[Nâng cao] Hướng dẫn dựng một Nas XPEnology DSM 6.0 chạy trên nền PC.

Hi Thanksforsharing,
Như trong bài thì anh chỉ cách burn ra usb để cài DSM 6.0, còn như hiện tại mình đang sài VMware chạy máy ảo thì nên làm thế nào vậy,
Về file boot mình có vào sửa config nhiều lần nhưng khi nén lại file iso n1o ko boot đc nữa
Nó có bộ files cài dành riêng cho VMware đó bạn. Chỉ là vì bản DSM 6.0 dành cho máy ảo nhiều người lên than phiền về việc thíêu driver tương thích nên tôi cũng nản không quan tâm. Bạn vào XPEnology forum search lòng vòng sẽ thấy.

danglq

Member
Dự án Nas XPEnology DSM 6.0 chạy trên nền PC có lẽ đã kết thúc, tôi không thấy Devs họ phát triển gì thêm ít nhất là trong lúc này. Vì lẽ đó, chắc tôi cũng tạm ngưng ở đây.
Có một tin vui mới là Synology đã đăng mã nguồn phát triển của mình trong phiên bản mới là Nas DSM 6.1 cho cộng đồng người dùng. Và hiện nay có một Dev đã viết bản Nas XPEnology DSM 6.1 dạng alpha và nhận được sự phản hồi tích cực từ các testers. Hy vọng trong một vài tháng tới chúng ta sẽ lên thẳng luôn DSM 6.1 trong phiên bản chính thức. Vậy ai đã và đang sử dung phiên bản DSM 5.2 thì đừng nóng vội nâng cấp vì đây là bản ổn định nhất từ trước tới nay. Lội nước thì chúng ta nên đi sau cho chắc ăn...

Cảm ơn thông tin của bác! Em chỉ sợ nó hok công bố mã nguồn thì đúng là .

xadieu01

Mã nguồn DSM 6.1 đã được release cho mọi người dùng tại đây.
Ai giỏi về Linux có thể add tất cả các driver mình cần vào rồi compile kernel từ source này.
Ngon! Mong có bản ngon sài. Em đang sài DSM 6.0 mà như ngọn đèn trước gió ko biết khi nào nó dở chứng mà cho em hỏi bác sài đc quickconnect trên 6.0 đ ko vậy em thấy trên 5.2 bt mà qua 6.0 lại ko đc

Chỉ là Synology nó bỏ serial format DS3615xs cũ đi và nếu tạo lại format serial mới và đăng ký lại sẽ ổn.
Tương tự như ở diễn đàn XPEnology, thật ra cũng chả là cấm gì nhưng tôi không khuyến khích anh em sử dung (thực chất là lạm dung) QC service của người ta. Tôi có post bài của một bạn hướng dẫn sử dung dịch vụ thay thế cho QC, anh em nên tham khảo sd. Còn ai muốn sd/ thảo luận QC thì tốt hơn nên PM cho nhau.

ferrari

Member
Ngon! Mong có bản ngon sài. Em đang sài DSM 6.0 mà như ngọn đèn trước gió ko biết khi nào nó dở chứng mà cho em hỏi bác sài đc quickconnect trên 6.0 đ ko vậy em thấy trên 5.2 bt mà qua 6.0 lại ko đc
Có thể bác chịu khó mở port trên modem rồi dùng tạm gói NoIP đưa vào NAS connect từ xa đi, có điều tên miền ko đc đep thôi,
Còn muốn đẹp thì mua cái DDNS của n1o theo ý mình

Bác Thanksforsharing có đường link các phần mềm để build Nas XPnology gửi em với ah, sao em ko thấy đường link trong bài viết.

Thanks.

Bác Thanksforsharing có đường link các phần mềm để build Nas XPnology gửi em với ah, sao em ko thấy đường link trong bài viết.

Thanks.
Chắc bạn ko đọc kỹ rồi. Mọi người đang chờ DSM 6.1 chính thức ra, nên DSM 6.0 bỏ rồi.
Thật ra DSM 6.1 nếu ai ghiền quá thì đánh liều dùng cũng ok. Chỉ là vì tôi đang chờ bản chính thức sẽ được bỏ thêm nhiều driver khiến nó tương thích nhiều hơn cũng như sửa một vài lỗi về Network (nhận máy), WOL, Raid,... và đặc biệt hy vọng nó sẽ cài dặt dễ hơn khiến nhiều người dễ sử dung hơn.

Chắc bạn ko đọc kỹ rồi. Mọi người đang chờ DSM 6.1 chính thức ra, nên DSM 6.0 bỏ rồi.
Thật ra DSM 6.1 nếu ai ghiền quá thì đánh liều dùng cũng ok. Chỉ là vì tôi đang chờ bản chính thức sẽ được bỏ thêm nhiều driver khiến nó tương thích nhiều hơn cũng như sửa một vài lỗi về Network (nhận máy), WOL, Raid,... và đặc biệt hy vọng nó sẽ cài dặt dễ hơn khiến nhiều người dễ sử dung hơn.
Đúng là em cũng không đọc lại, vì bài này cũng đọc khá lâu rồi.
Hiện tại em đang dùng chạy NAS-HTPC trên nền máy ảo VMware. Tuy nhiên máy bắt đầu phát sinh lỗi bắt nguồn từ hệ điều hành Windows. Chính vì những rắc rối do Windows có thể gây ra nên em ko định cài máy ảo nữa và cài luôn bản DSM 6.x
Nếu đợi bản DSM 6.1 thì không biết lúc nào sẽ có, bác có thể gửi giúp em bản DSM 6.0 theo địa chỉ [email protected] được không.

Thanks.

phduyanh

Well-Known Member
Bác vào xpenology.com xem thử đi trong đó có nhiều cái hay bác ạ.

ongtrumkon89

Well-Known Member
đã chạy thử xpenology trên nas buffalo . Cảm giác tương đối mượt và dễ sử dụng :)

loanvp20

Member
Mình đang ở bản DSM 5.2, đang trong quá trình vọc vạch. Đợi bản này của Bác lâu rồi, bác cho mình xin link và tool ([email protected]) để mình test tiếp tục trên PC của mình nha. Thanks và chúc bác nhiều sức khỏe.

duydcn

Mình ko xài Nas Buffalo, nhưng nếu quả xpenology chạy tốt mượt trên Buffalo thì có lẽ sắp tới sẽ bán chạy lắm đây. :)
Xpenology chỉ chạy dc trên mấy dòng buffalo TS và WS thôi, giá mấy a thương gia bán ko dễ chịu đâu, dc cái nhỏ gọn, dựng theo bạn vẫn kinh tế hơn

Chờ lâu quá em cài bản 5.2 rồi, nhưng vẫn thích bản mới. Hóng chờ bác.
Đang tính phá 2 cái Nas (đang chạy DSM 5.2) để cài mới DSM 6.1 thì vừa được tin sắp tới sẽ có ra bản loader cho phép upgrading trực tiếp từ 5.2 hoặc 6.0.2 lên luôn 6.1.1. Quá đã và là tin tức tốt cho khá đông mọi người đang chạy trên DSM 5.2. Họ hiện nay đang làm việc trên cái backup package để backup cái system 2.4gb partition đặng khi rủi có bề gì thì cũng dễ dàng restore lại previous version.
Túm lại là... chờ tiếp. :)

Bên trên