[Nâng cao] Hướng dẫn dựng một Nas XPEnology DSM 6.0 chạy trên nền PC.

chucuoigia

Member
Bạn đợi bản update sau, update lên là hết b nhé!
Bác kiểm tra lại lần nữa cáp mạng đi nhé !
Bản 6.1.7 mình cũng đã dùng qua và test thấy nhận 100% tất cả card mạng mình đang có gồm 4,5 bộ nas, đủ thứ loại từ 1G onboard cho đến 4G, 10G

chucuoigia

Member
Nhờ các bác hỗ trợ, Volume1 trên NAS báo Crashed trong khi tất storagepool và HDD đều báo normal,

88yniB
Bác xem cáp nguồn & cáp sata đến HDD đã cắm chặt chưa. Vì lúc boot mà có ổ nào đó lỏng cáp thì nguy cơ ổ đó sẽ hỏng phân vùng OS, trong khi phân vùng Data thì vẫn bình thường

pinochio

Active Member
Bác xem cáp nguồn & cáp sata đến HDD đã cắm chặt chưa. Vì lúc boot mà có ổ nào đó lỏng cáp thì nguy cơ ổ đó sẽ hỏng phân vùng OS, trong khi phân vùng Data thì vẫn bình thường
Vâng, cám ơn bác, để về thử lại, nhưng mình dùng nas, cắm thẳng vào khay, không dùng cáp nguồn và cáp dữ liệu

airport

Active Member
Một số main chạy được bản 6.0, 5.2 tốt nhưng giờ lên 6.2 là không thể login để cài đặt được (dùng cả find.synology.com hoặc synology assistant), mặc dù card mạng là Intel v.v... các bác có giải pháp nào chưa? Em đọc thì thấy bảo phải chuyển qua Legacy mode nhưng có lúc nhận lúc không

Các bạn cho mình hỏi gà tý! mình chưa mò qua xpenology qua! nhưng cho mình hỏi nếu đang mình đang xài bản cũ ví dụ 6.0 khi cài bản mới 6.2 mình có bị mất dự liệu những hdd cũ không hay mỗi lần update thì phải format!
Thx các bác

airport

Active Member
Các bạn cho mình hỏi gà tý! mình chưa mò qua xpenology qua! nhưng cho mình hỏi nếu đang mình đang xài bản cũ ví dụ 6.0 khi cài bản mới 6.2 mình có bị mất dự liệu những hdd cũ không hay mỗi lần update thì phải format!
Thx các bác

Mỗi lần update đều sẽ phải format lại nhưng yên tâm là ko mất dữ liệu và partition chứa OS và partition chứa data là khác nhau.

danglq

Member
Một số main chạy được bản 6.0, 5.2 tốt nhưng giờ lên 6.2 là không thể login để cài đặt được (dùng cả find.synology.com hoặc synology assistant), mặc dù card mạng là Intel v.v... các bác có giải pháp nào chưa? Em đọc thì thấy bảo phải chuyển qua Legacy mode nhưng có lúc nhận lúc không
Khả năng cao là liên quan tới UEFI rồi bác?

Các bước hướng dẫn để truy cập XPEno Nas từ xa qua mạng internet.

Hôm nay mình xin hướng dẫn các bạn cách truy cập từ xa để sử dụng synology nas bằng cách sử dụng dns của no-ip.

- Đầu tiên ta tạo một cái dns trên trang no-ip hay nói đơn giản hơn là tạo host. Mình sẽ tạo một host có tên là synology-nas.ddns.net

- Tiếp theo ta sẽ đăng nhập vào phần ddns ở mục control panel của nas. Bạn truy cập vào nas chọn control panel-> External access-> chọn Add rồi nhập như trong hình

- Sau đó ta tiến hành mở port để cho phép truy cập nas từ internet. Tùy theo modem sẽ có cách mở khác nhau các bác có gì ko biết thì tra google nhé, mình xin hướng dẫn mở port trên modem viettel mà mình đang sử dụng:
Mở trình duyệt web truy cập vào địa chỉ 192.168.1.1-> nhập mật khẩu-> chọn advanced setup-> Application -> Port Forwarding rồi cài đặt như hình

Port các bạn cần mở là port 80 và 5000, port 5000 mở tương tự
- Mở port xong thì các bạn cần test xem nó mở chưa bằng cách vào trang canyouseeme.org nhập port cần test và nhấn vào check port và báo success là ok
- Vậy là coi như xong rồi, mỗi lần truy cập bạn chỉ cần nhập cái dns là vô thôi, lưu ý là chỉ truy cập từ mạng khác mới được nhé. Đây là hình test

- Hướng dẫn nâng cao đối với bác nào thấy cái tên dns dài quá mỗi lần truy cập đánh mỏi tay
Đầu tiên là tạo một cái tên miền, có rất nhiều trang hỗ trợ tạo tên miền nhưng đa số đều tính phí nhưng đổi lại bạn sẽ có được cái tên miền đẹp .com hoặc .net giúp trang của bạn pro hơn nhất là bạn nào muốn tạo web hoặc mail server trên nas. Ở đây chủ yếu các bác chỉ muốn truy cập từ xa thôi thì chỉ cần một cái tên miền free là được rồi nên mình sẽ hướng dẫn tạo một cái tên miền trên trang freenom.com(trang này với dot.tk là 1 thôi nhé các bác ko cần phải lăn tăn)
Chắc chắn rồi các bác cần phải tạo acc trên trang này, cái này dễ các bác tự làm nhé. Sau đó tiến hành đăng nhập-> nhập tên miền mà bạn muốn vào ô "Find your new domain" rồi chọn "Check Availability" nó sẽ chuyển qua trang mới sau đó bạn chọn đuôi tên miền mà bạn mong muốn ở đây mình chọn đuôi là
"my-nas.ml" rồi chọn "get it now"

Sau khi order một tên miền xong bạn về trang chủ chọn Services-> My domain->Manage domain rồi chọn Manage Freenom DNS

Bảng tiếp theo hiện ra và bạn hãy làm như hình

Xong rồi đó các bạn kiên nhẫn chờ vài phút để hệ thống cập nhật tên miền, giờ là lúc test thử

Phù mệt vãi cuối cùng cũng xong rồi, các bạn nếu có thích bài viết của mình thì nhớ "like" ủng hộ nhé

Xin lưu ý: Bài viết trên được thực hiện bởi bạn xadieu01.

Các bạn cho mình hỏi mình làm theo bươc này thành công rồi nhưg thi test online thi nó vào đến hiện bảng loading là quay hoài không vào đc?

dkim

Member
View attachment 262319 Loay hoay một hồi rồi em cũng đã làm thành công và không mất data.
Format tạo boot 1 usb khác, chọn DSM 3617xs, boot lên cài sang cái Nas với các HDD cũ đã cài DSM 3615xs, update lên bản cao nhất load từ Synology về, và giờ thì đây là thành quả: Chạy được DSM bản mới nhất DSM 6.1.3-15152 Update 1 (bản cao nhất cho 3617xs)
Hôm qua (14/10/2018) em boot từ DS3615xs 6.1.2 V1.02b xong sau khi update cứ reboot mãi. Làm lại usb boot để cài lại nhưng khi connect vào nas thì chỉ có chọn lựa là recover không cho íntaall. Giờ mình muốn íntall như mới thì làm thế nào đây các bác.

Chỉnh sửa lần cuối:
Hôm qua (14/10/2018) em boot từ DS3615xs 6.1.2 V1.02b xong sau khi update cứ reboot mãi. Làm lại usb boot để cài lại nhưng khi connect vào nas thì chỉ có chọn lựa là recover không cho íntaall. Giờ mình muốn íntall như mới thì làm thế nào đây các bác.
Đem mấy cái ổ HDD qua máy Win format lại hết là về cài được.

dkim

Member
Tôi vừa viết xong bài hướng dẫn xây dựng Nas XPEnology DSM 6.2 mới chạy trên nền PC. Bài kỳ này ngắn, đơn giản, chỉ 'vài đường lả lướt' là xong. Đang chụp hình gom lại vài bữa đăng lên.
Oh, Bác làm luôn đi cho mình theo cho nóng. Đang muốn làm một cái Nas XPEnology để sử dụng chứa dữ liệu gia đình và giải trí. Bác đưa bài mới cho mình theo nhé.

Vâng bạn,
Link tải Các bước hướng dẫn xây dựng Nas DSM 6.2 mới 10/2018 đã được dán ở cuối bài 1 (trang đầu).
Sau khi tải xong, giải nén, mở file How to build a DSM 6.2 Nas.pdf để xem hướng dẫn.

Chúc các bạn may mắn và thành công khi build cho mình cái Nas như ý!

baccom

Active Member
Bác kiểm tra lại lần nữa cáp mạng đi nhé !
Bản 6.1.7 mình cũng đã dùng qua và test thấy nhận 100% tất cả card mạng mình đang có gồm 4,5 bộ nas, đủ thứ loại từ 1G onboard cho đến 4G, 10G
Báo cáo bác là em dùng từ 6.1.5 thì mạng giga 1.000 mb bình thường, sang 6.1.7 mới bị mạng 100mb

Mà lâu lâu em ko thấy update nên nữa các bác nhỉ?

Sau khi "trót dại" lên 6.2 và bị khóa không khởi động được NAS, biến cái NAS thành cục gạch với một đống dữ liệu trong đó, em loay hoay xử lý để làm sao không mất dữ liệu và đã thành công, xin post lên đây để các bác nếu có bị khóa thì cũng có phương án xử lý, bảo toàn được dữ liệu.

1) Tắt nguồn; Tháo HDD số 1 ra, cắm vào windows để xóa các partition trên HDD đi hoặc nếu các bác có 1 hdd nào dư đang để ở ngoài NAS không dùng đến và có thể xóa được dữ liệu thì dùng dùng luôn và không cần làm bước này.
2) Tháo hết cáp kết nối với các HDD trong NAS ra, cắm hdd số 1 này vào cổng SATA 1

3) Cài đặt DSM 6.1.x, tạo tên người dùng quản trị và tên NAS, lưu ý không tạo volume.

4) Tắt máy, kết nối lại các ổ đĩa vào các cổng SATA từ số 2 trở đi (hdd trên cổng SATA1 vẫn giữ nguyên)

5) Khởi động lại NAS, đăng nhập, vào Storage Manager sẽ thấy báo Volume bị lỗi, bấm vào repair sửa chữa phân vùng hệ thống theo hướng dẫn của NAS. Ở bước này các bạn đã có thể nhìn thấy được dữ liệu đang lưu trong NAS, để yên tâm thì các bạn có thể log vào copy các dữ liệu quan trọng trước khi tiến hành repair lại Volume.

Tôi đã sử dụng phương pháp này và đã thành công, sửa chữa được NAS bị block, không bị mất dữ liệu trên HDD.
Chúc các bác thành công !
Tôi vừa bị trường hợp như sau:
+ Chuẩn bị cài DOCKER packet, DS yêu cầu phải config lại gì đó cho network. Theo mình hiểu thì là thiết lập lại các Virtual Network. Sau khi reboot lại thì không vào được DS nữa
+ Dùng Sysn. Assi. thì báo không tìm thấy DS nào trong mạng
+ Rút hết các HDD ra boot lại thì SA tìm được DS với địa chỉ IP động và bào không có HDD nào connect
+ Cắm thử 1 HDD mới khác vào Port1 trên card RAID thì SA báo có DS với trạng thái là Not Installed
+ Để nguyên HDD mới ở Port1, cắm các HDD cũ vào từ Port2 trở đi thì SA lại không tìm thấy DS nào cả.

Chắc ko phải do USB boot bị lỗi đúng không, vì khi ko cắm các HDD cũ thì vẫn tìm được DS ?
Chắc ko phải do card RAID lỗi đúng ko, vì cắm riêng ổ HDD mới thì cũng vẫn tìm được DS và báo có HDD connect?

Vậy ko biết hướng giải quyết tiếp theo ntn? Cách nào để truy nhập lại phần Data partition an toàn nhất ?
Các bác tư vấn giúp với !!!

À tôi đang chạy bản 6.1.4-15217 update 5 trên Barebone main Intel STL1200

Tôi vừa bị trường hợp như sau:
+ Chuẩn bị cài DOCKER packet, DS yêu cầu phải config lại gì đó cho network. Theo mình hiểu thì là thiết lập lại các Virtual Network. Sau khi reboot lại thì không vào được DS nữa
+ Dùng Sysn. Assi. thì báo không tìm thấy DS nào trong mạng
+ Rút hết các HDD ra boot lại thì SA tìm được DS với địa chỉ IP động và bào không có HDD nào connect
+ Cắm thử 1 HDD mới khác vào Port1 trên card RAID thì SA báo có DS với trạng thái là Not Installed
+ Để nguyên HDD mới ở Port1, cắm các HDD cũ vào từ Port2 trở đi thì SA lại không tìm thấy DS nào cả.

