[Nâng cao] Hướng dẫn dựng một Nas XPEnology DSM 6.0 chạy trên nền PC.

thebluewindows

Well-Known Member

Bác nào lên chưa ạ?

ppc

Member
Hiện tại mình cài lại NAS bản 6.1 boot 1.02b
Tới 56% là bị lỗi.
Có ae nào bị và khắc phục đc ko vậy?
NAS này lýc trước mình cài 1 phát là ok.

Thanks!

Chỉnh sửa lần cuối:

pinochio

Active Member

ongtrumkon89

Well-Known Member
LÀm theo hướng dẫn của bác chủ thôi, hôm trước dùng server 2008 bị dính con mã hoá dữ liệu, đi mất 20TB dữ liệu rồi

Haha, ngon có phải con ransomware đòi tiền chuộc bitcoin đúng ko ?

Nếu dúng thì do bác dính port 3389 mở remote desktop hoặc port smb r

PENGUIN85

XIN CHÂN THÀNH CẢM ƠN BÁC Thanksforsharing ĐÃ CÓ 2 BÀI VIẾT CỰC KỲ CHI TIẾT
BÀI 1: http://www.hdvietnam.com/threads/huong-dan-cac-buoc-tu-xay-dung-mot-nas-gia-dinh-tren-nen-pc.880282/
BÀI 2: http://www.hdvietnam.com/threads/na...s-xpenology-dsm-6-0-chay-tren-nen-pc.1269562/

EM ĐÃ CÀI ĐƯỢC 1 CON PC

CẤU HÌNH PC Dell Inspiron 3647:

EM ĐỌC HẾT BÀI CỦA BÁC CHỦ VÀ MÒ ĐƯỢC TỚI LINK NÀY:
https://xpenology.com/forum/topic/12422-xpenology-tool-for-windows-x64/

pinochio

Active Member
Các bác có thể dùng extension Synology Download Station để add file download trực tiếp không cần mở trang download station

pvthoi

Xin phép TKS bác trước đã. Còn mình flash MAC address trên DOS bác ah. Kiểm tra MAC NIC card khi boot bằng MINI windows nhận đúng như flash rùi và cái vụ WOL, quick connect chạy ngon lành r
WOL qua Syno Assis bác ah.
H muốn nhờ bác vụ Wake on wan, mình làm như tut trên Xpenology đều không thể được. NAT external port 9090 vào internal port 22 rồi vẫn không được
Không biết bác có thử làm cái WOW này được chưa thì giúp mình với
Bạn có thể chia sẻ cách làm thế nào để dung được quickconnect không? mình sài SN và MAC từ DS1513+ đã có SN hợp lệ nhung vẫn không login tài khoản synology và quickconnect được.

Bạn có thể chia sẻ cách làm thế nào để dung được quickconnect không? mình sài SN và MAC từ DS1513+ đã có SN hợp lệ nhung vẫn không login tài khoản synology và quickconnect được.
Bạn xài SN và MAC từ DS1513+ cho chính máy DS1513+ hay cho máy nào? Cái này quan trọng lắm luôn.

airport

Active Member
mới lên xong mọi thứ đều Ok ko có vấn đề gì
Lên 6.2 xong boot lại là chết lăn quay !!!! Bác nếu có làm thật và thành công thì hãy post bài, còn nếu không làm thì đừng xui dại mọi người như vậy chứ !

This is a MAJOR update of DSM.

DO NOT UPDATE TO DSM 6.2 with Jun's loader 1.02b or earlier. Your box will be bricked.

You have been warned.

Chỉnh sửa lần cuối:

pinochio

Active Member
Lên 6.2 xong boot lại là chết lăn quay !!!! Bác nếu có làm thật và thành công thì hãy post bài, còn nếu không làm thì đừng xui dại mọi người như vậy chứ !

This is a MAJOR update of DSM.

DO NOT UPDATE TO DSM 6.2 with Jun's loader 1.02b or earlier. Your box will be bricked.

You have been warned.
Chắc có lỗi thật rồi, của em sáng thấy báo có update . giờ vào lại không thấy đâu nữa

airport

Active Member
Chắc có lỗi thật rồi, của em sáng thấy báo có update . giờ vào lại không thấy đâu nữa

Sau khi "trót dại" lên 6.2 và bị khóa không khởi động được NAS, biến cái NAS thành cục gạch với một đống dữ liệu trong đó, em loay hoay xử lý để làm sao không mất dữ liệu và đã thành công, xin post lên đây để các bác nếu có bị khóa thì cũng có phương án xử lý, bảo toàn được dữ liệu.

1) Tắt nguồn; Tháo HDD số 1 ra, cắm vào windows để xóa các partition trên HDD đi hoặc nếu các bác có 1 hdd nào dư đang để ở ngoài NAS không dùng đến và có thể xóa được dữ liệu thì dùng dùng luôn và không cần làm bước này.
2) Tháo hết cáp kết nối với các HDD trong NAS ra, cắm hdd số 1 này vào cổng SATA 1

3) Cài đặt DSM 6.1.x, tạo tên người dùng quản trị và tên NAS, lưu ý không tạo volume.

4) Tắt máy, kết nối lại các ổ đĩa vào các cổng SATA từ số 2 trở đi (hdd trên cổng SATA1 vẫn giữ nguyên)

5) Khởi động lại NAS, đăng nhập, vào Storage Manager sẽ thấy báo Volume bị lỗi, bấm vào repair sửa chữa phân vùng hệ thống theo hướng dẫn của NAS. Ở bước này các bạn đã có thể nhìn thấy được dữ liệu đang lưu trong NAS, để yên tâm thì các bạn có thể log vào copy các dữ liệu quan trọng trước khi tiến hành repair lại Volume.

Tôi đã sử dụng phương pháp này và đã thành công, sửa chữa được NAS bị block, không bị mất dữ liệu trên HDD.
Chúc các bác thành công !

pvthoi

Bạn xài SN và MAC từ DS1513+ cho chính máy DS1513+ hay cho máy nào? Cái này quan trọng lắm luôn.
Em sử dụng cho máy khác ạ. build Xpenology theo bác hướng dẫn với cặp SN và MAC được chế lại theo https://www.mattharmon.co.uk/2016/06/how-to-generate-a-valid-mac-and-serial-pair-for-xpenology/ ... add vào nó account nó nhận rồi. em tiến hành flash cái MAC chế vào card LAN và đã nhận MAC mới rồi ạ.
Bác Thanksforshare hoặc các bác có kinh nghiêm sài NAS và ổ đĩa mạng có thể viết bài hướng dẫn về cách dùng NAS không ạ.. ví dụ như cách mount folder từ NAS cho các máy tính trong LAN và ngoài LAN như thế nào không ạ. vì ít kiến thức về tin học nên cách trình bày vấn đề có thể thiếu chính xác. Mong các bác thông cảm.
Nhân đây cũng xin gửi lời cảm ơn bác Thankforshare rất nhiều vì bài viết rất thiết thực!

Bên trên