[Nâng cao] Hướng dẫn dựng một Nas XPEnology DSM 6.0 chạy trên nền PC.

Đang tính phá 2 cái Nas (đang chạy DSM 5.2) để cài mới DSM 6.1 thì vừa được tin sắp tới sẽ có ra bản loader cho phép upgrading trực tiếp từ 5.2 hoặc 6.0.2 lên luôn 6.1.1. Quá đã và là tin tức tốt cho khá đông mọi người đang chạy trên DSM 5.2. Họ hiện nay đang làm việc trên cái backup package để backup cái system 2.4gb partition đặng khi rủi có bề gì thì cũng dễ dàng restore lại previous version.
Túm lại là... chờ tiếp. :)
Với tình hình này khả năng chờ đến 7.0 bác ah :)

Các bạn thân mến,

Tôi vừa mới cập nhật lại hướng dẫn cài đặt cũng như post link mới để download bản chính thức của XPEnology verison DSM 6.0 dành cài trên máy Intel và AMD. Bản này tôi đã thử nghiệm vài tuần qua thấy khá chỉn chu và ổn định nên post lên chia xẻ cùng anh em.
Thật ra hiện nay cũng đang có bản Beta của version 6.1 và 6.1.1 nhưng chỉ dành để test thử trên các máy Intel và chưa có nhiều drivers tương thích. Vì anh em nóng lòng chờ đợi nên version 6.1 đành phải khất hẹn qua lần sau vậy.

Nào vậy các bạn ta bắt đầu có dịp thử tài thử sức của mình rồi đó... :)

Chúc các bạn may mắn và thành công khi build cái Nas cho mình.

danglq

Member
Các bạn thân mến,

Tôi vừa mới cập nhật lại hướng dẫn cài đặt cũng như post link mới để download bản chính thức của XPEnology verison DSM 6.0 dành cài trên máy Intel và AMD. Bản này tôi đã thử nghiệm vài tuần qua thấy khá chỉn chu và ổn định nên post lên chia xẻ cùng anh em.
Thật ra hiện nay cũng đang có bản Beta của version 6.1 và 6.1.1 nhưng chỉ dành để test thử trên các máy Intel và chưa có nhiều drivers tương thích. Vì anh em nóng lòng chờ đợi nên version 6.1 đành phải khất hẹn qua lần sau vậy.

Cảm ơn bác! Để m triển thử xem sao ah! Qua e nhìn 1 bác chạy bản 6.1 cũng thấy ổn lắm bác!

Các bạn thân mến,

Thỉnh thoảng mấy ngày em lại vào hóng, cảm ơn bác.

Tôi đã dùng loader version 6.1 (chỉ có bản beta thôi) để chạy thử trên máy AMD nhưng không được mặc dù có nghe một số người nói được. Có lẽ họ chạy trên máy ảo chăng. Tiếc là bản loader version 6.1 beta không cho upgrade từ DSM 5.2 lên nên tôi không dám test máy chính chạy Intel Q1900-ITX của tôi thử. Còn ai cảm thấy lên tới DSM 6.0.2 là đủ rồi thì cứ yên tâm mà chiến thôi.

airport

Active Member
Em đang chạy bản DSM 6.0.2-8451 Update 11 thấy cũng ổn định, auto power tốt (Power schedule), cũng đang xem bản 6.1 ra để update vì cứ nhìn thấy cái thông báo có bản update mới xuất hiện ở góc màn hình là ngứa ngáy khó chịu.
Em dùng Xpenolgy trên Buffalo 8 bays, 2GB RAM

Chỉnh sửa lần cuối:
Có bạn gọi phone hỏi tôi liệu Nas Buffalo chạy XPEnology được và mượt không. Tôi ko có Buffalo nên không dám trả lời. Hy vọng bạn ấy vào đọc được cái này thì vững bụng hơn.
Nhân tiện tôi vừa hoàn tất cài mới DSM 6.1.1-15101 Update 4 (đụng nóc) trên máy Nas dùng mobo Intel Q1900-ITX 8 HDD. Thấy chạy mượt và nhanh hơn hẳn so với DSM 5.2 cũ. Đang bật tắt, chép qua lại để chạy không thử vài ngày xem có thật sự ổn định hay không.

Có một điểm mới đáng chú ý là bản DSM 6.1.1 có chức năng tự động check bad sectors cho mình. Tùy theo mình set tới bao nhiêu sector bị bad (ví dụ 2 hay 5 hay 10 hay 50 sectors), thì máy sẽ tự động báo cho mình biết ổ nào bị bad sector và hiện có bao nhiêu sector bị bad đặng mình liệu hồn mà còn không lo thay đi cho lẹ...

Chỉnh sửa lần cuối:

danglq

Member
Có bạn gọi phone hỏi tôi liệu Nas Buffalo chạy XPEnology được và mượt không. Tôi ko có Buffalo nên không dám trả lời. Hy vọng bạn ấy vào đọc được cái này thì vững bụng hơn.
Nhân tiện tôi vừa hoàn tất cài mới DSM 6.1.1-15101 Update 4 (đụng nóc) trên máy Nas dùng mobo Intel Q1900-ITX 8 HDD. Thấy chạy mượt và nhanh hơn hẳn so với DSM 5.2 cũ. Đang bật tắt, chép qua lại để chạy không thử vài ngày xem có thật sự ổn định hay không.
Có một điểm mới đáng chú ý là bản DSM 6.1.1 có chức năng tự động check bad sectors cho mình. Tùy theo mình set tới bao nhiêu sector bị bad (ví dụ 2 hay 5 hay 10 hay 50 sectors), thì máy sẽ tự động báo cho mình biết ổ nào bị bad sector và hiện có bao nhiêu sector bị bad đặng mình liệu hồn mà còn không lo thay đi cho lẹ...
Chào bác!

Rất cảm ơn bác vì hướng dẫn của bác rất chi tiết và dễ hiểu!

Tiện em hỏi bác sau khi dùng rufus ghi .img ra usb thì usb e tèo luôn bác ah ( 3 loại khác nhau )
hok rõ nguyên nhân bị sao bác nhỉ! Cảm ơn bác!

Chào bác!

Rất cảm ơn bác vì hướng dẫn của bác rất chi tiết và dễ hiểu!

Tiện em hỏi bác sau khi dùng rufus ghi .img ra usb thì usb e tèo luôn bác ah ( 3 loại khác nhau )
hok rõ nguyên nhân bị sao bác nhỉ! Cảm ơn bác!
Thật ra cả 3 cái usb ấy không tèo gì đâu, chỉ là Win của bạn nó không thấy nổi thôi. Đây là một bug của Rufus. Ngày xưa chạy Windows 8.1 thấy không gì giờ qua Win 10 lại bị. Muốn thấy lại cái USB này bạn qua một máy khác cắm vào là em nó hiện lên lại. Còn không thì bạn tải link lại đi. Trong cái folder mới này tôi có bỏ thêm một vài phần mếm mới. Bạn dùng USB_format để format phục hồi lại mấy cái usb. Sau đó dùng win32diskimager để burn lại nha.

Để tránh trường hợp bị vấn đề "không thấy usb" sau khi burn, tôi khuyên các bạn khác ta nên dùng win32diskimager để burn cho an toàn.

danglq

Member
Thật ra cả 3 cái usb ấy không tèo gì đâu, chỉ là Win của bạn nó không thấy nổi thôi. Đây là một bug của Rufus. Ngày xưa chạy Windows 8.1 thấy không gì giờ qua Win 10 lại bị. Muốn thấy lại cái USB này bạn qua một máy khác cắm vào là em nó hiện lên lại. Còn không thì bạn tải link lại đi. Trong cái folder mới này tôi có bỏ thêm một vài phần mếm mới. Bạn dùng USB_format để format phục hồi lại mấy cái usb. Sau đó dùng win32diskimager để burn lại nha.

Để tránh trường hợp bị vấn đề "không thấy usb" sau khi burn, tôi khuyên các bạn khác ta nên dùng win32diskimager để burn cho an toàn.
Cảm ơn bác! Lúc đầu em cũng mang sang máy khác còn mở dc lên file, xong tịt luôn! Cả sd formater cũng hok nhìn thấy gì! Để em kiếm con máy win 7 mở xem sao ah!

airport

Active Member
Em cũng đã từng bị tình trạng không nhìn thấy USB boot XPEnolgy như của bác, cứ nghĩ là usb hỏng rồi, loay hoay mãi cũng không được sau cùng phát hiện ra là cứ mang cái usb đó sang cắm vào máy khác chạy win10 là đọc được ngay, bác thử xem sao.

danglq

Member
Em cũng đã từng bị tình trạng không nhìn thấy USB boot XPEnolgy như của bác, cứ nghĩ là usb hỏng rồi, loay hoay mãi cũng không được sau cùng phát hiện ra là cứ mang cái usb đó sang cắm vào máy khác chạy win10 là đọc được ngay, bác thử xem sao.
Cảm ơn bác! Cũng may cty em nhiều máy!

Có máy nhận có máy không, e cắm vào 1 máy win 10 hok nhận, máy sau lại nhận! Cài sd formater rồi formated lại là em nó lại quay về với em rồi! Thanks các bác!

danglq

Member
Em đang chạy bản DSM 6.0.2-8451 Update 11 thấy cũng ổn định, auto power tốt (Power schedule), cũng đang xem bản 6.1 ra để update vì cứ nhìn thấy cái thông báo có bản update mới xuất hiện ở góc màn hình là ngứa ngáy khó chịu.
Em dùng Xpenolgy trên Buffalo 8 bays, 2GB RAM

Đời thấp hơn có cài dc hok bác, nó vẫn nhận boot từ usb ah!

airport

Active Member
Đời thấp hơn có cài dc hok bác, nó vẫn nhận boot từ usb ah!
Tùy theo loại buffalo bác dùng là đời nào nữa. Nếu là loại có switch gạt sang chọn usb boot và CPU Intel thì sẽ chạy được, còn loại trước đó mỗi lần boot từ usb phải nhấn giữ nút tròn reset+function thì em chưa có điều kiện để thử.

danglq

Member
Tùy theo loại buffalo bác dùng là đời nào nữa. Nếu là loại có switch gạt sang chọn usb boot và CPU Intel thì sẽ chạy được, còn loại trước đó mỗi lần boot từ usb phải nhấn giữ nút tròn reset+function thì em chưa có điều kiện để thử.
Cảm ơn bác! Để em nghiên cứu ah! Hiện tại em đang sử dụng 1 server HP cũ còn phải boot từ dvd cơ bác ah! Hok hiểu sao nó chỉ boot dc từ usb 1 lần là bị ghi đè gì đó! Phải tạo lại usb mới boot dc!

Tắt/mở Nas từ xa - Kích hoạt Wake-On-Lan (WOL) cho XPEnology Nas

Bản chất của một cái Nas là cài đặt một lần xong rồi bỏ xó. Xó ở đây ta nên hiểu cả về nghĩa đen lẫn nghĩa bóng. Thật vậy, sau khi đã chạy đâu đó êm ru bà rù rồi còn không lo kiếm một cái góc xó nào đó (ít người qua lại và thấy) để bỏ nó đó cho gọn nhà. Nhưng khổ nỗi bằng lần muốn nhấn cái nút đặng tắt và nhất là mở nó mà phải leo lầu, xuống lầu hoặc bò bò khum khum lội qua hàng đống đồ đặc bụi bặm dơ bẩn thì chỉ cần nghĩ đến đã thấy phiền rùi. Thật ra thì cũng còn một cách tắt/mở máy từ xa nhưng hơi phiền là phải vào một cái máy vi tính khác trong nhà, đăng nhập vào cái web app của nó rồi mới được phép tắt (chứ không mở) cái Nas. Thời may với XPEno nas chúng ta có một tính năng tắt mở máy từ xa (qua mạng) được gọi là Wake-On-Lan (WOL) sẽ giúp ta đỡ được sự mất công lẫn bực bội.

Sau đây tôi xin hướng dẫn các bạn cách cài đặt WOL để tắt/mở một Nas XPEnology từ xa. Xa ở đây xin hiểu là ở bất cứ nơi đâu trong nhà bạn khi có mạng home network kết nối (chủ yếu không dây) tới. Còn chiện tắt mở Nas bên ngoài nhà bạn Wake-On-Wan (WOW) thì tôi xin không nói đến ở đây. Vì cái này nó phụ thuộc vào nhà mạng của từng bạn (cài tường lửa – set firewall) khác nhau, router khác đời hoặc khác nhà sx nên cách thức mở cổng và số cổng mở cũng khác nhau,… Bạn nào có hứng thú thì có thể tự mày mò trên mạng cách làm cái WOW dựa trên nhà mạng và router của mình nhé.

Trở lại việc kích hoạt WOL, chúng ta sẽ đi dựa trên 3 bước sau đây:

Bước 1:

Kích hoạt WOL trong BIOS. Bạn sẽ phải vào Bios trong phần Power để setup máy cho phép dùng WOL. Trừ phi gặp phải các mobo quá cũ hoặc quá rẻ tiền, thường thì các mobo sau này sẽ có tính năng cho phép mở/tắt máy qua mạng. Tùy theo từng mobo và từng nhà sản xuất, sẽ có cách kích hoạt (enable) khác nhau. Do đó bạn nên tham khảo sách hướng dẫn theo mobo (hoặc theo máy) mà làm nha. Xin lấy ví dụ là cái mobo Asrock của tôi. Khi vào được trong BIOS, tôi sẽ vào mục Advance, xong mò xuống tới ACPI configuration. Chọn PCI Devices Power On xong enable nó. Nhấn F10 để save lại xong thoát ra. Xem hình:

Có một lưu ý nhỏ, nếu bạn nào để ý và có máy đo điện thì sẽ thấy. Khi ta đặt máy ở chế độ WOL thì dù ta có tắt máy, cái Nas nó còn vẫn ăn điện chút chút (khoảng vài ba Watt). Cũng dễ hiểu thôi vì nó cần nguồn nuôi cho bộ dò đặng khi nhận được tín hiệu wakeup (magic packet) từ bạn, nó sẽ dựng đầu thằng Nas dậy làm việc.

Bước 2:

Ở trên là ta vừa kích hoạt để cho phần cứng có thể được điều khiển để chạy WOL. Đến bước này ta sẽ kích hoạt WOL ngay trên hệ điều hành (OS) của Nas.

Sau đăng nhập vào trong Nas, mở Control Panel. Đi xuống dưới, chuột lên phần “Hardware & Power”, ở cửa sổ bên phải, bạn check chọn “Enable WOL on LAN 1”. Xong save (apply) nó lại. Xem hình. Quá dễ phải không ạ?

Bước 3:

Trong forum XPEnology ở nước ngoài mà tôi thường vào sinh hoạt, đa số người dùng XPEno khi kích hoạt WOL đều dừng ở 2 bước trên. Đến khi thực hiện WOL không được thì nháo nhào ra hỏi. Lý do không được thì cũng dễ hiểu thôi. Có bao giờ bạn đi thi Đại học hay đi thi bằng lái mà dùng cái tên Tí, Tèo, cái Mơ, cái Hĩm, … không? Mấy cái tên đó là nickname gọi trong nhà trong xóm thôi. Chứ còn ra ngoài đời chính thức thì phải có một cái tên riêng hẳn hòi chớ! Riêng về trong network cũng vậy. Khi nhà sản xuất làm ra những cái card mạng của mình thì họ đều phải đăng ký những cái MAC addresses cho chúng. Để chi? Là để cho dù bạn có mang bất cứ cái card mạng nào và đi cùng trời cuối đất cũng không bao giờ bị “đụng hàng” do bị trùng địa chỉ MAC.

Trở lại bước 3. Cái card mạng thực sự của bạn đang cũng có một cái địa chỉ MAC thực nằm trong EEPROM được nhà sx cài sẵn lúc xuất xưởng. Nhưng khi khai báo cho OS, nếu bạn để ý lúc ban đầu, bạn đang dùng một cái địa chỉ MAC chung và có sẵn đi theo trong file grub. Hoặc là bạn đang dùng địa chỉ MAC chế ra cho giống MAC zin của Synology rồi bỏ vào file grub chứ nó đâu phải là cái MAC thực theo máy. Chính vì sự khác nhau này mới sinh ra cớ sự. Ông thầy giám thị gọi tên thí sinh vào phòng thi thì gọi tên khai sanh (địa chỉ MAC thật), chứ đâu có gọi cái tên cúng cơm Tí hay Tèo đâu. Tới đây hy vọng bạn đã hiểu vấn đề rồi.

Nhiệm vụ của bước 3 là quy về MỘT địa chỉ MAC thật duy nhất thôi. Ở đây ta có 2 cách:

- Hoặc là bạn tìm cho ra cái địa chỉ MAC thật của cái card mạng của mình. Thường các nhà sản xuất mobo cho in ra luôn ngay cạnh viền của mobo, hoặc được dán nhãn ngay chỗ lỗ cắm vào của dây mạng (gồm 12 chữ/số - từ A-F còn số từ 0-9).

Xong dùng luôn cái địa chỉ mạng theo máy này chép đè lên cái MAC address có sẵn khi ta download file grub về.

- Hoặc là nếu căng quá do tìm không ra cái địa chỉ MAC theo máy, ta dùng một cái địa chỉ MAC bất kỳ giống của Synology (thường bắt đầu là 00:11:32:xx:xx:xx) cũng được. Xong bạn flash cái địa chỉ này chép đè lên địa chỉ MAC đi theo card của nhà sản xuất. Làm theo cách này thì có vẻ pro hơn vì lúc này cái Nas của bạn có địa chỉ MAC thực giống y chang là một Nas Synology. Ngoài ra, nói nhỏ chút, ai muốn sử dụng dịch vụ của Synology như DynDNS, QuickConnet,… thì buộc phải flash xiềng luôn. Nhưng đổi lại, bạn phải biết cách flash EEPROM. Dễ ẹt, dưới đây tôi hướng dẫn bạn cách flash để thay đổi địa chỉ MAC dành cho bạn nào “có máu” vọc vạch.

(Còn tiếp)

dungsin_lqd

Well-Known Member
- Tình hình là em định múc main này về cài Xpsynology. bác nào đã dùng qua xin cho ý kiến.

- Em có ý định gắn thêm card sas để nâng port hdd. Em cũng lăn tăn vụ nguồn nếu em dùng 8-10hdd thì nguồn tầm 700w dư hay thiếu.
- Cảm ơn bác Thanksforsharing về bài viết DSM 6.0 này. Hi vọng em làm được!

danglq

Member
- Tình hình là em định múc main này về cài Xpsynology. bác nào đã dùng qua xin cho ý kiến.

- Em có ý định gắn thêm card sas để nâng port hdd. Em cũng lăn tăn vụ nguồn nếu em dùng 8-10hdd thì nguồn tầm 700w dư hay thiếu.
- Cảm ơn bác Thanksforsharing về bài viết DSM 6.0 này. Hi vọng em làm được!

Con này m đọc cấu hình chạy ngon mà hok ồn bác nhé!

Dũng ơi tôi đang chạy cái Nas XPEno 12 HDDs dùng con nguồn Corsair 430W 24/7 phà phà. Nguồn 700W là quá dư rùi.

danglq

Member
Em hỏi các bác chút! thường HDD các bác báo nhiệt độ bao nhiêu và bao nhiêu là ổn ah!

Bác @Thanksforsharing cho em hỏi chút là cái case cooler master bác mua ở đâu mà rẻ thế ah!

Bên trên