Chắc ko phải do USB boot bị lỗi đúng không, vì khi ko cắm các HDD cũ thì vẫn tìm được DS ?
Chắc ko phải do card RAID lỗi đúng ko, vì cắm riêng ổ HDD mới thì cũng vẫn tìm được DS và báo có HDD connect?

Vậy ko biết hướng giải quyết tiếp theo ntn? Cách nào để truy nhập lại phần Data partition an toàn nhất ?
Các bác tư vấn giúp với !!!

À tôi đang chạy bản 6.1.4-15217 update 5 trên Barebone main Intel STL1200

Khúc mắc nằm ở chỗ tôi đã bôi đậm. Theo ý kiến mà tôi hiểu được bạn cũng chưa theo đúng hướng dẫn của người mà bạn đã trích ở trên. Nghĩa là "3) Cài đặt DSM 6.1.x, tạo tên người dùng quản trị và tên NAS, lưu ý không tạo volume." cho cái ổ mới nằm trên port 1. Xong đâu đó rồi mới "cắm các HDD cũ vào từ Port2 trở đi".
Nếu như trước đó bạn đã set up Raid 5 hoặc 6 (tức cho phép ít nhất 1 HDD trong máy bị hư), bạn có thể thoải mái lấy cái HDD của port 1 (hoặc bất kỳ port nào - theo lý thuyết) đem qua Win format lại. Xong đem về cài DSM 6.1 lại từ đầu. Xong đâu đó mới cắm các ổ khác còn lại vào. Máy sẽ tự động phục hồi lai cái ổ mình đã format tuy có hơi lâu chút nhưng bảo đảm dữ liệu ko mất.

Nhân tiện bị vì có một vài bạn bị 'dính đạn' (accident) khi thử tò mò cài các Add-On Packages lạ từ Synology hoặc vô tình update từ Synology, tôi xin có ý kiến với tất cả các bạn thế này. Thật ra mà nói Core của XPEnology và Synology gần như là giống nhau hoàn toàn ko khác gì mấy. Nhưng đều đó không có nghĩa là bất cứ cái gì một máy Synology chính gốc cài được thì máy XPEnology cũng có thể cài được. Chẳng hạn, như tôi có nói rõ trong Hướng dẫn xây dựng Nas DSM 6.2 mới nhất gần đây, hiện nay trong phiên bản 6.2.1, đã có sự thay đổi lớn trong kernel config liên quan đến kiến trúc PCI trong hệ thống của Synology. Do đó phần lớn các driver được viết chạy trên các thiết kế PCIe không chính thống (non official - ở đây hiểu nôm na là không phải của Synology) tức là các máy PC của các bạn sẽ không chạy được. Tất cả phải cẩn trọng nếu ko muốn làm mất dữ liệu của mình.
Bịnh gì cử? Cứ việc thử! Nhưng tôi đề nghị thế này, các bạn đi kiếm lòng vòng trong nhà hay xin của bạn bè 1 cái HDD cũ vài ba chục GB còn chạy tốt. Ta tiến hành dùng cùng cái USB, cùng máy (tức cùng mobo, network card,...) và cài DSM lên nó. Set up cùng tên Nas, cùng địa chỉ IP của Nas, vv...vv.... Sau đó thì ta thoải mái cài bất cứ thứ gì mình muốn. Nếu thành công thì áp dụng lên ngay chính cái Nas chính thức của mình, còn thất bại (boot máy thấy ko nhận/lên) thì say bye bye rồi lại đi format lại để đem 'chiến đấu' (test) với cái app khác mà chả phải lo lắng vì sợ bị mất mát.

Ở đây tôi đang băn khoăn vì khi cắm riêng HDD mới (chưa cài đặt gì) thì Sys. Ass. tìm được còn khi cắm cùng hệ thống HDD cũ thì lại ko thấy. Ko biết tình huống của bác Airport có bị giống vậy ko ?

tothanhtuan

Vâng bạn,
Link tải Các bước hướng dẫn xây dựng Nas DSM 6.2 mới 10/2018 đã được dán ở cuối bài 1 (trang đầu).
Sau khi tải xong, giải nén, mở file How to build a DSM 6.2 Nas.pdf để xem hướng dẫn.

Chúc các bạn may mắn và thành công khi build cho mình cái Nas như ý!
Bác có bản hướng dẫn cài DSM trên NAS Buffalo TeraStation WS-WVL,TS-WVHL không ?

Bên trên