đó Bác.

nqn_vnn

Well-Known Member
Thanks nhiều
Em đọc không kỹ, Bác đang xài DSM 5.2 được mà khi up lên 6 thì 99% là do file boot cũ. Bác tạo lại boot mới nhé. Còn nếu boot mới mà ko lên thì hãy tính đến Card Lan.

do_long_khach

Well-Known Member
Liệu có thể kết nối NAS và Pc trực tiếp với nhau qua dây mạng ko qua router (giả sử Pc có 2 cổng Lan ở chế độ bridge connection) mà NAS vẫn kết nối internet (qua bridge của Pc) ko các bác?

Cảm ơn bác nhé...2 port ít quá 4port hay hơn.
Mình có cái card 4 cổng, nhưng bó tay làm sao gửi cho bạn?

Liệu có thể kết nối NAS và Pc trực tiếp với nhau qua dây mạng ko qua router (giả sử Pc có 2 cổng Lan ở chế độ bridge connection) mà NAS vẫn kết nối internet (qua bridge của Pc) ko các bác?
Về nguyên tắc thì được miễn là bạn set cái bridge trên 1 cổng Lan của PC sao cho cái Nas có thể được cấp IP address để các máy khác (cụ thể là cái PC) thấy nó được là được.

do_long_khach

Well-Known Member
Mình có cái card 4 cổng, nhưng bó tay làm sao gửi cho bạn?

Về nguyên tắc thì được miễn là bạn set cái bridge trên 1 cổng Lan của PC sao cho cái Nas có thể được cấp IP address để các máy khác (cụ thể là cái PC) thấy nó được là được.
Oài em ngẫn rồi, nói ngược bác ạ. Ý em là giả dụ Nas có 2 cổng Lan thì Nas và Pc có kết nối trực tiếp được ko (Pc vào mạng được qua bridge connection của Nas)? Cơ bản là Pc nghe nhạc và em ko muốn nối nó vào cái thèng router.

xda160

Member
Máy tính của mình đời cũ, chắc là từ 2005. Dùng boot của 4.3 thì vẫn nhận và cài OS 4.3 bình thường.
Tuy nhiên ko dùng boot của 6.0x dc

Chắc là boot mới ko có driver của LAN cũ phải ko ajh?
LAN của máy là Realtek 8139/810x

dungsin_lqd

Well-Known Member
Máy tính của mình đời cũ, chắc là từ 2005. Dùng boot của 4.3 thì vẫn nhận và cài OS 4.3 bình thường.

Bác tìm main atom 525 chơi cũng đc nhung ít port sata.

airport

Active Member

Nếu LAN onboard không nhận thì bác mua cái LAN card khác cắm vào, tốt nhất là chip set Intel ấy. Em cũng đang cắm cái LAN 4 port, làm truckport 4 cổng Giga lại, chạy ầm ầm.

dungsin_lqd

Well-Known Member
Lang thang trên mạng lụm được case này build home server chơi.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên